Jambo kubwa ambalo tutakwenda kulizungumzia siku hii ya leo na mgeni wangu ambaye yeye atakwenda sasa kudadavua kwa kina, namna habari za uongo ama habari za uzushi zinavyozushwa ama zinakuwa zinachomoza sana katika kipindi cha kuelekea kwenye uchaguzi. E, taarifa nyingi za uongo, taarifa nyingi za uzushi huwa zinatokea. Uh, kipindi kama hiki tunachosema, labda tutolee mfano kwa uhalisia. Katika kipindi hiki cha uchaguzi tunakuwa tunashuhudia mengi, tunayasikia mengi, lakini baadaye unakuja kuona zile taarifa zinakuwa sio sahihi. Je, taarifa hizi za uongo ama uzushi zina athari yoyote katika jamii yetu? Msikilizaji, hivyo usiondoke pembezoni mwa redio yako. Mimi ni Asha Mado, tayari nina mgeni wangu hapa. Habari za asubuhi salama, ndugu mtangazaji. Habari ya wewe? Salama, unanipata vizuri? Nakupata vizuri kabisa. Sawa, nakushukuru. Karibu sana katika studio za redio Jamii eh, Kilosa huko mubashara. Sasa, naam Uh, msikilizaji kwanza tu angependa afahamu uh, kwenye laini ya simu uh, ndani ya mambo mseto ninazungumza na nani? Mimi kwa majina naitwa ndugu Kasela Hassani Mdachi, napatikana katika kijiji cha Tindiga, kijiji cha Malui, jimbo la Mikumi, wilaya ya Kilosa, na ni mgombea ubunge wa jimbo la Mikumi kwa tiketi ya ACT Wazalendo. Sawa, karibu sana, asante sana. Leo tunakwenda kuzungumzia Uh, suala zima la habari za uongo, habari za uzushi kwa tafsiri yako, kwa kina wewe, unaweza kuitafsiri vipi unaposikia habari za uongo? Au msikilizaji naye pia apate kufahamu, mjengee ka uelewa kidogo, uh, hizi habari za uongo, habari za uzushi ni habari za namna gani? Ndugu mtangazaji, hapo kuna maneno mawili ambayo haya maneno mawili yote yana maana tofauti. Neno la kwanza la neno uongo. Uongo, tafsiri halisi ya uongo ni kile kitendo ambacho kinazungumzwa na mzungumzaji akawa anajua aidha ni uongo aidha ni cha kweli au si cha kweli. Huu ndio tunatafsiri kwamba ni uongo, maana yake kwamba inawezekana mzungumzaji akawa analizungumza jambo la uongo, hali ya kuwa hajui kuwa lile jambo la uongo, sawasawa. Hmm, akalifanyia presentation. Lakini neno uzushi, uzushi maana yake ni obvious, inajulikana kabisa kwamba neno sio la kweli yaani linaamua tu kusambazwa neno ambalo sio la kweli. Kwa hiyo uzushi ni ile hali ya kueneza habari ambazo si za ukweli. Huu tunauita uzushi. Mfano, kipindi cha mchakato wa uchaguzi unaanza uh, baada ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema kujitoa katika mchakato uh, kuna uzushi ulikuwa ukienea mitandaoni mara kwa mara. Mara unakuta ukija mitandao unakuta kwamba bwana Chadema imepuuzia ine, swala lake la, la no reform, no election. Huo ulikuwa ni uzushi, lakini mwisho wa siku tumoja kugundua kama ni uzushi. Baada ya mchakato wa uchaguzi kuanza, baada ya uteuzi na mambo mengine kuendelea, Chadema haikushiriki hai, hai, hai, hai, uchaguzi. Kwa hiyo kiuhalisia ule ulikuwa ni uzushi. Kwa uzushi typical ni uongo kwamba unasambazwa aliyakuwa hakuna ukweli, lakini uongo unawezekana ukawemo ukweli katika ile, au ukawa ni uongo moja kwa moja, ila msambazaji akawa hajui kuwa ni ni ni, ni, ni ni ni uongo mm. Kwa hiyo dhamira hasa inakuwa ni nini hapo? Uh, mara nyingi mm. mara nyingi dhamira za hawa watu wanaosambaza hizi habari mara nyingi huwa wanalenga aidha kuweka kuweka tension kwa watu kwa minajili tofauti tofauti. Miongoni mwao wao huwa wanalenga labda kutafuta, mfano leo tuko katika