Na na wageni wetu uh, hapa studio na kubwa, tukija kuzungumzia swala zima la ushiriki wa wanafamilia katika malezi na kujifunza lugha kwa mtoto kama ambavyo ulivyofahamisha. Uh, na nyinyi wasikilizaji, mna nafasi ya kuchangia uh, kupitia hiki ambacho tunachokuja kukizungumza hapa. Wewe uh, umekuwa kiishi hapo na mtoto kiishi pia na wanafamilia, pengine jukumu lako ni lipi katika kuhakikisha huyu mtoto Uh, anajifunza lugha lakini pia anajua namna ya, ya kujifunza kwa maana uh, lugha kutamka, lakini pia ujifunzaji uh, huko kwenye taasisi mbalimbali mbali za elimu. Na mtoto ambao tunazungumzia haa, ni huyu ambaye ni kuanzia uh, mwaka sifuri mpaka miaka minane. Sasa hii leo katika kuzungumza hili tupo na Fatuisa Mapua ambaye ni afisa ustawi wa jamii uh, kutoka manispaa Mtwara Mkindani lakini pia tupo na Selemani Mkonga ambaye ni mwenyekiti wa Daikea mkoa wa Mtwara. Tupo na mzazi Martin Kasembe, lakini pia tupo na Torai Kibiti kutoka Kimas, na kubwa ni kuhusiana na ushiriki wa wanafamilia katika malezi na kujifunza uh, lugha kwa mtoto. Pengine tuanze kwa upande wa afisa ustawi. Karibu sana. Pengine tunapozungumzia uh, ushiriki wa wanafamilia katika malezi na ujifunzaji wa lugha kwa mtoto ili pengine kwako unalizungumzaje? Ile, kabla sijazungumzia ushiriki wa familia katika ujifunzaji na malezi kwa ujumla ya watoto wetu mm. Yani ningependa kutoa uh, tafsiri kidogo ya maana ya malezi na. Malezi ni mjumuisho wa mambo mbalimbali mbali ambayo mtoto anatakiwa apatiwe, au anaweza kujifunza kutoka kwa wazazi au watu wenye akili timamu wanaomtunza. Inawezekana ni wazazi wake wa kumzaa au ni walezi analelewa na walezi kutokana na sababu mbalimbali, mfano kifo au chochote kile ambacho kimesababisha asilelewe na wazazi wake kwa wakati huo, lakini kama wana akili timamu na wanaweza kuchukua jukumu la mzazi, basi wanaweza kuhakikisha kwamba huyu mtoto analelewa na anapata yale mahitaji yake muhimu, ikiwemo uchangamshi, ulinzi, chakula na vitu vile vingine muhimu, lakini pia kumfundisha lugha kama tulivyosema, ah, kwa hiyo kama <coughs> hawa watu watahakikisha mtoto anajifunza maadili, namna ya kushirikiana na wenzake, namna ya kuwa na tabia njema na yale mambo mengine mazuri chanya, ndo tunaita ujumuisho wa malezi. Na familia imekuwa ni taasisi muhimu katika kuhakikisha kwamba mtoto anapata malezi kuanzia ngazi ya chini au ngazi ya umri ambao umeutaja, kwa sababu hiyo ni taasisi ya kwanza muhimu kuliko taasisi zingine. Yaani inaanza familia alafu hizo taasisi zingine zo zinafuata katika kuhakikisha kwamba huyu mtoto anapata malezi na anakuwa katika maadili ambayo yamekubalika na jamii, na okay. Sasa, pengine, jamii hiyo na nafasi kubwa sana kwenye kuhakikisha huyu mtoto, jamii ina nafasi kubwa kubwa sana kuhakikisha huyu mtoto analelewa, kwa sababu ndo msingi wa awali ambayo mtoto anajifunza vitu vyote kutoka kwenye familia, mfano namna ya kuongea namna ya kushirikiana na watu wengine, namna ya kuchangamana, kama nilivyosema, namna ya kula, namna ya kuvaa, namna ya kufanya kitu chochote muhimu ambacho kinakubalika na jamii kinaanza kuanzia ngazi ya familia. Kwa hiyo familia ina jukumu kubwa sana kabla ya watu wengine, kama nilivyosema hmm. Okay. Pengine kupitia uh, ofisi ya ustawi imekuwa ikijaribu kuzungumza na wanafamilia kuhakikisha mtoto anakuwa katika hii misingi ndio, ndio, tuna programu mbalimbali, lakini programu hizi zinajumuisha