Nadharia za uongozi duniani zimegawanyika katika sehemu kuu mbili. Kuna ile inayosema viongozi huzaliwa, na ile inayosema viongozi hutengenezwa na mazingira au matukio. Wanaodai viongozi huzaliwa wanaamini kuwa kipaji cha kuongoza kimo ndani ya damu, lakini wanaosema mazingira hutengeneza kiongozi wanaamini kuwa kero, changamoto na dhulma ndizo humfanya mtu asimame na kusema sasa basi, mimi nitakuwa sauti ya wenzangu. Ukweli ni kwamba uongozi wa kweli ni ule unaopimwa kwa matukio na imani ya wale unaoongoza. Hujambo, karibu kwenye makala hii maalum, ambapo leo tumefika mpaka kata Chuno chuno, manispaa Mtwara na Mikindani, kumwangazia mwanamke aliyevunja nadharia hizi za kuandika historia yake mwenyewe. Karibu. Safari ya uongozi wa Maria Chibwalo haikuwa kwa urahisi. Katika kinyang'anyiro cha udiwani alisimama kama mwanamke pekee dhidi ya wanaume tisa. Wengi walitafsiri ujasiri wake kama ndoto isiyoweza kutimia, lakini kwake yeye ilikuwa ni zaidi ya siasa, ilikuwa ni wito wa kuwatumikia wananchi wa Chuno. Leo, miezi michache tangu amekabidhiwa rungu la uongozi, sura ya Chuno imeanza kubadilika. Tumezungumza na baadhi ya wanawake wa kata hiyo ambao wameelezea namna Mariamu alivyogusa maisha yao si kama kiongozi wa jukwani bali kama msaidizi wa karibu wa changamoto za mtu mmoja mmoja. Fatuma Hasani, mnakaa mtaa wa Gulabi, kata ya Chuno. Ni tofauti ipo kwa sababu ni mwanamke mwenzetu kuna changamoto nyingi sana za kumwambia, kama mimi ni mwanamke, endapo ninapokuwa na shida lazima nimfuate, nimwambie kuna hili, hili hili, mpaka hapo, na lazima anisimamie kama no. Yapo biashara yangu ya mihogo, nina nina imani kwamba chochote ninachotaka kumwambia, angalau karai ninunulie, maana karai limetoboka, nina imani kwamba ninunulie karai langu nianzie biashara, chochote yuko tayari. Yani, changamoto ya mwanamke na mwanaume ni tofauti, kwa sababu ashawahi kuongoza wanaume ni wengi tu, tuko watu wa karibu na hatukuhamasika kwenda kujaribu kuomba chochote tena, hata kama astowe ndani anato, anakubali kutoa mpaka dukani kwake na akampa mtu, mimi naona mkononi mwangu ile inakujaje? Kwa sababu ya changamoto ya kuwa mwanamke mwanaume huwezi kumfuata kwa jina. Naitwa Felista Mlaponi, ni mkazi wa Ligulabi Ligulabi, kata ya Chuno, kwa alimaarufu najulikana kama mama Irene Mary Mariamu Chimbwai, na muona ni diwani mzuri, na tena kwa kuwa amekuwa ni mwanamama, yani mwanamke mpambanaji kabla hata hajawa diwani. Yani hapa alipopata udiwani, mimi naona tu kama ameongezea tu kasi ya yale mambo yake mazuri ambayo anayakiyafanya kabla hata ajawa diwani. Kwa sasa hivi diwani wetu naona ameleta maendeleo katika kata yetu ya Chuno Ntauli, pale wa Kokobichi Wamama wengi pale ni wajasiriamali, wanafanya biashara. Kwa hiyo kwa kuwa yeye ni mwanamama, ni jasiriamali, akaona hapa, muda wa nyakati za gidhagidha fulani hivi, yaani pana kuwa sio vizuri. Kwa hiyo akaamua kuweka taa, nimeona pale kamwaga kifusi. Yaani kwa ufupi, kama kwa maeneo ya Kokobichi dwani yetu amefanya kitu kizuri sisi kama wanawake tunajivunia kuwa na diwani mzuri. Hata katika mambo