kipindi cha teknolojia Uh, peji nyingi mtu anakuta anatoa taarifa lengo la kupata viewers pia. Uh, kwa mfano leo hii tupo katika kipindi cha, cha, cha, cha mvutano kati ya serikali ya Chama cha Mapinduzi pamoja na vyama vya, vya siasa vikubwa viwili, Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema, pamoja na ACT Wazalendo juu ya wagombea wao wa wagombea wao na viongozi wao wa, wa, wa, wa kivyama. Uh, mtu akitaka kupata viewers wengi utakuta anatengeneza mazingira au uzushi wa kuzushia jambo kuhusiana na chama mojawapo ya hivi viwili dhidi ya chama cha mapinduzi. Kwa hiyo hili mara nyingi huwa na dhamira ya wao either kuweka tension katika taifa au kupata viewers, na na anapopata na, na, viewers, maanake apate mashabiki wengi kwa ajili ya faida yake leo au kesho, okay na ha, mtu anapopokea taarifa hizo ambazo zinakuwa labda hazijathibitishwa na mamlaka husika ama chama husika kama ni habari za kisiasa, anazisambaza, nini kinakujia katika kichwa chako? Mi binafsi mm. ninachokiona kwamba hapo mm hapo tu kama labda niseme ni, ni sera mbovu tu za za za, za, za, za za za nchi yetu katika maswala ya kimitandao na makosa ya kimitandao, kwa sababu unajua ku, ku, ku, ku, kuzusha jambo mm. Sisemei uongo uongo unawezekana ukawa haujui maana, ma, ma, ma, ma, maana, maana kisheria hata kama mtu akiongea uongo akawa ak, ak, anaweza kwenda kujitetea mahakamani sawa, mm. Lakini tunazungumzia huyu anayezusha. Unapozusha moja kwa moja, moja unazusha kitu ambacho unajua kabisa kwamba hiki unazusha ni uongo. Sawa sawa. Sasa hizi sheria za nchi yetu bado hazipo sawa katika masuala ya kimitandao, umeona bado hazipo sawa. Binafsi nadhani tatizo mimi hapo hii yeah. Tatizo uh, unafikiri sasa, uh, nini kinaweza kufanyika? Lakini kabla kijaweza kufanyika hizi taarifa sasa, ambazo zinakuwa zinachomoza taarifa, hazijathibitishwa na mamlaka, taarifa ambazo zinakuwa kama hivyo ni za uongo, taarifa za uzushi, uh, unafikiri jamii inaweza kuathirika kwa namna moja ama nyingine? yeah. Kuna athari kubwa sana katika hili swala, mfano fano, mm. Nikutolee, kuna kuna kuna uzushi huu ulitokea Uh, kwenye Chama cha Mapinduzi ilikuwa kama sikosei, ilikuwa ni mwezi Julai kama sikosei, Chama cha Mapinduzi kilitambulisha matumizi ya nambari maalum hadi kikapelekea Chama cha Mapinduzi kitambulisha nini matumizi ya nambari maalum ama QR code ili kuwasaidia wananchi kuhakiki taarifa zinazotolewa na chama hicho, baada ya athari nyingi kutokea. Hebu niambie tu, mfano Chama cha Mapinduzi kimeamua kimeamua kime, kime, kime, kime sasa kwa ajili ya kuepuka hizi taarifa za uzushi tunatumia njia za za za, za, za, za, za, za, za kusambaza taarifa za kutumia QR code. Hasa mtu aliyepo kijijini kama huku Marui, ukimwambia ukimwambia QR code ni nini hajui mwana hata mm. hii inaweza kupelekea athari kubwa sana katika jamii. Mfano, tupo katika uchaguzi, unapoamua kutoa taarifa za uongo zinazohusiana na uchaguzi inaweza kupelekea wapiga kura kufanya maamuzi yasiyokuwa sahihi wakati wa kuchagua viongozi, si nimeeleweka? mm. Mfano, kuna propaganda za za, za sisi wagombea. Unakuta mgombea anamchafua, anamtolea taarifa ambazo sio za ukweli mgombea mwenzie, wakati huyo mgombea anayetolewa taarifa za ukweli ndio mgombea sahihi. Kwa hiyo, kwa kuwa wapiga kura wanapokea taarifa za uongo ambazo ni za uzushi kutoka mgombea A, sasa mm. kutoka mgombea A, hii inaweza