Umekuwepo na wimbi ya kundi la watu wasio na ulemavu e, kuchukua watu wenye ulemavu na kuwaweka kwenye nyumba, vyumba au kwenye nyumba ambazo wamezitenga wao, lakini kwa lengo la kufanya wale watu wenye ulemavu kuwa vitega uchumi wao. Unaweza usiwe wewe leo, lakini ikawa kizazi chako au mwanao akawa na yeye na ulemavu kama huo ambao nao watamtumia wata, wata kwa ajili ya ya kujifaidisha au kwa kujinufaisha. Mimi naweza kusema kama wanalazimishwa tu, sio hiari ya, ya huyo mlemavu, kwa sababu kama ingekuwa ni hiari yake angekuwa anatoka tu yeye mwenyewe na kwenda kujitafutia, baadaye anapata hicho anachokipata, anatatua matatizo yake, ila kama anatumiwa na mtu mwingine, maana kwamba kunakuwa na shinikizo la kile ambacho anahitaji yeye na huyo mwingine ambaye anahusika na hilo swala la kumtumia. Katika jamii nyingi, ya watu wenye ulemavu wamekuwa wakikumbana na changamoto mbalimbali mbali, zikiwemo ubaguzi, kutothaminiwa na kukosa fursa sawa za maendeleo. Hata hivyo, changamoto mojawapo inaozidi kujitokeza ni tabia ya baadhi ya watu wasiokuwa walemavu kuwatumia watu wenye ulemavu kama njia ya kujipatia kipato kwa manufaa ya kwao binafsi. Msikilizaji, karibu katika kipindi hiki kinachozungumzia watu wasiokuwa na ulemavu kuwatumia watu wenye ulemavu katika kujipatia kipato. Mwandaaji na msimuriaji wako ni mimi Msafiri Kipila wa Jamii FM Radio. <muchasimu> Katika jamii nyingi watu wenye ulemavu wamekuwa wakikumbana na changamoto mbalimbali zikiwemo ubaguzi, kutothaminiwa, baadhi ya watu wanaotumia watoto au watu wazima wenye ulemavu kuombaomba mitaani, huku wao wakikusanya mapato yanayotokana na huruma ya jamii. Mara nyingi watu hawa hawapati hata sehemu ndogo ya fedha wanazozichukua, bali hutumika kama chombo cha kukusanyia huruma. Hii ni aina ya unyonyaji na ukiukwaji wa haki za binadamu. Ni sababu zipi zinachangia watu kufanya vitendo kama hivi? Kwa majina, naitwa Sharifu Kasim. Sababu kubwa inayochangia vitendo kama hayo kwa walemavu na kwa wale watu ambao sio walemavu, hasa ni kutafuta kipato, hakuna sababu nyingine ya msingi. Sababu walemavu kama tunavyojua ni walemavu na wale ambao sio kwa walemavu, shida zao kubwa ni Hela na mwingine ndio maana wanawatumia wale walemavu kwenda kujitafutia pesa na mambo mengine. Ni kwa kiwango gani watu wenye ulemavu wanahusika kwa iari au wanalazimishwa? Kwa kiwango kikubwa ni, ni, unaweza kusema kama wanalazimishwa, kwa sababu mtu mlemavu kama unavyojua mwenyewe ni tayari ashakuwa mlemavu, hana chochote, hana lolote. Sasa anapohitaji, anapokuwa na mahitaji yake mwenyewe binafsi na anashindwa namna ya kupata pesa ya kutatua yale mahitaji yake mwenyewe binafsi ndipo pale inavyotokea kama kiulazima fulani hivi, wa mtu kumlazimisha basi, nenda kafanye hivi ili tupate pesa tugawane. Kwa hiyo kimsingi naweza nikasema kama wanalazimishwa tu, sio hiari ya huyo mlemavu, kwa sababu kama ingekuwa ni hiari yake angekuwa anatoka tu yeye mwenyewe na kwenda kujitafutia, baadaye anapata hicho anachokipata, anatatua matatizo yake, ila kama anatumiwa na mtu mwingine, maana kunakuwa na shinikizo la kile ambacho anahitaji yeye na huyo mwingine ambaye anahusika na hilo swala la