Katika mwanzo wa historia ya mwanadamu kabla ya ustaarabu kujengeka na kabla jamii haijaweka mifumo ya maisha tunayoijua leo, kulikuwepo mwanamke. Mwanamke ndiye aliyebeba tumaini la uhai, mlezi wa kizazi na nguzo ya familia. Kupitia mikono yake jamii imekua, kupitia hekima yake maadili yamefundishwa, na kupitia uvumilivu wake maisha yameendelea. Ujambo, karibu kwenye makala haya ambayo leo tunaangazia siku ya wanawake duniani ambayo kwa mwaka huu imebeba kauli mbiu haki na usawa kwa wanawake na wasichana, msingi jumuishi kufikia dira elfu mbili na hamsini. Waandaaji wa makala haya ni Gregory Milanzi akishirikiana nami Mwanahamisi Chikambu. Karibu. Safari ya mwanamke katika kupata haki na usawa haikuwa rahisi. Kwa miaka mingi, wanawake na wasichana walijikuta wakikumbana na vikwazo mbalimbali, kuanzia upatikanaji mdogo wa elimu, nafasi za uongozi hadi kushiriki kikamilifu katika maamuzi ya jamii. Hata hivyo, dunia imeanza kubadilika. Leo sauti ya mwanamke inasikika zaidi kuliko wakati mwingine wowote katika historia. Wanawake wanasimama, wanaongoza na wanathibitisha kuwa uwezo wao ni mkubwa wanapopewa nafasi sawa. Lakini je, wanawake wenyewe wanasemaje kuhusu haki na usawa? Hebu tusikilize maoni yao, Agnes Mwinuka na Bejesta Kapinga kutoka katika jamii. Kwanza kabisa, wanawake tuamke, tuzifikie fursa za kiuchumi zitakazoweza kunyanyua maisha yetu, ikiwa ni pamoja na fursa za mikopo ya asilimia kumi inayotolewa na halmashauri ambao mikopo hiyo haina riba kwetu sisi. Unatusaidia kujitambua wanawake, kutambua thamani ya mwanamke katika mchango kuanzia kwenye jamii, taasisi, mpaka kitaifa. Vilevile inasaidia kujua thamani ya mwanamke kuanzia mtoto, tunamaanisha mabinti mashuleni, wanafata kujifunza mambo mengi kwa wanawake wengi. Pia tunajivunia kuwa wanawake, na ndio maana tunasherekea siku hii muhimu kwetu. Kauli hizi zinaonesha wazi kuwa mwanamke wa kawaida katika jamii anatambua thamani yake na tamani kuona fursa sawa zikifunguka kwa wanawake na wasichana wote. Lakini hali ikoje kwa wanawake waliopata nafasi ya uongozi? Ni changamoto zipo na kutana nazo na wanazikabili vipi? Hebu tusikilize uzoefu wake. Jina langu Zainabu Hamisi Mturuma, ni mjumba serikali ya mtaa Pwani B. naielewa naelewa kusema kweli, na kuja vizuri tu kwa shauri. Sasa hivi tunaenda wote, ni sawa wanawake pamoja na wanaume, tunaenda sawa. Viongozi wanawake tunakuwa viongozi na wanaume na viongozi, na sisi wanawake tunakuwa viongozi mbele vile vile. Kusema kweli, hatutengwi hatunyanyaswi, na kusoma, wanawake wanasoma Pengine katika uzoefu wako wa maisha, je, wewe binafsi umewahi kukutana na changamoto yoyote ya ukosefu wa usawa wa jinsia? Kusema kweli, siwezi nikadanganya kusema nimekutana na changamoto yoyote, kwa kwa mimi, toka nime toka nime nimefika hapa kusema nimekutana na kuninyanyasa, amna. Um, kwa upande wa uongozi nimewahi kuongoza hapa na liendele mwaka wa kwanza nimefika hapa nikawa mwenyekiti wa ut kata, nikaongoza