kupelekea wapiga kura wakapiga wakampigia wakampigia kura kiongozi ambaye sio sahihi sasa kutokana na kwamba taarifa zilizoenea au zilizowafikia kwao ni za uzushi, sio za ukweli. Lakini pia inawezekana ikapunguza imani ya wananchi kwa taasisi zinazosimamia uchaguzi, sawa mm. taarifa zinapokuja za uongo, obviously, zinaweza kupunguza uh, imani ya wananchi kwa taarifa zinazo zinazosimamia zinazo uchaguzi. Mfano, leo tunaangia chama cha ACT Wazalendo hakina mgombea urais, lakini ukifuatilia ukifuatilia uhalisia kabisa wa mambo, ule uliotengezwa ni uzushi tu uh, kwa Mheshimiwa rais wetu Luhaga Jelson Mpina, mgombea wetu. Kwa hiyo ilikuwa ni uzushi lakini, mwisho wa siku sasa, imani ya watu wanaojitambua, wananchi itapungua kwa taasisi inayosimamia uchaguzi. naizungumzia Ineki kwamba wataona kwamba hii taasisi bwana inapendelea k ile imani ya, ya upendo na, na, na uaminifu katika taasisi inapungua lakini pia inajenga kusambaza chuki, hofu na mgawanyiko kwa watu kwenye jamii. hizi hizi hizi hizi, hizi chuki zinazo hizi nini, uh, uzushi unaposambaa sana kwa kasi unaweza ukapelekea uh, chuki, hofu, mgawanyiko kwenye jamii yetu. Mfano, unapoamua sasa kumchafua mtu fulani, ile jamii lazima igawanyike hapo katika makundi mawili. Wapo watakao uamini uzushi wako, lakini wapo watakao ukataa ule uzushi wako, tayari hapo umeshaweka matabaka mawili kwao, mwisho wa siku unaenda kuigawa jamii. cho cha mwisho uh, zinachangia pia kuharibu kuharibu heshima na uaminifu kwa wagombea kwa wapiga kura. Mfano, mfano unaweza kumzushia ba mgombea huyu bwana amefumaniwa. Unadhani hapo unamjengea heshima katika, katika jamii? Na unakuta wagombea wote sisi tuna familia tuna wake zetu tuna watoto tuna watoto wetu, na watoto wetu wanatuangalia kwenye majukwaa, wanatusikiliza kwenye majukwaa, wanatusikiliza katika media kama hivi. End of day mtoto anapopata taarifa baba yake kafumaniwa inamwondolea utu mm -hmm. Inamuondolea utu moja kwa moja, muhusika thamani yake inashuka moja kwa moja. Lakini pia zinaweza kusababisha mwitikio mdogo wa watu siku ya kupiga kura. Siku ya kupiga kura inawezekana watu wakawa wachache kwa sababu ya hizi hizi hizi hizi taarifa za uzushi. Mwisho kabisa, mm -hmm. athari kubwa kabisa ya uzushi kubwa kabisa ni kuvuruga amani ya nchi au taifa ya amani na utulivu. Kwa hiyo nchi inawezekana ikakosa utulivu na amani, kutokana na nini? Kutokana na taarifa za uongo, kutokana na taarifa za uzushi. Mfano, nikuambie kitu hapa mm. Leo taifa letu, taifa la Tanzania, lipo katika msigano mitandaoni. Huku tunaona kila siku Oktoba ishirini na tisa, maandamano, maandamano. Taarifa hizi ni za uzushi actually. hazina ukweli wowote mfano hizi mm. ni taarifa za uzushi, lakini zimepelekea sasa watu wameshaiona wa, wa, ni fursa watu wameshaona ni fursa sote, hata we ndugu mtangazaji, unajua kwamba tarehe ishirini na tisa mwezi wa kumi ni siku ya uchaguzi mm, tunaenda kuchagua madiwani, tunaenda kuchagua wabunge, tunaenda kuchagua rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Sasa lakini ukiingia mm, kwenye mitandao ya kijamii unakuta taarifa za uzushi, taarifa za uongo, ambazo hizi taarifa za uongo nyingi zikiwa zinatuambia kwamba tarehe ishirini na tisa watu wanatoka kuandamana kwa hizi moja kwa moja athari yake kubwa kabisa inaweza ikapelekea uvunjifu uh, wa amani mm -hmm. Lakini kama hiyo tu haitoshi, hizi zinaweza kupelekea