kumtumia. Je, kitendo hiki kinaathiri vipi utu na haki za watu wenye ulemavu? Na je, jamii inawajibika vipi kulinda kundi hili? Kwanza, kinatweza utu wa yule mlemavu kwa maana kwamba tayari ashakuwa mlemavu, lakini wakati huohuo anatumika tena kwenda kutafuta pesa kwa kutu, kwa kufuata ule ule ulemavu wake, mtu anamtumia tena au anakuwa mdhaifu tena kwenda kumtafutia pesa mtu ambaye ametimiliwa ana viungo timamu yuko sawa sawa kwa hiyo ile tu inatweza ule utu wake ule mlemavu lakini pia haiwezi kumkomboa hata kwa, kwa umaskini wake aliokuwa nao kwa sababu kile kidogo atakachokuwa anakipata kule tayari anakuja kugana na mtu ambaye kwa mfano unaweza kukuta mlemavu mwingine ni mlemavu wa akili lakini anatumia kwenda kuomba pesa hata kama angekomba hata milioni anaporudi kwa huyu mwenye akili zake timamu kile vyote hawezi kumwachia hata laki tano, laki sita. Tuyo alisia lazima huyu atakuwa anampa elfu ishirini basi ile laki tisa na, na, na fedha nyingine anabakiwa nayo yeye, kwa hiyo bado haiwezi kumsaidia kwa namna kama hiyo. Aidha, katika baadhi ya matukio ya watu wenye ulemavu wekwa mbele katika shughuli au miradi ili kuvutia misaada kutoka kwa wahisani, lakini wanapopatikana rasilimali hizo hawafaidiki ipasavyo. Wanatumia mbinu hizi kujipatia fidia binafsi huku wakiacha kundi hili vikiendelea kuteseka. Ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa kukomesha hali hii? Serikali, mashirika na jamii pia kusaidia swala hili? Kwa mtazamo wangu mimi, serikali na mashirika kwanza viungane pule juu kwa ajili ya kuja kuleta elimu kubwa huku chini, kama vile inavyofanyika kwenye masuala mengine, kwa sababu serikali kama inaweza kumfuata mkulima wa mazao ya, ya, ya, ya huku chini kamwelekeza namna ya kutumia mbolea, kutumia pembejeo, kutumia sijui mbole, mbolea za kupandia za, za kukuzia, na mkulima akaenda akapata ile shule akawa anatumia shambani kwake, basi na hawa walemavu nao, serikali na hayo mashirika yangekuwa nawafuata huko chini kuja kuwaelekeza na kuwapa hiyo elimu kubwa ya namna ya wao kujikontrol, kuji ili wasiwasiwe watu, watumwa kwa watu wengine, kwa maana kwamba ile serikali inapokuja kutoa elimu kubwa huku chini, kwanza itakuwa inatoa elimu kwa walemavu wenyewe, lakini pia itakuja kutoa elimu kwa watu ambao sio walemavu, kwa sababu ukiangalia kiundani, mtangazaji, hawa walemavu bado wana familia zao huku chini. Unaweza kukuta kwamba kwenye familia yenye watu 30 mlemavu ni mmoja tu, lakini cha kushangaza unaweza kukuta kwamba watu ishirini, watu 29 wanashindwa kumhudumia mlemavu mmoja, yani hata kama ingekuwa kwa umoja wao wale watu 30 wa familia moja ukimtoa yule mlemavu mmoja wale 29 walikuwa na uwezo kumhudumia tu vizuri yule mlemavu lakini uki, ukiangalia na ukichunguza kwa umakini, yani tayari familia ikishapata mtu mwenye ulemavu inamchukulia moja kwa moja, wewe ni mkosi, sijui ni nuksi, sijui ni mtu. Yani haimweki kwenye utu ule wa uhalisia wa, wa, na ndio maana utakuta kwamba yule mlemavu sasa anaepuka manyanyaso na masimango na mitizamo tofauti kwenye familia, anaanza kujitafutia yeye mwenyewe kwa njia zingine na huyu mlemavu anakwenda sasa, anabadilika akamwona pengine mtu