makundi mbalimbali mbali ya wanajamii, lakini mtu mmoja mmoja, kwa nafasi tulizokuwa nazo, tumekuwa tukiongea nao, lakini kwenye mihadhara mbalimbali, mikutano ya kijamii, aidha ya mtaa, ya kata, tumekuwa tukichukua jukumu kubwa sana kuwaelekeza umuhimu wa familia kuhakikisha kwamba watoto wanalelewa, hususan ni katika kupinga au kutokomeza kabisa masuala mazima ya ukatili dhidi ya watoto kwa sababu kama tutateleza kwenye malezi ya hawa watoto, ndo vitendo vya ukatili vinaibuka hapo. Tunakuwa na jamii ambayo haina maadili, jamii ambayo ina vitendo viovu vya, vya udhalilishaji au unyanyasaji wa watoto. Kwa kama haya familia ikiteleza tu kidogo isivyohakikisha kwamba inawafundisha watoto kuanzia ngazi ya chini, nasababisha haya matukio kutokea sana ndani ya manispaa yetu. Sasa okay. Pengine twende kwa upande wa Torai tumesikia hapo namna ambavyo alivyozungumza kwa upande wa afisa uh, ustawi wa jamii pengine ni hatua zipi za kawaida za maendeleo ya lugha kwa mtoto kuanzia kuzaliwa hadi miaka mitano asante yeah, sana mimi <coughs> kama afisa alivyosema ni kwamba watoto wadogo tunapoongelea miaka sifuri mpaka nane kwa maana anapokuwa mimba yake imetungwa mpaka anafika miaka, nafika miaka umri wa miaka minane tunasema ni kipindi muhimu sana, kwa sababu kipindi hiki ubongo wake unakuwa katika nafasi nzuri ya kujifunza vitu vingi sana kwa, kwa kwa, wakati, kwa, kwa haraka zaidi um, Kwa hiyo na kipindi hiki tunapoongelea nani, eneo la lugha ni eneo, ni ubongo wa mtoto kipindi hiki tunasema ni kama ni kama unavyoona godoro ambalo liko wazi. Kwa hiyo mtoto anajifunza kupitia milango mikuu mitano ya fahamu, ile ambayo tunaijua kusikia kuona kuhisi, kuonja, kunusa. Kwa hiyo ubongo wake unakuwa uko wazi, kwa hiyo ina maana ni kama vile kila kitu anachokisikia kinanasa, na lugha ni moja ya, ya nyenzo ambayo mtoto anajifunza kwa namna na hiyo hiyo, kwa maana kwamba anaposikia wazazi wanaongea zile zile herufi, zile yale matamshi yananasa, na unaweza ukajikuta kwamba mtoto hajawahi kufundishwa chochote. Kwa mfano kama ni amezaliwa kwenye kabila labda wa Masai nafika kipindi tu anaanza kuoge Kimasai au ni ni Wachina anaweza China, kwa sababu inakadiriwa kwamba kisayansi kwamba watoto ubongo mtoto ana uwezo ku, kama atapata fursa kuwekwa kwenye mazingira mbalimbali mbali, ambayo wanafundishwa lugha tofauti duniani. Nakadiriwa kwamba kuna lugha elfu sita zinazotamnikika lakini mtoto uwezo mtoto wake uwezo wa mtoto, mtoto akiwa kwenye kipindi cha miaka sifuri mpaka nane, anaweza akaelewa hizo lugha zote. Kwa hiyo eneo la lugha ni eneo la muhimu sana, kwamba mtoto anapokaa kwa kwenye mazingira ambayo anasikia watu wanatamkika wanatamka ma, ma, matamshi ambayo anatamkwa kwenye kipindi hiki, inakuwa ni nafasi nzuri sana kwake kufanyaje, kuyaelewa. Sasa ikitokea kwamba mtoto huyo amekuwa kwenye mazingira ambayo <coughs> ni mazingira ambayo labda lugha ambazo zinazungumzwa ni lugha mbaya, ni lugha za matusi, ni lugha ambazo sio za nidhamu, sio za kujenga. Hicho ndicho anacho kinachonasa kwenye ubongo wake, na sayansi ya malezi na makuzi inatuambia kwamba mtoto anapokuwa miaka sifuri mpaka nane ubongo wake una kazi ya kukusanya kila kitu kinachoona, kusanya kila kitu anachokiona anachokisikia kwenye mazingira yake. Ikifika miaka kumi na kuendelea ubongo unafanya zoezi lake la kawaida la kupunguza yale mambo ambayo hayakuwa ya muhimu, ni