momonyoko mkubwa sana katika taifa letu sawa? mm -hmm. Lakini amani itavurugika na utulivu utakosekana katika jamii wao, nadhani tarehe ishirini na tisa hii tunavyoiangalia, na watu wanavyozidi kufanya endorsement katika kutangaza maandamano, unafikiri utulivu utakuwepo katika uchaguzi? Kiuhalisia kabisa, hapata kuwepo. Kwa hiyo ndugu mtangazaji, hizi hmm. athari zilizozitaja moja kwa moja zinaenda kuigusa jamii yani yetu moja kwa moja bila hata kupinga. Sasa kwa nini hapo, uh, ama kwa mtazamo wako, uh, hizi habari za uongo na uzushi zinaongezeka sana katika nyakati za uchaguzi, tofauti na uh, kipindi kingine chochote? Uh, mimi ninadhani mm. mimi nadhani uh, wenye mamlaka namaanisha serikali mm. uh, kupitia kupitia nini, kupitia Bunge kuna umuhimu wa kuweka sheria ngumu sana juu ya matumizi mabaya ya ya ya ya, ya, ya, ya ya ya ya uongo uongo. Yaani maana yake kuwe na ithibati ya kutoa taarifa, kuwe na ithibati ya kutoa taarifa. Kibaya zaidi, hadi nyinyi watu wa media mmeshajiingiza katika mikumbo ya kutoa taarifa ambazo sio za uongo, sio za ukweli. Tunaangalia blogs nyingi katika mitandao, tunaangalia uh, online TV nyingi katika mitandao, zinatoa taarifa unakuta zinaripoti kabisa taarifa ya maandamano, ingawa haziripoti in, in, in positive. Lakini kitu chochote unapoamua, hata ukiripoti in, in, in negative way, jua kabisa kwamba tayari umeshakiindoze watu watakapokipokea. Kama unavyofahamu ndugu mtangazaji, chochote utakachokipokea maana yake kinakuja in two parties. Party, uh, in ya, in negative way in positive way, positive. Sasa usitegemee kwamba ukisema huyu ni kuku sawa, mm. wakati uwe, umesema huyu ni kuku ukiwa ni usiku haonekani kwao, mtu mwingine anaweza kuamini kwamba huyu ni kuku au sio kuku kwao, lolote inayotokea, maana yake inakuja in two parties. Kwa media zilipaswa hili jambo, mfano la la, la, la, la, la Oktoba ishirini na tisa kuandamana. Mfano natolea sababu, hili ndio ni jambo ambalo lipo kwenye mitandaoni Mm. Ili jambo la Oktoba ishirini na tisa ilipaswa media ikae kimya isihitaji hata impossible way. Hata kama mtu amekamatwa labda kwa kutoa uzushi asizungumzwe kabisa kwenye mitandao asizungumzwe kabisa kwenye kwenye media, yaani ile neno Oktoba ishirini na tisa libaki ilibakile ilazungumziwa la swala la uchaguzi tu. Akitokea mtu akaignore issue ya uchaguzi media isimpe kabisa ya time wala isizungumze hata kuandika dot. Nadhani hapo tuna nadhani hapo nimeeleweka. Okay. Sasa uh, kwa fikra zako ama kwa mtazamo wako uh, hapo, labda tuzungumze kidogo, ni makundi gani ambayo yanachochea ama yananufaika na hizi taarifa za upotoshaji, taarifa za uongo, taarifa za kizushi hususani, tuseme kreni, eh, kwa sasa ni lala salama za kampeni. Ndugu mtangazaji, ukisema yeah. kundi gani linanufaika, mm. obvious, kila mtu anapofanya jambo huwa lina masilahi kwake. Kama nilivyotangulia kutafasili, kutoa tafasiri ya uongo na uzushi, mara nyingi muongo anaweza kutoa kitu akawa hakijui maana yake, lakini mzushi akawa anatoa taarifa ya uzushi hali ya kuwa anajua kwamba huu ni uzushi. mm. Sawa, tafasili hiyo hasa maana yake, nani anayenufaika katika hili? Kiuhalisia, mzushi ana interesi zake binafsi, mfano nimezungumzia tuko katika kipindi katika, katika cha kidigitali hichi sawa. Uh, teknolojia imekua sana, vijana hawana ajira, wameshaona kwamba sasa hivi ajira ni niku, kuinvest katika mitandao