miaka mitano, baadaye kabadilisha kata ikaenda ufukoni na mimi nikawemo, nikawa nika mjumbe kuwakilisha mkutano mkuu wa wilaya kutoka kata ya kata ya ufukoni kuwakilisha wilaya. Baadaye nikamaliza nika nikarudia tena nikawa kiongoza mwenyekiti wa t kata kata na Lendele miaka mitano, nimemaliza miaka mitano. Na sasa hivi nimeongoza ujumbe eye, ujumbe wa serikali ya mitaa mwaka huu mara ya tano, nikiwa mjumbe wa serikali ya mitaa. Hujakutana changamoto yoyote? Changamoto inakuwepo ni kama kawaida, sio kusema ni changamoto ambapo ya, ya kunishitua sana amna. Ni changamoto kwenye kazi kuna kuwepo, ni changamoto kwa shauri. Utaona jinsi utavyoongoza wewe, wenzio utasikia oo, oh, anaongoza uongozi gani? kufanya hivi kufanya hivi. Lakini ile kwenye uongozi lazima kuwe na changamoto. Wewe utaongoza mwenzao, anasema unavyokuwa si hivyo, anakulaumu hivi, anakulaumu lakini kwenye uongozi lazima kuwe na changamoto nyingi lakini jambo la kawaida, jambo la kawaida, jambo mm. la e. Unafikiri kwamba ni maeneo gani ambayo wanawake na wasichana wapate haki sawa, labda kwenye elimu, ajira na uongozi? Unafikiri kwenye eneo lipi kati ya haya ambayo nimetaja: elimu, ajira pamoja na uongozi? Kwa hivyo sasa hivi ni watu wanaenda sawa tu. mm. e. Elimu, uongozi, watu sasa hivi tunaenda sawa tu e pengine wito wako ni upi kwa wanawake kuelekea katika siku hii ya wanawake duniani? Unawaambia nini wanawake wenzio? Naambia wanawake wenzangu wawe mbele kwa uongozi wa kila, kila kila uongozi, ikiwa serikali ya mtaa mwenyekiti, uwe kiongozi kwa mambo yote tu. Tunaomba wanawake wenzangu wote wawese wawe mbele kwa uongozi wowote wa ulene, wagombee kila uongozi, wagombee wao Wasiogope changamoto. Ni jambo la kawaida ukiwa kiongozi, changamoto ni jambo la kawaida. Naitwa Mwanakombo Rajabu, ni naibu mkuu wa TAKUKURU mkoa wa Mtwara. Kufuatia maadhimisho ya siku ya wanawake duniani tarehe 8 mwezi wa tatu elfu mbili na ishirini na sita katika mkoa wa Mtwara yataadhimishwa ya rasmi uh, katika wilaya ya Masasi na kwa kuzingatia kauli mbiu haki na usawa kwa wanawake na wasichana msingi jumuishi kufikia dira ya elfu mbili na hamsini. Nataka kuwahusia wanawake wenzangu kwamba wanawake, tuna fursa kubwa, tuna fursa nyingi ambazo tumepewa na, na serikali yetu na iliyoko madarakani. Kuna mikopo kadhaa ya asilimia kumi inayotolewa kwa makundi maalum, tukiwepo sisi wanawake kuna nafasi kadhaa ambazo zimetolewa katika bunge ambazo sisi wanawake tumepewa. Ni wasihi wanawake tufanye kazi, tujitume, tuwajibike. Vile vile, kuna janga la rushwa ya ngono. Wanawake kama wanawake sisi tunaweza, tunaweza na ndo sababu tuko hapa katika nafasi hizi. Kwa hiyo tutumie nafasi zetu, tutumie elimu zetu ambazo tumezipata Tusipende kusaidiwa sana. Kusaidiwa ni lazima tusaidiwe, lakini tusisaidiwe kwa sababu hatuna uwezo sisi. Uwezo tunao, tutumie elimu zetu na vipawa vyetu tuweze kuendeleza nchi yetu. Lakini niwahamasishe wana wanawake