kama kupruni. Kwa hiyo na inavyotokea ni kwamba yale mambo ambayo eh, kwa bahati mbaya, kwa bahati nzuri alikuwa anayasikia kwa mara chache, ubongo unaamini, una, una kwamba haya sio ya muhimu. Kwa hiyo yangekuwa ya muhimu yangerudiwa mara nyingi, kwa hiyo unayaondoa, una, una. Kwa hiyo ni muhimu sana kwa kipindi hiki cha mwaka sifuri mpaka nane mtoto awe katika mazingira ya kusikiliza vitu vizuri, vitu ambavyo ni vya kujenga. Sasa anavisikia wapi? Uh, kwenye jamii tunasema tuna taasisi tano za kuhakikisha kwamba mtoto anale, anakuwa vizuri. Taasisi ya kwanza unasema ni ndoa, una taasisi ya pili ni familia, taasisi ya tatu ni shule, taasisi ya nne ni, ni utamaduni na taasisi ya tano ni dini, kwamba mtoto ndoa ina maana, watu wanapokutana mke na mume wanaanza taasisi ya kwanza. Baadaye mtoto anaingia pale, inakuwa taasisi ya familia. Kwa hiyo tunategemea hizi taasisi zote, kila taasisi timize wajibu wake. Sasa, kwa bahati mbaya, kinachotokea sasahivi ni kwamba kuna baadhi, kutokana na, na, na maendeleo ya teknolojia, baadhi ya taasisi zimeacha majukumu yake ya msingi, zimesukumia taasisi zingine. Kwa mfano kutokana na harakati nyingi za utafutaji, taasisi hii ya familia, ambayo tunategemea mtoto ndio sehemu ya kwanza kujifunza ikiwemo masuala ya lugha, nidhamu, na heshima na utii, kutokana na majukumu mbalimbali mbali, kwa mengi. Kwa hiyo unakuta wazazi sasa wanahamisha jukumu hili kwenye taasisi labda ya shule, kwamba sasa sisi tuko bize. Lakini kila taasisi hii kwamba taasisi ya ndoa ina majukumu yake, taasisi ya familia, taasisi ya shule, taasisi ya utamaduni na taasisi ya dini, kwamba kila watu wakisema kwenye nafasi yao, ni wazi kwamba tutakuwa na taifa ambalo ni bora na kwa kumalizia, sayansi na maguzi natuambia mtu mzima wa leo tunayemuona sasa, ambao tumesimama tuko hapo kwenye kipindi, ni matokeo ambayo tulijifunza, tuliyasikia, tuliyaona tulipokuwa na umri wa miaka sifuri mpaka nane. Kwa hiyo leo, mtangazaji, unaweza kutangaza kwa sababu ulipitia kwenye mazingira mazuri, kuanzia miaka sifuri mpaka mpaka nane. Unapoona daktari mzuri, unapoona mtu anafikia nakuoga levo ya waziri sijuu injinia mzuri, ni mazingira yaliyomkuza alipokuwa akiwa na umri wa miaka sifuri mpaka nane. Na ndio maana tunasisitiza kwamba ni vizuri sana kuwa na fursa za ujifunzaji za awali katika umri huu mdogo, kwa sababu ndio umri kwamba samaki mkunji akiwa angali mbichi. Akisha kuwa mkubwa, ukifika miaka kumi na kuendelea, mtoto atabadilika, lakini atatumia uwekezaji mkubwa tofauti kama tungeweza kuwekeza kwa kipindi hiki, kwa sababu kipindi hiki mtoto vyovyote anavyotaka kuwa anaweza akawa. Asante sana, pengine okay. Ushiriki wa wanafamilia una umuhimu gani katika kumsaidia mtoto kujifunza? Uh, familia ina kama nilivyoanza kusema kwamba tunazo taasisi tano ambazo zinaweza kubadilisha mtoto. Kuna ndoa, familia Uh, shule, utamaduni, utama, tamaduni na dini. Sasa ukiangalia ndoa, kwamba kuna mke na mume, baadaye mtoto anafanyaje, anakuja. Sasa familia ndio sehemu ya kwanza na ya muhimu ambayo inaweka misingi ya msingi, ile misingi muhimu ya nini, ya mtoto. Tuseme familia ni kama unavyojenga nyumba, ndio msingi. Hizi taasisi zingine zinakuja baadaye, shule itakuja baadaye dini itakuja baadaye kidogo, na utamaduni mtoto atajua baadaye. Lakini ya kwanza kabisa unapoacha unapochukua mke na mme, baadaye akapata mtoto, hawa wana familia, ndio