baki ule mtu mbaki kabisa, akamwona pengine yeye ndio mtu mwema, kwa sababu kuna jinsi anavyomuhenda, kumbe lengo lake ni kumtumia kushinda wale watu walio kwenye familia yake, kwa sababu watu wenye familia yake hawakuwa wanamwangalia kwa namna kama vile anavyotizamwa na yule mtu ambaye anataka kwenda kumtumia kule. Kiuhalisia, elimu kubwa huko chini inahitajika, inahitajika tena kwa eneo kubwa. Sasa hivi tunaangalia tuna, tuna huko tuna chini, tunaona wana hata madarasa wanaweka stepu za kupanda watu wa kawaida wanaweka na sehemu za kupanda walemavu. Ukienda maofisini unaona vitu kama hivyo. Lakini sasa je, elimu ya huyo mlemavu kuja kupanda kwenye ile ngazi kwenda pengine kuomba kwenye ustawi wa jamii? Kupanda ile ngazi yake kwenda kuomba pengine kwenye ofisi za serikali. Ile elimu anayo? Kwa maana kwamba kama mlemavu yuko naliendele mathalan, naliendele pana kituo cha utafiti, kuna chuo, kuna shule za kawaida. Huyo mlemavu kama kweli hitaji lake ni mtaji. Ingekuwa ni busara na bora zaidi, angekuwa anaenda kuomba msaada ule pengine kwenye kituo cha utafiti. Alafu kile kituo cha utafiti kikamwangalia yule mlemavu kwamba je, tukimwezesha kwa namna hii, anaweza akajimudu huyu, kuliko ile anakuja mtu sana kutoka pengine Bagamoyo au Dar es Salaam, bwana wewe, twende tutafanya kazi kule, utapata hela na nini na nini. Yule mlemavu anaenda na sawishika, kwa sababu ameshaona kwamba kwenye familia yake ametengwa, jamii aliyokuwa nayo pale ile imemtenga nayo, amempata mtu sawa kutoka naye na aliendelea kwa naye sehemu nyingine kule anakokwenda anaamini kwamba yule anemfuata kule ndio mtu mwema na atakwenda kumsaidia, kumbe na yeye anaenda kutweza utu wake tu. Tabia hii si tu kwamba inakiuka maadili ya kijamii bali pia inawanyima watu wenye ulemavu heshima na haki zao za msingi. Badala ya kuwawezesha kujitegemea, inawadumaza na kuwafanya waendelee kuwategemezi kila siku. Tumezungumza na Francis Chiwango, yeye ni mlemavu anayetoka katika shirika la Melody inayojihusisha na watu wenye ulemavu. Amezungumza kuhusiana na changamoto na namna vitendo hivi vilivyoathiri katika kuhakikisha watu wenye ulemavu wanapata haki yao. Ni kweli watu wasio na ulemavu ni wengi sana ambao wana, wanatumia watu wenye ulemavu kujipatia kipato. Kwa mfano mtu anamwoa binti mwenye ulemavu, lengo lake si kwa ajili ya ndoa, bali ni kwa ajili ya yule mtu mwenye binti yule aweze kuny, kumnufaisha yeye katika maisha yake au katika kuendesha maisha yake. Kwa mfano, anaweza kumtumia kwa ajili ya kupita naye barabarani au kumwatumia watoto kupita naye barabarani waweze kuomba kichochote kitu, ili jioni yeye aweze kutumia au aweze kuendesha maisha yake yeye na jamaa zake, zake na familia zake, na haya mambo yapo mengi, hata hata tumewahi kuwasilisha serikali kwenye uh, kikao cha mtakuwa tumewahi kulijadili na serikali ikasema watalifanyia kazi sija ambalo tujaitwa tena. Naona tungeitwa tungejua wamelifanyia kazi vipi na wamefikia wapi, na ili kuweza kupata mwelekeo zaidi wa watu wenye ulemavu, watu wenye watu wazima ambao wanaotumia watu wenye ulemavu kujipatia kipato. Pia hata watu wenyewe wale wasio na ulemavu hawajapata elimu sahihi ya