Dodoma FM

Unywaji pombe kupitiliza unavyopelekea ukatili wa kijinsia

16 October 2026, 17:20

Matumizi ya pombe ya mwenzi yamehusishwa na ukatili wa mwenzi wa karibu.Picha Wildaf.

Baadhi ya watu wanaweza kutumia vitisho, matusi au nguvu za kimwili katika mazingira yanayohusisha ulevi na mahusiano yasiyo na usawa.

Na Mariam Kasawa.

Ukatili wa kijinsia ni tatizo la kijamii na kiafya linaloathiri watu binafsi, familia na jamii kwa ujumla. Unaweza kujitokeza katika namna mbalimbali, kama vile ukatili wa kimwili, kingono, kisaikolojia na kiuchumi. Vitendo hivi vinaweza kusababisha majeraha, msongo wa mawazo, kuvunjika kwa mahusiano na kupungua kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Unywaji wa pombe ni mojawapo ya mambo yanayohusishwa na ukatili wa kijinsia katika baadhi ya mazingira. Matumizi ya pombe kupita kiasi yanaweza kuathiri uwezo wa mtu kujidhibiti, kufanya maamuzi na kudhibiti hisia. Katika mazingira yenye migogoro ya kifamilia, matumizi ya nguvu na mitazamo inayohalalisha ukatili, hali hii inaweza kuongeza uwezekano wa kutokea kwa vitendo vya ukatili.

Kwa mujibu wa tafiti zilizofanyika Tanzania,Kupitia pekeeBMC Women’s Health). matumizi ya pombe ya mwenzi yamehusishwa na ukatili wa mwenzi wa karibu.

Utafiti uliochapishwa mwaka 2025, kwa kutumia takwimu za Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria Tanzania wa mwaka 2022, uliripoti kuwa wanawake ambao wenzi wao walitumia pombe walikuwa na uwezekano mkubwa wa kuripoti ukatili wa mwenzi wa karibu kuliko wale ambao wenzi wao hawakutumia pombe. Hata hivyo, matokeo hayo yanaonyesha uhusiano na si uthibitisho wa sababu

Katika jamii, matumizi ya fedha nyingi kwa ajili ya pombe yanaweza kusababisha migogoro kuhusu mahitaji ya msingi ya familia.