wa kwanza. Ina maana kama tuta, tutalaumu kwamba taifa limeharibika, watu wa kwanza kutazamwa ni familia. Kama familia imeshindwa kufanya kutimiza wajibu, ina maana tutegemea kwamba tutakuwa na, na, na kizazi ambacho sio cha nini cha maana kwa sababu hata baadaye tutategemea shule ataenda, atajifunza dini itasaidia, lakini tayari ile misingi msingi wake umejengwa kwenye kitu, kitu dhaifu. Kwa hata kama tutakuja kuongeza kokoto nyingi tukaongeza nani simenti kali, kama msingi wake ni mbovu, hatutaweza kufanikiwa. Kwa hiyo kimsingi, kujuu swali lako ni kwamba familia wanafamilia hawa ndio wanaweka jiwe la msingi kwenye malezi na, na makuzi maendeleo yali ya huyu mtoto. Kwa hiyo ni, ni, ni muhimu sana kwamba kuhakikisha kwamba familia hizi zinakaa vizuri, na kwenye eneo letu la Mtwara na tuna changamoto kubwa sana ya masuala, talaka, holela. Na kama tumekubaliana kwamba familia na wanafamilia ndio msingi, kama familia hazijasimama yes vizuri, kama tutaendelea kuwa na tabia ya kuachana kiholela, watoto wanakosa malezi makuzi, na maendeleo ya mtoto, ni wazi kwamba wanakosa uh, lile jiwe la msingi kwa hata huko mbeleni utakuja kutumia nguvu kubwa, waheshimiwa, watu wa uh, maskofu mashehe watahubiri, lakini kama huyo mtoto msingi wake umejengwa kwenye msingi um, dhaifu inakuwa ni kazi bure. Kama nilivyosema kwamba mtoto kuanzia sifuri mpaka nane, ikifika miaka, miaka tisa na kuendelea, ubongo unaanza kuondoa vile vitu ambavyo havikuwa vya nini, vya muhimu. Sasa ukiangalia kuanzia mwaka sifuri 10, mpaka nane, huyu mtoto kwa kiasi kikubwa anakuwa katika mazingira nini ya familia kwao tunaamini kwamba familia pamoja na ubizi tulionao, ni lazima tutenge muda wa waku, kukaa na watoto sasa. Tuna janga lingine kutokana na sayansi na teknolojia na ubizi wa kazi, kwamba sasa tunakuta tuna wazazi hatuko nyumbani, tunatumia wadada wa kazi. Basi ni vizuri tunapopata wadada wa kazi hawa tukae nao, hata kuwapa kakozi ka, kadogo juu ya malezi makuzi na maendeleo ya nini ya mtoto Eh, kwa mfano sasa hivi unaweza kukuta baba mama Fatuma hapa yuko kazini, mme wake yuko kazini, amechukua msichana wa kazi kutoka ndani ndani Iringa, wa darasa la pili, mm-hmm. kwa naamini kwamba huyu amekaa naye wiki moja hajawai kumwambia, labda ili mtoto aweze kukua, labda mlo kamili, namna unaandaliwaje. Yeye anajua vyakula viko ndani, lakini yule hajui namna kuviandaa, hajui kwamba labda mtoto wa miaka chini ya miaka minane labda anatakiwa akae kwenye skrini ya labda televisheni kwa masaa mangapi hajui kwahiyo, akishamaliza kupika saa mbili mpaka saa kumi na mbili, wamefungulia za um, sinema zetu bila kujua. Kwahiyo ni tuna, tuna, janga ambalo ni kubwa ambalo kimsingi kwa kweli, eneo la familia ni lazima wanafamilia wote tupate muda wa kupitishana kwenye maswala malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto, ili waweze kujua kwamba ni vitu gani vya, vya muhimu huyu mtoto anapaswa kusikia, anapaswa kutazama, anapaswa kuvihisi ili mwisho wa siku tuwe na taifa bora. Kwa kweli ni changamoto kubwa sana, mtangazaji, ambayo haijamwacha mtu salama, sio ambao wana elimu au ambao hawana elimu, yaani wote tu, tumechanganyikiwa okay, kwa sababu tunapoenda makazini huko, hapa kazini hujui mtoto wako ama, <laughs> yuko katika mazingira gani? Ni tatizo kubwa. Sawa, dakika ni ya nne, msikilizaji, tupo kwenye mazungumzo hapa na kubwa ni kuhusiana na ushiriki