hmm, kufungua page tofauti, ukapata viewers wakianza kukulipa Meta, maisha yanasonga. Sasa ili uendelee kupata viewers, uendelee kupata followers katika pages zetu, ni kuhakikisha kwamba unakuwa kila siku unatoa taarifa zitakazo zitakazochitua jamii au zitakazo uh, zitakazopelekea zita, zita watu wakazifuatilia. Kwa hiyo mwisho wa siku, wanufaika ni wale watoaji taarifa zile, hakuna mwingine mnufaika zaidi ya wale wanaotoa taarifa zile ambazo aidha za uzushi au za uongo. Lakini huyu mtu mimi ninaamini mtu anayetoa taarifa za uongo wa za uongo uh, asilimia kubwa watu wanaotoa taarifa za uongo hawanufaiki chochote kile, ila wazushi hmm. Kwa sababu tafsiri ya uzushi anajua kabisa hichi ninachokitoa sio cha ukweli, amekusudia. Ee, ame mm, kiuhalisia huyu huyu mtu wa namna hii, maana yake ana sehemu yake anayopata faida. Mfano, leo ukimwona mtu anazungumzia maandamano ya tarehe ishirini na tisa, maana yake huyu ananufaika, kwa sababu anachokisema ni cha uzushi, hakipo. Sawa, tunafahamu mm, wote tarehe ishirini na tisa ni uchaguzi, uchaguzi mkuu wa madiwani wa bunge na rais. Hmm. Akitokea At, mtu akasema tarehe ishirini na tisa uh, ni maandamano. Maanake huyu ni mzushi moja kwa moja, anazungumza anasambaza kitu ambacho hakipo. Kwa hiyo ukimfata huyu ananufaika vipi? Huenda labda anatafuta followers katika media za, katika, katika, katika, katika digital platform zake, au anatafuta viewers katika digital platform zake hmm. au ana interest nyingine tu ambazo anapewa labda na watu wanaomtuma juu ya hayo maandamano. okay. Okay, asante sana, lakini sasa tuje kwako kwa nafasi yako kama mgombea Uh, umechukua hatua gani kukabiliana na upotoshaji ambao unalengwa kudhoofisha uh, hasa kampeni zako, taarifa za uzushi? Mm. Kwanza kwenye kwenye siasa ni vitu ambavyo havikwepeki. Okay. Ni vitu ambavyo havikwepeki kwa sababu mi binafsi kabla sijachukua fomu nilijiandaa kisaikolojia, chochote kile hata hata niki, hata nikiambiwa, hata, hata, hata, hata nikiambiwa niki, nikija kuambiwa fumaniwa gesti fulani, maana yake mke wangu ajue kabisa kwamba mume wangu am, yaani, amini, mke wangu ajue kabisa kwamba hizi kwa ni taarifa ambazo za uzushi, hata kama nimefumaniwa kweli. Kwa hiyo niichokijiandaa nacho mimi kwanza ni kujiandaa kisaikolojia binafsi kwamba nitakapo nitakachokutana nacho chochote kile cha uzushi, maana yake nipambane nacho kwa ku, kwa kukigino kukidharau. Kwao binafsi mimi, haya ni mambo ambayo hakwepeki kwenye kwenye kwenye nini kwenye kwenye siasa. mfano utafiti uliofanywa Januari mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano na taasisi moja ya kidijitali jamii ya cheki nadhani unaifahamu mm, uh, uh, kuhusu taarifa zilizopotofu umebaini kuwa kipindi hichi taarifa za uongo zilizobainishwa zinazohusiana na na, na, na, na, na masuala ya uchaguzi zilizobainishwa ni mia moja ishirini na nane sawa na asilimia sitini na tano, wakati taarifa za uongo kuhusu maswala ya uchaguzi zikiwa ni mia moja ishirini na moja sawa na asilimia sitini na tatu. Yaani, taarifa zilizozungumzia uchaguzi kwa utafiti wa jamii cheki, sawa. Kwa hiyo mia moja ishirini na moja mia moja ishirini na nane ukitoa mia moja ishirini na moja unabakia na saba. Kwa hiyo taarifa za ukweli ni saba tu, lakini the rest ni za uongo, si nimeleka okay? Kupitia haya ukiyafuatilia moja kwa moja aa, unajua kabisa kwamba mimi nimeingia katika sehemu ambayo