haya ya mikopo, mimi nilikuwa sijui tu process za mikopo, lakini baada ya huyu diwani, kuna kikundi fulani hapa pantani kwetu cha jukwaa la wanawake, nimeona diwani ametupa mwongozo mzuri na tuna uhakika baada hii kuisha kipindi hiki cha Ramadhani na Kwaresi, tuli, tuli kwa resma, kwa sababu tulisimama kwa ajili ya mikutano mikutano ile ya wanamama. Kwa ufupi diwani wetu namkubali sana, tena mitano tena, na iwe mitano tena. Sana tu sisemi kwa sababu ni diwani mwanamke labda, ila sana tu. Yani hapa, ukiniuliza hata diwani aliopita ya, yani ya, sijawahi kumuona mimi binafsi yangu, na hapa nipo tokea mwaka elfu mbili na tatu nipo katika mtaa hapa, lakini madiwani hao waliopitapita ya hao wanaume mi hata sijajua habari zao, ila kwa huyu sisemi kwa sababu ni mwanamke mwenzangu. Baada ya kusikia upande wa kina mama, tulisonga mbele kipaza sauti chetu kwenye kundi la maafisa usafirishaji maarufu bodaboda. Hapa ndipo tulipoona nguvu ya ushirikishwaji kwa mara ya kwanza. Kundi hili linahisi kuwa sehemu ya serikali kupitia mfumo wa mikopo na maboresho ya miundombinu ya barabara za mitaani katika kata hiyo ya Chuno. Kwa majina anaitwa Isa Kimata. Natoka Mtwara ah, Ligurabi hapa ni afsa usafirishaji, lakini changamoto ambazo tuko nazo hapa mtaani kwetu, changamoto kubwa kwanza ni barabara. Barabara ni changamoto ya muda mrefu, na sasa hivi kipindi cha masika hichi barabara ndo zimekuwa mbovu kabisa, hazipitiki na tulazimu kuchukua barabara za mbali ambazo ili kufika maeneo ya karibu, wakati barabara za karibu zipo, lakini ni mbovu. Lakini tunashukuru viongozi wetu wanatupambania, hasa Mheshimiwa diwani hapa anatupambania, lakini japokuwa muda ni mchache aliyokuwa madarakani, lakini tunashukuru mpaka alipofikia. Kwa sasa hivi katufikia vijana kwa asilimia kubwa, katuhamasisha kwenye mambo mengi eh, hasa katuhamasisha kwenye mambo ya vikundi, kutengeneza vikundi ili kufikia fursa mbalimbali. Nashukuru tumiz, furusa, na sisi tumi tumezipokea na tumezifikia hizo fursa, na anaendelea kutujulisha kila ambacho kinafikia mezani kwake na sisi vijana wake kinatufikia kwa wakati. Kwa hilo tunampongeza. Ah, naweza nikasema utofauti upo, eh, ila mimi sitasema kwa mwanamke, nasema utofauti aliyokuepo na alio na aliyepita tofauti kabisa, kwa sababu tulikuwa hatupati taarifa kwa wakati, hasa taarifa ambazo tunahusu sisi vijana. Fursa mbalimbali tulikuwa tunazipata, lakini kwa sasa hivi kwa wakati zinafika, tunazipata kwa meseji, kila kitu yani tunakipata kwa wakati Bwana, hivi mtaani kwenu kuna moja mbili tatu, tunajua kata yenu ina moja mbili tatu, nini kifanyike kwao, tunajua kwa wakati kabisa, sio kama zamani. Kwao tunampongeza mweshimiwa diwani. Mwanamke anaweza, mi sisemi akiwezeshwa, ila mwanamke anaweza bila kuwezeshwa. Mweshimiwa hapa tunamwona anavyochapa kazi, ni mwanamke lakini anachapa kazi kwelikweli, kushinda wanaume. Wanaume wengi wamepita, lakini hakuna tulichokiona, lakini kwa muda mfupi huu ambao tuko naye mweshimiwa, tumeona matunda yake. Mi namuombea mwenye kwa Mwenyezi Mungu ambariki, ampe afya njema, amalize na tutamchagua