wa familia katika malezi na kujifunza lugha kwa mtoto msikilizaji, una nafasi pia ya kuchangia kupitia namba yetu ya simu ambayo ni 0717841929. Mada ambayo tunaizungumzia hapa ni ushiriki wa wanafamilia katika malezi na kujifunza lugha kwa mtoto. Wewe kama mzazi, wewe kama wanafamilia, jukumu lako ni lipi hasa katika kuhakikisha huyu mtoto anajifunza lugha uh, na kumtengenezea mazingira mazuri zaidi? Sasa pengine tuende kwa upande wa uh, mzee Martin Kasembe na mzazi na tumesikia kile kilichozungumzwa na afisa uh, ustawi, lakini pia tumemsikia uh, afisa kutoka kimasi hapo akielezea jukumu la mzazi kwenye kuku, kumfunza huyu mtoto lugha na namna kuweza kukabiliana na mazingira. Pengine ni mambo gani ambayo we kama mzazi unayafanya nyumbani kusaidia mtoto wako kujifunza kuzungumza? Asante sana ndugu mtangazaji. Katika taratibu zinazotakiwa kwa mimi kama ni mzazi no. lazima niwe naye karibu yule mtoto, niwe naenda naye vizuri mm. kwa sababu kinachokuja kusababisha wakati mwingine mtoto awe na lugha tofauti no. ni kule kuto kumthamini mtoto mm. unamwacha anazagaa kiholela mm. kwa sababu sasa hivi hata watoto wenyewe utakuja kukuta mzazi hajui hata jinsi ya kulea, ni mtoto anamzaa mtoto mwenzake. Hmm. Kwa kweli kwa taratibu hizi sasa hivi inashindikana, kwa sababu ye mwenyewe mtoto hajafundishwa vizuri no, hajajieleza vizuri alafu anambeba mtoto mwenzake. Hapa panakuja kuleta changamoto, wakati mwingine tunawasukumia waalimu kusema mtoto huyu haelewi kwa ajili ya shuleni, ni hapana. Hmm. Ni tatizo, ni sisi wenyewe wazazi Jinsi ya kumtunza mtoto kwa sababu wakati mwingine unaweza ukawa na mtoto yule, wewe mzazi unaweza ukawa kama na wewe ni mtoto, ukachukua unani madongo unafinyanga hmm. Unacheza naye pale, mtoto anafuata zile haki unazozifanya wewe hmm. Unacheza naye vizuri, unaanza kumfundisha vizuri lakini unapomwacha wewe mzazi, mtoto anacheza na wenzake, hakuna sababu yoyote ambayo anayejifundisha pale zaidi ya mambo ya mabaya, matusi, nini na nini, ambayo hayaendani katika familia kiujuma wa kijamii. Sawa, pengine kwenye familia yako mliweza kushirikiana vipi katika malezi ya mtoto? Eh, kumshukuru Mungu, mi katika familia yangu tupo pamoja, tukiwa wazazi wote wawili, tunaenda nao vizuri na tunaishi nao vizuri kwa kweli hmm. Okay. Pengine unafikiri kuna changamoto ambazo sasa hivi unaziona kwa upande wa wazazi wengine katika kumwandaa ama kumfunza huyu mtoto? E, changamoto zipo. Changamoto sasa hivi, kwa sababu hata wewe binafsi unaweza ukamkuta mtoto wa mwenzio ana, anafanya visivyo, ukimkemea, matokeo yule mzazi hmm, wa yule mtoto anakuambia, kwani huyo mtoto wako sasa? Swala kama hili kijamii inavunja nguvu hata kwa wale wengine. Ukilinganisha na enzi yetu sisi ukiwa na makosa anaweza akakuadhibu mtu yoyote yule na ukienda kusema nyumbani ndio unaongezewa adhabu. Ile ilikuwa inajenga familia ya la kijamii lakini sasa hivi haijengi familia ya kijamii. Sasa hivi inajenga familia ya kuogopana. Sawa, pengine tuje kwako kwa, uh, mwenyekiti wa DK ambaye pia ni mwalimu uh, mwalimu Konge. Ka karibu sana. Asante. Uh, Shule za awali zina mchango gani katika kukuza uwezo wa lugha kwa watoto? Uh, shule za awali zina mchango mkubwa no, kwa sababu kwa sasa nafikiri ukiangalia watoto wengi kwenye umri ule wanakuwa kwenye hizi daycares. Wana mchango mkubwa, kwa sababu kule wanakutana na watoto wenzao, lakini wanashea baadhi ya