nijiandae Psychology. Lakini pia hata wale watu wanaoniamini, watu wanaoniamini mimi ni kuandaa psychology, in case imetokea jambo lolote la kinyume, ni kuwaambia tu, jamani, niliwaambia mapema kwamba haya yatatokea, mengi mengi mengi mengi mengi zaidi ya haya. Kwao mwisho wa siku, mimi nilijiandaa tu binafsi na kuwaandaa watu wangu ambao, uh, wananisikiliza na kuwa ikiwemo familia yangu, juu ya taarifa potofu juu yangu. Okay, asante sana mwanzoni, uh, umesema waandishi wa habari tunatumia tuna nani taaluma zetu vibaya, wana blogger tunaona wana support sana masuala ya taarifa za uzushi, eh, wanafanya habari zinakuwa zinaenda mbali zaidi. Eh, lakini hebu tukumbushe, eh, kwa mara nyingine tena, kama unadhani vyombo vya habari hususan hizi radio za kijamii eh, tuna nafasi gani katika kupambana na taarifa za uongo hususan katika kipindi hiki cha uchaguzi? nilisema nilisema ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ikiwa nadhani mna, mna, mna umoja wenu waandishi wa habari, ndio kama mngekaa au mkikaa mkakubaliana kwa pamoja kwamba hatupaswi kuipa endorsement taarifa yoyote ambayo haina utafiti, iwe kuizungumzia vibaya au vizuri. Mfano tunavyoongea mimi na wewe hapa, ndugu mtangazaji, kama vyombo vya habari visingeweza kuizungumzia hata in negative way tarehe ishirini na maandamano ya tarehe ishirini na tisa nani ambaye angeyafahamu? Jibu lake hakuna mtu ambaye angeyafahamu ya sawasawa, mm. Kwa hiyo kiuhalisia, vyombo vya habari mnahusika moja kwa moja katika, katika, ka, katika kukuza mambo haya ya, ya, ya, ya uzushi. Mnahusika moja kwa moja katika kukuza mambo haya ya uongo, kwa sababu unapopokea kitu unaamua kukitaja, na unajua media ikitaja kitu hata kama kidogo kama mchanga ukikitaja mara mbili, maana yake tayari umeshakifanya kimekuwa kikubwa kama nyumba. Kwa maana yake haya maandamano hata kama ukiyazungumza tu kwa mfumo wa kuyakataa, jua tayari umeshayataja na sasa hivi. Dunia, Tanzania yetu sasa hivi sio kama Tanzania ya mwaka sabini. Watu sasa hivi tuna akili, ufahamu ni mkubwa. Zamani ilikuwa kijiji kama hichi cha Malui kumpata mwanafu, kumpata kijana aliyemaliza aliyemalizao form six, form six ilikuwa ni kazi, lakini leo hii kijiji cha Malui ukifanya utafiti haraka haraka, degree holders ni zaidi ya hamsini masters holders ni zaidi ya kumi. Kwa hiyo unakuta ni wasomi wengi wenye utambuzi wengi. Kwa hiyo wakikisikia kitu umekizungumza umekitaja tu hata kwa vibaya, kuna wahuni wanatangaza kuhusiana na tarehe ishirini na tisa mtu mwenye ufahamu lazima ataanza kuzungumza, mtu mwenye, mtu, mtu mwenye ufahamu ata, ata, ata, ata, ataanza kuutafakari hawa wahuni wanaozungumzwa na midia ni watu wa namna gani? Atawafuatilia hawa wahuni. Atakapowafuatilia hawa wahuni, atajua kwamba ni kundi fulani. Akishajua kwamba ni kundi fulani, tayari yeye mwenyewe, kwa sababu ni mfahamu, ataanza kuangalia, aidha aungane nalo au alikatae. Tayari taarifa zimeshafika kwake, ataanza kuzichambua. Lakini kama angekaa kwenye media, asisikie kuhusu tarehe ishirini na tano maandamano asingepata taarifa kwa midia. Mnahusika moja kwa moja katika kuwafanyia endorsement ya jamaa ambao wana- wana, wanaoindozi hiyo tarehe ishirini na tisa kama ni siku ya maandamano, wakati tarehe ishirini na tisa inajulikana kabisa ni yeah, siku ya ya ya, ya, ya, ya, ya, ya ya ya uchaguzi mkuu wa kuchagua wabunge Uh, madiwani pamoja