tena. kwa jina naitwa Ismaili Musa Myololo, ni mkazi wa Chuno mtawa na Ntibwili. Kwa, kwa muda mfupi ambao ameongoza, hatuwezi kwa haraka kutoa maamuzi ya kuwa anatufaa au atufai, kwa sababu mpaka sasa hivi bado tumekuwa tunashirikiana naye na bado amekuwa ni mtu wa kuchukua maoni. Kwa hiyo tunategemea siku za mbele yale maoni yetu ndio anaweza kuyafanyia kazi. Kwa sasa hivi siwezi kumwambia kuwa hafai kwa sababu moja ya kutufaa kwetu ni kutembelea vile vijiwe na kupiganae histori kwa hilo, tunashukuru bado muda ni mdogo, kwa sababu vitu vingi ambavyo ameahidi ni vitu ambavyo vinahitaji kutumia fedha na fedha za serikali hazitoki kama unaenda kuchukua kwenye vikoba au unatoa benki. Kwa hiyo siwezi kusema hawezi kutufaa au watofanya, lakini kwa sababu mpaka sasa hivi mfano kama daraja letu la miseti ambayo tumekwenda hameweza kufanya kitu cha kwanza kwa kuweka taa. Kwa hiyo naamini kwa sababu anasema mtu ambaye anataka kukusaidia ni ule mtu ambaye yuko karibu na wanamchi wake. Kwa ambacho nilimwambia kwanza ni daraja kwa sababu watu wengi wa miseti wanaathirika kutegemea na ule lile daraja kwa sababu maji yanapokuwa mengi ina maana yanaingia majumbani. Lakini naamini akiweka miundombinu hiyo itaweza kutusaidia. Alituahidi kwanza atakuwa anapita kwenye vijiwe kupiga stori, kuchukua changamoto. Kwa hiyo tunashukuru kwa hilo kuwa anapita kwenye vijiwe, katika vitu ambavyo huwa anahamasisha ni pamoja na hivyo. Na hiyo so ameanza kuhamasisha sasa hivi, alishasema toka kipindi cha kampeni kuwa kati ya vitu ambavyo atavifanyia kazi ni pamoja kuhakikisha vijana wanamama wa, nini wanasema mama nitilie, wote atawapambania kuhusu mikopo. Na kweli hata ilivyotokea hii fursa bado ana anaendelea kutupa hamasa na ndio maana nilikosema mara ya kwanza anaonyesha ushirikiano wa kupita vijiweni na kupiga stori. Stori ambazo anapiga ni kwa ajili ya maendeleo ya vijana na sio kitu kikubwa. Tuache siasa, tukiacha siasa tutafanikiwa, lakini tukiendelea kuweka siasa hatuwezi kufanikiwa kwa sababu hayo, hata kwenye familia yapo Sio kila mtu anaweza kumpenda ila, yeye diwani, naapaswa ampende kila mtu, hata kama yupo ambaye anamchukia. Uongozi si sifa pekee, bali ni ujasiri wa kutazama ukweli na kusema kama ulivyo. Madam Chibwalo anakiri kuwa safari ya kuiletea maendeleo kata Chuno bado ina milima na mabonde, na hapa anaeleza hali ilivyo. E, ni kweli changamoto zipo. Changamoto zipo kwa sababu wananchi wengi wanatarajia miundombinu itakuwa mizuri, e, na imani wananchi wanafikiri tu kwamba ukichaguliwa tu na miundombinu inakuwa iko tayari yaani, utairekebisha kwa muda mfupi, kumbe tofauti. Ni lazima bajeti, nategemea na bajeti tuliyopita ilikuwaje, na hii bajeti ambayo sasa tumepita juzi hapa. Katika bajeti baraza la madiwani tulikuwa na bajeti juzi, baadhi ya barabara nyingi zipo kwenye mpango, basi bajeti ikipita vizuri ishirini na sita ishirini na saba mambo yatakuwa mazuri. Mapokezi ni mazuri, kwa sababu wao wana imani kama vile walivyonichagua, wana imani kwamba zile changamoto zao zitaenda kupungua ama kuisha kabisa, kwa sababu changamoto