vitu, kwa hiyo inakuwa rahisi, kwa sababu kuna changamoto ya baadhi ya wazazi kutoshirikiana na watoto wao, hmm na asilimia kubwa, hata sisi walimu nafikiri, kwa uzoefu wetu, hata baadhi ya walimu wa awali wanapata uzoefu huo. Mtoto ambaye hapati ushirikiano nyumbani akifika shuleni, kwanza, hata kwenye kuongea hana misamiati mingi. lakini vilevile, anakuwa mwoga. Ni tofauti na mtoto ambaye ameshapata usaidizi nyumbani, anakuwa anajiamini, mwepesi kuuliza maswali, anaweza kutafsiri picha lakini vitu vingine kama hivyo, lakini ni tofauti na mtoto ambaye anakuwa hajasaidiwa kwa wazazi. Pengine mkigundua huyu mtoto hajasaidiwa na wazazi, ni mbinu gani ambazo mnazotumia darasani kusaidia? Sawa. Asilimia kubwa kwanza, sisi kama walimu huwa tunamweka karibu, lakini kitu kingine huwa tunakuwa na vikao baina ya mwalimu na mzazi, kumwelekeza changamoto za mtoto na kuangalia hatua ambazo tunatakiwa Kuzifanya. Akirudi na vikazi vyake vya shuleni, basi msaidie, ongea naye hata tunajua wazazi mnakuwa mko bize mmechoka, lakini mtoto anapokuuliza kitu, ah, bwana mimi nimechoka, niko bize, niko hivi kidogo, ile inamtengenezea mazingira yake. Kwanza kwanza, anakuwa mwoga hata namna ya kuuliza maswali, anakuwa mwoga wa kweli, hawezi kujieleza vizuri, ni tofauti na mtoto ambaye anasaidiwa Hmm. khuwa tunajaribu kukaa na wazazi, tunawaambia changamoto za mtoto basi, tunaangalia na namna ya kumsaidia. Sawa, pengine kwa mujibu wa sayansi ya malezi ya, ya, ya, ya mtoto inasisitiza umuhimu wa kusomea watoto vitabu katika kukuza, uh, ubongo wao kupitia misamiati. Pengine nyinyi mmekuwa mkitumia vile vitabu kuwapatia ili waende wakajifunze huko nyumbani? Yes, kwa kawaida huwa tunafanya hivyo, tunakuwa na vitabu, tunakuwa na picha ambazo tunawapa watoto wanaendazo nyumbani na tunalazimisha kwamba wao wanajadiliana na wazazi. Nafikiri hii ndo huwa inawafungua sana ubongo kwa urahisi. hmm. Kikubwa tunaangazia ushiriki wa wewe mzazi ama mwanafamilia katika e, malezi na kujifunza kwa lugha. Naomba nipokee simu hii uh, kupitia sifuri saba moja saba themanini na nne kumi na tisa ishirini na tisa. Halo e, vipi kaka Msotepa? Mimi nipo salama. Sauti ya nani anapiga simu kutoka? Dogo wako Sadiki, napatikana pale za Nangumi. Karibu sana. Asante kaka yangu, mimi ninaye mtoto hapa mdogo tu mjuku wangu uy hmm. mjuku wangu kila ninachomwambia, nikimwambia kusema mwite baba hmm. anaita baba. mwite hmm. mama, anaita mama. Kwa sababu gani? Anajua kusema nini? Anajua mtoto unapomwanza kumfunza kitu kidogo kidogo, au unapoanza kumfunza kitu kuanza kuita, mwite baba, mwite mama, mwite kaka, anaita sasa hmm. toto wengine wanapokuwa na malezi namna hiyo, na kuwa mtoto hata kama kweli ninavyosema, mtoto mdogo anapoanza kumfunza unaanza kumfunza kumfunza kitu kidogo kidogo. hmm. Leo hivi unaweza kumwambia kusema moto huo aka- anaogopa mwingine, unaweza kamwambia kusema ah, mwite ah, pa. hmm. mama pale aje hmm. anaita mama, anamuita sasa. tu watoto wengine na kweli kakaangu, wanapopata malezi mabaya kwa sababu gani wanatembea na watu wasiokufenyeje watu wa, watu wa Wasiokuwa na wasiokuwa na familia yao hmm. kwa sababu kama juzi nilikwenda sokoni hmm, pale kuna mtoto mmoja matusha, kakaangu, matusha likeatoo hayo. Nikiuliza umepata wapi, mimi amenifunza baba yule amenifunza kaka ile pale, sio nyumbani pale nilifunza hmm. Naona cheza kukaa na watoto lakini usiofenyeje usio