na uh, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania una wito gani kwa wananchi ili wawe sasa makini na taarifa ambazo wanazozipokea na kuzisambaza kwenye mitandao ya kijamii kuna mtaalamu mmoja alizungumza kwa lugha ya kizungu akasema no no research no right to speak na mi binafsi hata katika maisha yangu tu ya kiuhalisia kwa na siamini kukizungumzia kitu ambacho sina uhakika nacho ningetoa ushauri tu kama ninavyozungumza tupo katika kipindi ambacho utandawazi umekuwa sana vyombo vya habari vinapaswa kuweka kuweka kuweka kuweka vipindi maalum vya kuzungumzia athari za uongo, athari za, za, za uzushi. Unajua kule ulivyoniambia nitaje athari za uzushi na uongo, athari ya mwisho kabisa ambayo ndio ilikuwa kubwa kuliko zote nilizozitaja, inaweza kupelekea kukosa kukosekana kwa utulivu na uvunjifu wa amani. Jamii inapaswa ielimishwe kwamba Akisimama akasela mdachi jukwaani akaitukana CCM huyu hawezi kusababisha, kusababisha machafuko ya nchi. Huyu hawezi kusababisha uh, uvunjifu wa amani katika nchi. Huyu hawezi kusababisha ukosefu wa utulivu katika nchi shinimaraka jamii, mm, inatakiwa ifundishwe Athari athari inayoweza kupelekea machafuko katika taifa letu, athari inayoweza kupelekea kukosekana kwa utulivu katika taifa letu ni kuusikiliza uongo, kuusikiliza uzushi. Jamii inapaswa ipewe taarifa, ipewe elimu juu ya athari ya uzushi, juu ya athari ya uongo. Ndugu yangu, sisi, wana sisi sisi, sisi, sisi, sisi tunaofanya siasa, mimi sio mwanasiasa, mimi nafanya siasa. Mm. Ha, ehe, mimi sio mwanasiasa, ila mimi nafanya siasa. Sisi tunaofanya siasa, kuna taarifa, kuna muda mwingine upo jukwaani, ile tempa inapopanda, unajikuta unaongea hadi maneno ambayo sio ya ukweli mm, si mm -hmm. Unaweza kujikuta unaongea maneno mengine sio ya ukweli. Mfano, simsemi vibaya, kuna kaka yangu mmoja, Chama cha Demokrasia na Maendeleo, alipita Ruaha, anatokea nadhani ilikuwa anatokea nyanda za juu kusini, kama sikosei. Alipita Ruaha, Ruaha ipo katika jimbo langu la Mikumi ninalogombea akafanya mkutano mkubwa sana pale na kipindi kile walikuwa na, wana, wana, wana, wana, wanafanya zile movement zao za ton ton. Akafika pale akafanya ton ton, lakini moja ya kauli yake na kwa mfano kaongea, lakini mwisho, moja ya kauli yake ngumu akaja kuiongea kwamba hivi hizi shule zetu, shule zetu zinafundisha zina panzi na miguu mingapi hizi shule zetu zinafundisha kupasua panzi, ina faida gani kwa jamii kwa akili tu ya kawaida hatuwezi kumpata dokta bila kufanya bila kufanya uh, uh, majaribio ya upasuaji, na dokta hawezi kwenda kufanya majaribio ya upasuaji kwa kwenda kumpasua binadamu. Ni lazima aanze kupasua viumbe hai. Hata kama mwanasiasa unafikia kuwaambia mwanafunzi anapofundishwa kupasua panzi shuleni haina faida kwake, unakuwa umeongea kitu chenye akili kweli hapo? Hii imezungumzwa na mwanasiasa mkubwa kabisa wa chama cha siasa cha upinzani hmm. Kaongea jukwani, kaliongea, watu wakampigia makofi kwa sababu umeona watu wakampigia makofi, lakini ukija ukija ukitulia kiutafiti tu haraka haraka ukajifungia ndani ukatulia ukasema, alichokiongea mheshimiwa pale hivi kina akili kweli? Hivi unaweza kuwa dokta kweli bila kufanya majaribio ya kupasuapasua viumbe hai? Au moja kwa moja tu huko form four unasoma biology unaenda una, una, una, kufanya experimentation eti moja kwa moja uletee ulete, mtoto ambaye yuko mzima ukampasua huko