kubwa ya tuseme, kwa ujumla tu, manispaa ya Mtwara mjini ni, ni miundombinu. Barabara nyingi ni mbovu, kwa hivyo kutokana na barabara ni mbovu na mvua bado zinaendelea kuwepo, maana yake wananchi wanatarajia ni barabara zitengenezwe, kuwe na ile ya dharura, kwamba pamoja na changamoto ni nyingi, mvua ni nyingi, lakini tunafanyeje kuhusu mambo ya dharura? Kwa sababu maji unakuta anaingia katika majumba ya watu, na wanaimani kwamba sisi kama viongozi ambao wametuteua tuwasaidie. Sasa wanapoona bado mvua zinanyesha, lakini bado ile changamoto ya maji hapo, wanakosa imani na sisi, tukitarajia kwamba ni lazima tuwe na bajeti na bajeti ambayo sasa hivi ndio hii tumeenda kuipitisha juzi bado kabisa, hata Bunge bado halijapitisha bajeti. Tunategemea sana kutoka serikali kuu fedha ingie TARURA na TARURA ifanye kazi, lakini kwa sasa hivi bado lakini. Baada ya mvua hizi kuisha, tutaweza angalau palata, angalau hizi barabara ziweze kupita, tuweze kupita lakini kwa kipindi hiki cha mvua ukifanya hivyo, ina maana kama tunaenda tuna, tuna, tuna, tuna kuongeza tope, yani tunaendeleza kuongeza changamoto zaidi. Kwa hivyo baada ya jua tutakapoanza kuwaka kwa jua kuanzia mwezi wa tano huko, basi tutajitahidi tutengeneze barabara angalau ziweze kupitika, sababu so kuna barabara zingine hazipitiki kabisa. Alisha kukiri kuwa changamoto za kibajeti zipo. Mariam Chibwalo hajaacha mikono yake iwe mfukoni. Katika kipindi kifupi cha uongozi wake, kata Chuno imegeuka kuwa eneo la ujenzi wa maboresho ikigusa sekta muhimu kuanzia biashara hadi usalama. Kutoka kwenye giza lililokuwa linatanda nyakati za usiku hadi kwenye kuta za shule zinazohitaji ulinzi, Mariam ameweka alama yake. Hebu tumsikilize akichambua miradi hii ambayo sasa ni lulu kwa wakazi wa Chuno. Eh, miradi hiyo ambayo inaendelea katika kata yangu kuna mradi wa ujenzi wa wa wa wa ofisi ya, ya, ya kata ambayo tulipewa milioni kumi na manispaa na sasa hivi inaendelea vizuri, inaendelea vizuri, tumefika sehemu nzuri kabisa. Muda si mrefu tutahamia kwenye hiyo ofisi. Tumefanya ukarabati mzuri kabisa na mkubwa, milioni kumi imeingia na bado kuna ukarabati mdogo tu ambao tunatarajia tutamalizia baada ya miezi miwili ijayo, tunaweza tukaamia kwenye hiyo ofisi. Lakini pia kuna ukarabati wa soko, tuliingiziwa fedha katika soko vuja kidogo kama na kitu hivi, milioni zote tumefanyia, hakuvuji tena. Lakini pia katika mfuko wa jimbo ilivyoingia, bahati nzuri, nipo katika kamati ya mfuko wa jimbo, tuliomba fedha kidogo kwa ajili ya kumalizia kuweka nguzo za fensi ya shule. Siku ile ya mwanamke duniani sisi tuliadhimisha kwa kupitia wanawake walijitokeza kuja kusaidia pale mafundi tukatengeneza hiyo na tuliingiza milioni mbili lakini pia kuna milioni tatu na laki nne ni mm, ujenzi wa choo kule mwaloni kule miseti kwa ajili ya wale wavuvi sehemu ambayo wataweza kujisaidia hivyo hizo fedha zimeingia na tumeshaanza kuzifanyia kazi lakini sasa hivi tupo ndo tumeanza kukaa kamati juzi hapa kwa ajili ya hiyo mwalo kule kwenye mwalo kwa ajili ya choo niweka mtaa pale nani miseti darajani, kwa sababu pale usiku