usiokuwa wa familia yake, kwa sababu mtoto kama akikaa na familia nyingine kama watoto wengine tu anapata maneno machafu, anapata maneno siyo matusi. Unajua, unaposema kusema maneno kama mtoto akikaa naye tu vivi, kama akikaa na mtu kama familia nyingine hmm. inakuwa anatulia nakaa, unamwongeza maneno mazuri, lakini mtoto akikaa sokoni kama unamwacha vivi na watu Hmm. We mwenyewe mama, uko bize, baba uko bize, mtoto atachukua malezi machafu ya kutukana. Kwa sababu gani? hmm. wa, anaewasikia wale pale, ndio anasikia maneno machafu au anasikia maneno mabovu, ndio baba bae pale, pale, na mimi nimfuatishe vile vile. Kama ametukana basi anaweza akasukana, kama amefanya amemsonya ame, ame, ame, mtu anaweza kamsonya mtu. Lakini mtoto kama unakwenda naye vizuri, unamwambia wewe ufanya hivi anaogopa wewe. Well, kisika hiki, kama unakaa nae sokoni kakaangu, ukanasikia maneno ma, anasikia maneno machafu au mnatukanana pale, mm. Basi mtoto atachukua vile vile. Kwasabu, toto, kwa sababu mtoto anakuwa kama sumaku, kile kichwa kinanasa yale maongezi yanayoongelewa. Nachokiomba eh, nimpata somo nzuri kweli kwa hao wageni waliofika hapo. Asante ni mama wawili au mecezi nakila niponyingedi Mtwara mtaa wanyamuliwa. E, kwanza niwapongeze wageni wetu kwa kutufikisha elimu hapo studio na e, ikafikika kote inakosikika redio jamii mm. Lakini pili niseme kwamba muda mwingine tunakosea sisi wenyewe wazazi na. Kwa mfano sisi akina mama mara nyingi huwa nawasikia, maanake mimi hapa mi mwenyewe sitowe nafasi hiyo hmm. Utakuta mtoto anaweza kwamba ataka nini Inamaana pale mtoto unapomwambia hivi, unamgulisha kitoto, basi naye ndo anafuata vile vile mm. Lakini kama una, anafuata unapoongea wewe, unataka nini, unafanya hivi fanya hiki, inamaana yeye na yeye kichwa chake kwa kwani chepesi cha, kwa mtoto mdogo anafuatisha vile vile. Kwa hiyo mi ni ushauri wangu kwamba sisi akina mama, kwanza tunavyoanza kuwafundisha lugha ya watoto wetu, basi tufundishe kitu ambacho kile tunakiongea sisi wenyewe tusipate tusipate nafasi ya watoto kuongelesha kitoto. Sasa kwa hiyo hi akina mama sisi, tuna mimi na nina huwa ninafikia huko mitaani, tunako tunako kaa kwa watoto kabisa, tunawakuta wanaongelesha hivi. Kwa hiyo mtoto ukimjengea hivyo mazingira hayo, hata kama akianza kwenda shule kule, atakuta ndo anaongea vile vile onapo alivotoka alichokitoka na cha nyumbani. Kwa hiyo kwa hiyo akina mama kibadilike, lakini na pili, kama hivyo, kwa mfano unaweza na, kuwafundisha na kwa labda mtoto unaye pale, naenda shule. Sijui hata mi mwenyewe hapa, huwa ninafanya kwa mfano, naweza akatoka shuleni nikamuuliza nimesoma nini huko, ananielekeza basi, na mi mwenyewe huwa namwongezea nanii. Kwa mfano huyu mjukuu wangu ni mwaka jana, ili nkinunulia kitabu kabisa, ikawa nacho hapa nyumbani, kwa maana anavyo toka shuleni, huwa nafunza na masomo ya ziada hapa, picha hii nanti kwa hivi hapa, pananti kwa hivi. Kwa hiyo kidogo inamjengea wepesi kwake, anaweza akajua kwa haraka, lakini sio kwamba tunajifanya wazazi tuko bize, hatuwafunzi lugha vizuri watoto, hatu yani hatuangalii tu mazingira ya mtoto, inakuwa sio kweli. Kwa hiyo kama hii elimu inayotolewa hapo studio kama tunaifikia, basi wazazi wabadilike, we tu tuwafanyia wepesi walimu wetu kule mashuleni, watoto wetu wanapokwenda wepesi kidogo, mtoto akimfunza basi apate kumwamwaa mapema. Ushauri wangu. Sawa, shukrani sana