wenzangu, tujitahidi, tushiriki katika maadhimisho haya yatakayofanyika kule Masasi, kwa sababu ni nafasi pekee, tutapata mengi ambayo yatatuongezea uwezo wetu katika kujitafutia kipato na kujenga taifa. Mimi nitashiriki katika maadhimisho hayo pamoja na watumishi wenzangu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa. Uzoefu huu unaonyesha no wazi kwamba wanawake wanapopewa nafasi ya kushiriki katika uongozi wanakuwa chachu wa maendeleo katika jamii ndani ya ndoto taifa kuelekea dira ya maendeleo elfu mbili na hamsini. Haki na usawa kwa wanawake na wasichana ni msingi muhimu wa maendeleo jumuishi. Taifa lenye maendeleo ya kweli ni lile linalowapa wananchi wake wote, wanaume na wanawake, fursa sawa ya kushiriki katika kujenga mustakabali wake. Kuwekeza katika elimu ya wasichana, kulinda haki za wanawake na kuondoa vikwazo vinavyowazuia kushiriki kamilifu katika uchumi na uongozi ni hatua muhimu katika kufikia dira hiyo. Hebu tufikiria taifa ambalo kila msichana anaweza kusoma bila vikwazo, kila mwanamke anaweza kuongoza bila kuogopa na kila ndoto ya mwanamke ina nafasi ya kutimia. Katika kuzingatia fursa za maendeleo ya mwanamke, je, namna gani anaweza kuzifikia? Kwa majina anaitwa Merina Mkuchu, ni meneja wa Sido mkoa wa Mtwara, niko hapa kwa ajili ya kuzungumzia siku ya mwanamke duniani. A, kwa mkoa wetu wa Mtwara ki, kimkoa itaadhimishwa tarehe nane pale kwenye viwanja vya Sabasaba Masasi. Uh, kauli mbiu ya mwaka huu inasema haki na usawa kwa mwanamke na wasi, kwa wanawake na wasichana, msingi jumuishi kufikia dira 2050. Dira ya maendeleo ya taifa 2050 inaeleza sana katika kuhamasisha kundi hili la wanawake. Kwa hiyo kila kitu tunapo tunachokifanya tunalenga huyu mwanamke apate maendeleo fulani. kwayo niko hapa kama SIDO kumtia moyo, kutia hamasa wanawake wote hususani kwa mkoa wa Mtwara waweze kuchangamkia fursa ambazo ziko SIDO ili kutimiza hii dira elfu mbili, uh, elfu mbili ishirini hamsini. Yeah. Ni fursa gani ambazo unatamani wanawake wazifuatilie ama wazichukue kuelekea kwenye dira ya elfu mbili na hamsini? Asante, fursa ni nyingi sana kwa mwanamke, anaweza akazipata kutokea Tasido. Fursa mojawapo ni ubunifu Aa, wanawake tunaamini wana mawazo mazuri sana wanapokuwa majumbani. Aa, hata jikoni anaweza akapata wazo fulani. Kwa hiyo hii fursa hii ni muhimu sana, kwa hiyo mwanamke aje sasa aitekeleze kile anachokiwaza. Sido anaweza akafanikiwa kukiweka kwenye vitendo kwa hiyo hiyo ni fursa namba moja, lakini vile vile hili wazo lake la kibunifu teknolojia gani atumie, SIDO ni sehemu ambayo inaweza ikajibu swali lake hilo, kwamba katika wazo ile ambalo nimelisema ni mashine gani nitumie, teknolojia ipi, ili niwezeshe kufanya hiki e, ambacho ninakiwaza. Fursa nyingine ni fursa za a, mafunzo E, mafunzo, ujuzi, kupata ujuzi mbalimbali mbali, kujua namna gani ku, ya usimamizi wa biashara namna gani ya kupiga hatua kwenye biashara. Hii ni fursa ambayo SIDO inaweza ikampatia mwanamke. Aa, lakini