form four kweli eh? Mm, huko form six unafanya biology Una, una, una, una, una, una, unafanya kombi yenye somo la biology ukafanya experiment, experimentation. Manake, mfa, siasa, waani, kwa kumpasua binadamu kweli? maana yake hili likaongea mwanasiasa jukwaani, anakanyaga anasema kwamba shule, watoto wenu wanafundishwa panzi na miguu mingapi, watoto wenu wanafundishwa upasuaji wa panzi. Una faida gani kwa mtoto wa, wa, wa, wa, wa shule ya msingi kweli? Kwa hiyo mimi nilisema tu kwamba jamii inatakiwa ifundishwe katika kupokea mambo, mambo mambo ya uzushi, lakini pia jamii ifundishwe juu ya kutafakari mambo ya uzushi. Nadhani tunaweza kufanikiwa. Jamii isifundishwe kuwa ignore tu moja, moja kwa moja wanasiasa, kuwa ignore moja kwa moja tu wapinzani. Maanake sisi sasa hivi wapinzani tumeonekana ni maadui wa serikali, sio sio sio marafiki wa serikali, ni maadui wa serikali. Lakini kiuhalisia sisi ni marafiki wa serikali, na sisi ndio tunaifanya serikali iwe stable. Tusipokuwepo sisi serikali haiwezi kuwa stable. Kwa hiyo ukiuhalisia, ya dada yangu mm, uh, ndugu mtangazaji, niseme tu kwamba jamii ya yangu naisihi tu kwamba ipuuze masuala ya, ya, ya uzushi, ipuuze masuala ya uongo, lakini ijaribu inapopokea jambo lolote, tujifunze kulifuatilia ukweli wake, lakini pindi tunapobaini ukweli wake sisi ndio tuwe mabalozi wakulizungumzia in positive way kwamba hili jambo sio sahihi, si nimeleweka? Okay, la mwisho unaona, yeah. Muda wetu umekuwa sio rafiki e, ningependa kusikia sasa ushauri kutoka kwako a, nini kifanyike kwa ngazi ya kitaifa au kisheria ili kuweza sasa kupunguza huu uzushi katika chaguzi zijazo? Mimi ningeshauri ninge, ninge, ninge, ninge serikali tu kupitia muhimili wa kimahakama mm, muhimili wa mahakama kuzifanya hizi sheria za kimitandao ziwe ngumu, adhabu zake ziwe ngumu sana, ikiwezekana, vifungo vikubwa, faini kubwa kabisa, huenda labda zikapunguza kusambaa taarifa za uzushi kuliko kuzifanya sasa hivi. Uh, zimekuwa ni, ni, ni, ni kitu cha kawaida. Leo mtu anaa mm -hmm. bando mwenyewe nikacheke mtandaoni, anaingia bando aki, ukifungua tu either Facebook, Instagram au Twitter lazima ukutane na taarifa za uongo kwanza nyingi, mpaka uje kuzipata taarifa za, za ukweli inaweza kuchukua muda mrefu. Tunaingia kwenye digital hizi uh, digital platform zipo, digital platform. Ukipata taarifa mpaka uende ukailoadi ukai digital fulani, ngoja mm, nikaangalie online tv ya mtu fulani, labda naye kaposti. Ukikuta fulani hajaposti ah, utakuwa ni uongo. Umenielewa maana yake? Serikali inapaswa serikali inapaswa ikiwezekana, ikiwezekana iweke mbali na kuweka sheria ngumu, ikiwezekana, kupitia TCRA wahakikishe wanazimute taarifa zote ambazo zinakuwa hazina ithibati ya, ya, ya wao TCRA Yaani watengeze tu mfumo ambao yaani, ili taarifa iruke hewani uh, lazima waifanyie nini, waifanyie vetting kwanza wao wenyewe TCRA, hey, au makampuni husika ya, ya, ya, ya mitandao ikiwemo Meta. Kuna uwezekano aa, serikali ikaingia makubaliano na Meta kupitia, kupitia nini zi platform zake si, Instagram, uh, WhatsApp na vingine, bwana bana, taarifa tuhakikisha utairuhusu taarifa ikiwa na na, na ithibati ya TCRA. Hii nadhani inawezekana serikali ikawa peikati kubwa sana katika kuzuia taarifa za uzushi. Asante na kushukuru sana. Nikutakia kila la heri, asante kwa muda wako. Amina, Mungu akubariki sana. Amina, amina, amina, amina.