Torai. Tumesikia hapa ambao wamepiga, kimsingi sio sahihi kwa sababu kama nilivyoanza kuelezea kwamba sayansi ya malezi na makuzi kwa mtoto wa miaka sifuri mpaka nane ni kwamba uh, mtoto anazaliwa ubongo wake ukiwa <coughs> kwanza nielezee namna ubongo wa mtoto anavyotengenezwa. Ubongo wa mtoto unatengenezwa na kitu anaita ni kambakamba ndogo, naitwa nyuro, ni kwa lugha ya Kimakonde. Sasa hizi Uh, wanasema mtoto anapokuwa amezaliwa kwanza, ubongo mwanadamu kwa namna ulivyo na jumla ya wanakadiria kwamba unafikiwa kuwa na hizo kambakamba kamba ndogo neuroni bilioni mia moja, ni, ni, ni moja ya kiungo ambacho kina hizi neuroni nyingi sana kutokana na utendaji wake wa kazi lakini hizi hizi, hizi, hizi neuroni au kambakamba hizi ndogo ambazo zinatengeneza ubongo sio kwamba mtu anazaliwa tayari zikisha, zimetengenezwa kwa hiyo mtoto anapokuwa mimba yake imetungwa toka siku ya kwanza, unavyosema sifuri mpaka nane, hizi neuron zinaanza kutengenezwa. Zinatengenezwaje? kutokana na anachokisikia anapokuwa, hata mtoto anapokuwa tumboni, inashauriwa wazazi waanze kumwambia, inasemekana, kisayansi inatuambia kwamba hata mtoto anapokuwa tumboni, anaponenewa maneno mazuri anasikia, na dada Fatuma anaweza akawa shahidi kwamba kwa mfano mtoto anapokuwa tumboni kama wazazi wamemazingira sio rafiki ha hachezi kwa inamaana kwamba kumbe mtoto anasikiliza, anaanza kusikia akiwa angali tumboni, na anapozaliwa kwa inatuambia kwamba mtoto anapozaliwa tu siku amezaliwa, ubongo wake huwa tayari umetengenezwa hizi neuron kwa asilimia 25 ya ubongo wa mtu mzima. Sasa anapoendelea sasa, ubongo huu au neuron hizi zinatengenezwa kutokana na anachokisikiliza, kwa tunapokuwa tunaongea anapokuwa anasiki, anasikia mambo yanatamkwa misamiati inatamkwa nuroni zinafanyaje zinatengenezeka na unataalamu unasema kwa sekunde moja kad, kad, kad, karibia hizi uh, nuroni hiyo kamba kamba milioni mia, mia, milioni, mia milioni moja zinafanyaje zinatengenezwa yaani kwa sekunde hii moja na zina mi, kamba kamba hizi karibu nani nuron hizi zinatengenezwa kwa sekunde moja mia, nani milioni moja kono kono kamba, kwa nizo ukaona kwamba kwa muda wa sekunde sitini, karibu neuron milioni 60 nafanyaje zinatengenezwa? Hizi zinatengenezwaje? Ni kutokana na anachokisikiliza, anachokihisi kutokana na milango mi, milango mikuu mitano ya nini? Ya fahamu. Sasa kwa sababu mtoto ha, haya maneno hayajui, Sasa anaposema kitu anakosea; afu na wewe unamuigilizia unasema hivyo hivyo, ina maana yeye anajua, aha, kumbe ndio neno sahihi. Kwa kinachotakiwa ni kwamba mtoto anaposema neno amekosea wewe mzazi lazima urudie kwa kulitamka kwa usahihi ili ubongo wake ufanyeje, unase, kama ulivyosema kwamba ubongo huu wa mtoto anapokuwa ni unakuwa ni kama sponge inanasa tu chochote. Sawa sisi, so, tunashukuru, tunakamilisha hivyo. Kumbuka kwenye mazungumzo yetu tulikuwa na Fatuisa Mapua ambaye ni afisa ustawi wa jamii kutoka Manispa Mtwara Mikindani, tulikuwa na Selemani Mkonga ambaye ni mwenyekiti wa Daycare mkoa wa Mtwara, lakini pia ni mwalimu, lakini pia tulikuwa na mzee Martin Kasembe mzazi na torai kibiti kutoka asasi ya kiraia ya Kimasi, na kubwa ni kuhusiana na ushiriki wa wazazi uh, katika uh, ujifunzaji wa lugha kwa watoto. Mimi naitwa Musa Mtepa ndiye ambaye nilikuwa nakuongeza kipindi chako kwa siku ya leo, nikutakia usikivu mwema kwa vipindi vinavyoendelea kutoka hapa tisini nukta tano FM.