kumwele, ya kumwelekeza mtu mwenye ulemavu kwa mfano namna gani atamuongoza kumfikisha mahali fulani, namna gani atamsaidia pale panapotokea changamoto. Bado hawana elimu hiyo. Kwa hiyo tunaiomba serikali iweze kuendelea kutia, kuhamasisha, kushawishi kutumia wastawi wa jamii kuwaelimisha watu, watu wenye ulemavu hao na wasio na ulemavu ambao wanawaongoza watu wenye ulemavu kuwapa mafunzo sahihi au elimu sahihi kwa ajili ya kuwaongoza hao watu wenye ulemavu katika changamoto zao na uh, kuwaelekeza watu wenye ulemavu wale watu ambao wenye ulemavu namna wanavyoongoza watu wenye ulemavu wasitumie kama ndo manufu kujinufaisha katika maisha yao. Maana wanaweza kukusanya hela au kukusanya vyakula wao. Kwa mfano, mtu asiyeona hawezi kujua amepewa kilo ngapi za unga au kilo ngapi za maharage. Anaweza yeye akamwambia amepewa kilo mbili wakati amepewa zaidi ya kilo mbili zingine akawa amechukua huyu ambaye anayemuongoza. Kwa hiyo vitu kama hivyo, serikali iwezi kuangalia na iweze kutoa elimu kwa hawa watu wao, kwa waongozaji, waweze kutoa elimu hiyo ili waweze kunufaika zaidi na kile ambacho wanachokifanya. Pili, watu wenye ulemavu bado tuna changamoto ambayo changamoto hizo zipo nyingi kwa mfano hata hiyo ya watu wenye wenye watu wenye ulemavu wenyewe bado hatujajielewa. Ilitakiwa mtu anayemwongoza, yaani awe mara kwa mara anamuongoza, ni mtu mmoja, lakini wa watu wengi sana ninawaona wakiwepo barabarani, wengi sana kesho namkuta na huyu, kesho kuta na yule, yaani siku tu hiyo anapoamka yeye ndo jinsi anavyo anavoamua kwenda kujiongoza au anayemchukua kwenda kumwongoza, ajui wamnifu wake, ajui jinsi anavyoishi mtaani pale. Lakini yeye kwa sababu wamuoni, au wale wasioona awamuoni, y anaweza tu kumwambiwaanaamba nisaidie kuniingiza, niweze kupata chochote kitu, niweze kuendesha maisha yangu. Ni muhimu kwa jamii kuchukua hatua madhubuti kukomesha vitendo hivi. Serikali, mashirika ya kiraia na wananchi kwa ujumla wanapaswa kushirikiana kuhakikisha kuwa haki za watu wenye ulemavu zinalindwa. Hii ina athari gani kwenu nyinyi watu wenye ulemavu? Ina athari kubwa sana, maana kama nilivyotangulia kusema, kwanza sisi wenyewe, ili ile haki yenyewe hatupati. Maanake kwa hiyo anajinufaisha yeye peke yake, maanake mimi inaweza nikatumiwa kama tu kifaa au kitu cha kuzalisha mali juu yake yani, ili yeye aweze kujitajirisha kupitia mimi. Haya mambo yapo mengi sana, hata Mtwala yapo, Dar es Salaam yapo, mikoa karibu yote. Hii tabia ipo, ni watu wengi sana wanaweza kuwachukua watu kijijini, kuwaleta mjini kwa ajili wao waweze wa wa kujinufaisha. Juzi juzi tu nilikaa kijiwe fulani hivi, kuna mama mmoja akampigia simu ndugu yake yuko Newala, akasema vipi, ni naweza kufika huku? huyu wa huku akasema naweza kufika huko Mtwara? huyu wa huko Mtwara, ah, sasa hivi hali haiko vizuri sana kiuchumi, ukifika tutazunguka sana, tutapata chochote kitu kutokana nini maana Ame, ana, amesha chungulia yani, amesha tembea, ameona namna gani watu wanaopita kuomba wanachokipata. Angekuwa anaona wamepata, wanapata kidogo afadhali, angemuita yule, yule yake, yule ile ndugu yake mlemavu kutoka Newala, kufika hapa mjini ili aweze kuendelea kukusanya