fursa nyingine ni masuala ya masoko Masoko. Tukisema masoko, unajua kina mama tunajua mambo mengi, tunapika, tunatengeneza, lakini kuweka hii bidhaa ili sasa iingie sokoni ni changamoto kwao. SIDO ni sehemu sahihi pia ya kuja kupata hiyo fursa ya kuelekezwa namna gani bidhaa yako uiweke, namna gani uweke lebo, namna gani ufungashe, namna gani hata uweze kuja uh, kutoa bidhaa zako nje ya nchi ku export. Tunaweza tunaweza. Na fursa nyingine ni masuala ya mikopo, tuna mikopo ya wajasiriamali akiwemo mwanamke. Uh, kwamba vyote unaweza ukawa navyo, lakini inawezekana unahitaji mtaji kidogo tu wa kuwezesha Uh, biashara yako. Kwa hiyo SIDO tunatoa hiyo mitaji, mwanamke, njoo uchangamkie. Uwekezaji pia tuna maeneo mbalimbali ya kumfanya mjasiriamali aje awekeze E, aje ajenge kiwanda chake kwa yule ambaye yuko tayari kwenye hatua ya kujenga, maeneo yapo hasa kwa a, SIDO kwa maana SIDO Mtwara, lakini baadaye tutaenda mpaka wilayani kwa kushirikiana na halmashauri zetu kwa ajili ya kutenga maeneo rasmi kwa ajili ya viwanda. Kwa yote hayo ni kwa ajili ya mwanamke, na yote haya tunatekeleza dira ya taifa 2050 kwa karibuni sana. Unawashauri nini kina mama ambao wameshaanza biashara na wako mtaani wanafanya biashara, lakini pia wamekuwa na hofu wakizani kwamba SIDO ni kitu ambacho kinawashika labda watu walio juu zaidi. Nini ushauri wako kwa wanawake? Ni watie moyo, waitumie SIDO, kwa sababu sisi katika watu ambao tunawaangalia zaidi ni yule ambaye anajikongoja, yule ambaye yuko mtaani anapaki tu vitu vyake uh, bila kuzingatia chochote. Sasa huyu ndo tunamtaka kwao. SIDO ni kwa ajili ya huyu wa chini kabisa, sio kwa ajili ya mtu ambaye tayari ameshapata maendeleo. Kwa hiyo wafike SIDO wawasiliane na sisi wakati wowote ule. Na wanawake tunawapa kipaumbele kikubwa sana, wanapokuwa hata kwenye makundi yao, watuambie tunaenda, tunawaelekeza. Na wale ambao wanafanya biashara zile za mtaani ulizozisema, hao tunaweza kuwapa kipaumbele wakijiweka kwenye makundi mbalimbali mwingine mbali. Anaweza akasema Mtwara mjini kufika ni mbali, lakini kutokana na vile vikundi vyao najua, wanawake tuna vikundi vingi sana kutokana na vile vikundi vyao, watumie hizi za Sido watuambie, sisi tutafika, tutaona ni gharama kiasi gani, na gharama ni nafuu sana, wasiziogope. Tunazungumza na wakiwa wengi na kuwa rahisi zaidi kwao. Niwatie hamasa wanawake wenzangu, waje wapate fursa hizo ambazo zinapatikana Sido. Shukra. Haki na usawa kwa wanawake na wasichana si swala la mwanamke pekee, ni swala la maendeleo ya jamii nzima, kwa sababu ukweli ni huo Tunapompa mwanamke nafasi ya kusimama tunaimarisha familia, tunaendeleza jamii na tunalijenga taifa imara kuelekea mwaka elfu mbili na hamsini. Kwa pamoja tuendelee kuhamasisha haki, usawa na fursa kwa wanawake na wasichana kwa maendeleo ya sasa na kizazi kijacho. Asante kwa kuwa nami kwenye simulizi ya makala haya. Kwa niaba ya Gregori Milanzi, naitwa Mwanahmisti Kambu. Kwa heri kwa sasa.