hela zaidi au uchumi zaidi yeye yeah, aweze kuendelea kimaisha. Elimu kuhusu haki hizi itasaidia kubadilisha mtazamo wa jamii na kupunguza vitendo vya unyonyaji. Vilevile vile kuwepo kwa fursa za ajira, elimu na ujasiriamali kwa watu wenye ulemavu kutawasaidia kujitegemea na kupunguza uwezekano wa kutumiwa vibaya. Badala ya kuwaona kama chanzo cha huruma kwa jamii, jamii inapaswa kuwaona kama watu wenye uwezo na mchango muhimu katika maendeleo. Asante sana. Mwandishi wa habari, naitwa Emanuel Majeshi na toka mtandao tetezo wa haki za binadamu Tanzania. ni asiyeona lakini pia ni mwanasheria. So kwa, kwa kwa kwa upande wa masuala ya watu wenye ulemavu uh, tunazo sheria kadhaa ambazo zinaongoza uh, uh, masuala mbalimbali ya watu wenye ulemavu ama zinatuongoza tunapo uh, address issues ama za watu wenye ulemavu sheria ya uh, kwanza huwaga ni uh, Uh, sheria nyingine ni uh, sheria namba tisa ya mwaka elfu mbili na kumi sheria ya watu wenye ulemavu. Inaitwa sheria ya watu wenye ulemavu sheria namba tisa. Nafikiri hii ni sheria ambayo imetaja ime, ime waziwazi uh, kuhusu ujinai kwa mtu yoyote kujihusisha na biashara ya binadamu. Kwa hiyo, na hiyo na hivyo vitendo vinavyofanywa na watu uh, kuwatumia watu wenye ulemavu kama vyanzo vya vipato, kuwasambaza ama kuwapeleka maeneo tofauti tofauti kwa ajili ya kuomba na kufanya chochote ambacho si halali ama si kazi halali sheria nafikiri hii ina ina criminalize ama ina leta ujinai uh, kwa, kwa, kwa, kwa mujibu wa hiyo sheria, nafikiri nafasi kubwa sana ambao pia watu wenye ulemavu wanayo. ni kama mtetezi wa haki za watu wenye ulemavu, mara zote tumekuwa tukitoa wito mbalimbali na mbali. tumekuwa tukiungana na na jitihada ambazo zimekuwa zikifanywa kwanza, na ninyi waandishi wa habari mkipambana um, kila siku walau kukuza ufahamu ama uelewa wala mbalimbali watu wenye ulemavu, lakini pia kuungana na wanajamii uh, hasa kwenye hatua ambazo mmeweza nikakili kwamba uh, kwa kwa kwa kadiri ya muda unao kuyaelewa uh, masuala ya watu wenye ulemavu kuzifahamu haki za watu wenye ulemavu na kuona namna gani ambapo wanaweza wakahakikisha kwamba kwa nafasi zao wanazitimiza. wan, wan, wan, wan, wan, wan. Kwa hiyo uh, sisi matamanio yetu ni kuifikia jamii ambayo makiwekwe katika mazingira ambayo ni fikivu na uwezeshi kwa huu mtu mwenye ulemavu kuweza kuishi uh, maisha yake ya kila siku bila vikwazo na kuweza anaendelea kuchagiza sana, mtu mwenye ulemavu anaendelea kuwa sehemu ya solution kwenye zile changamoto ambazo kwa namna moja ama nyingine inawezekana o mwenye ulemavu anafanya anashindwa kutimiza pengine jukumu lake ama wajibu wake, na pia k amale yake kwa ujumla. Ni wajibu wa kila mmoja kuhakikisha kuwa watu wenye ulemavu wanaheshimiwa, wanathaminiwa na wanapewa nafasi sawa kama watu wengine. Unyonyaji wa aina yoyote haupaswi kuvumiliwa, na hatua kali zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya wale wanaojihusisha na vitendo hivyo. Msikilizaji, mpaka kufikia hapo ndio mwisho wa kipindi hiki. Tulikuwa tunazungumzia watu wasio na ulemavu kuwatumia watu wenye ulemavu kujipatia kipato. Ulikuwa nami mwandaji wako na msimuliaji wako Msafiri Kipila wa Jamii FM Radio.