walikuwa wakipita, ukipita usiku pana giza. Kwa hivyo nikaweka taa angalau tu, watu wakiwa wanapita kama mtu atakufanyia uhalifu wote maanake utakuwa unamfahamu ule ni fulani, hiyo. Lakini pia niliweka ukobichi pale kwa ajili ya ujasiriamali, lakini bado Nimeaijakizi vizuri pamoja na nimeweka zile taa na mpango sasa hivi. Lakini hata hivyo, katika nilipoingia katika mfuko wa jimbo nikiwa kama mwanakamati, nilipambana kidogo ili angalau tutengeneze pale mazingira yawe mazuri, na fedha iko tayari sasa hivi, tunasubiri kipindi kitu cha mfuko kikiisha, basi patengenezwe vizuri kwa ajili ya wajasiriamali wale ambao wanafanya biashara pale eneo lile la kokobichi. Baada ya kuona utekelezaji wa miradi ya taa, ukarabati wa masoko na ulinzi wa shule, swali linabaki kuwa je, ni nini hatima ya kata ya Chuno chini ya uongozi huu? Sasa mimi natarajia, matarajio yangu nifanye vizuri. Naendelea kumwomba Mwenyezi Mungu kila siku anijalie katika kazi zangu, nifanye vizuri. Changamoto haziwezi kukosekana, kwa sababu sisi tunajuana, wapo wanawake wengine hawapendi, lakini wapo wanaume wengine hawapendi. Kwa hivyo huwezi kuwa kiongozi wote wakupenda, wapo wengine watakuweka challenge, lakini zile zitakazo kusababisha wewe sasa usimame vizuri Eh, zile changamoto wewe unazigeuza unazifanya kwako kama ni fursa, unafanya vizuri kwa sababu kuna mwingine anasema lakini na wewe mwenyewe unatafakari unasema hili kweli? Lazima wewe unachangamua unajua kuchanganua kwamba hili ni, hili kweli huyu pamoja amesema lakini tu inawezekana saa nyingine amewasilisha vibaya lakini wewe mwenyewe ukitafakari unajua kwamba jambo hili ni kweli na nataka nilifanyie kazi. Ushirikiano ni mzuri, kiukweli mimi na shirikiana nao vizuri, nafanya nao kazi vizuri, maeneo ambayo nataka labda nifanye kazi vizuri nafanya nao kazi vizuri, vijana nafanya nao kazi vizuri hasa kwenye swala la mikopo kwa sababu hata wakati nipo jukwani mara nyingi nilikuwa nazungumzia sana swala la mikopo. Yani mimi napenda sana kumwona mtu anajishughulisha, ana uchumi wake mwenyewe. Kama mwanamke basi awe na uchumi wake mwenyewe, na kama ni kijana ni kuona unapambana, unahangaikia maisha. Juzi hapa nimekaa na kikao na vijana hivyo, malalamiko mingine walikuwa na nani kasema hapana, twende tukae, tukae na wataalamu. Tumekaa na wataalamu basi nzuri, tumeelekeshana vizuri, mapungufu ya wananchi tumeambizana kama wananchi ona, wana mapungufu moja mbili tatu. Kwenye mapungufu ambayo yanahusu wataalamu, tumesema tumezungumza na tumefika sehemu, tumekaa pamoja, tumezungumza vizuri, sasa mambo yetu yanakwenda vizuri. Katika kuhitimisha mazungumzo yetu, diwani huyu ametoa rai kwa wanawake wenzake nchi nzima, akiwataka watoke kwenye kivuli cha hofu na kuingia kwenye uwanja wa maamuzi. Kweli niwaombe tu kwanza, wasiofu chochote na kwenye hizi nafasi za uongozi wasiofu chochote. Mimi naomba niwatie moyo, kupitia fursa hii niwatie moyo, zikitokea nafasi za uongozi zote wagombee. Hulu ndio unaanza kujifunza, unaanza kujifunza hata kwenye nafasi za uongozi za vikoba wanawake wanaanza kujifunza kuanzia chini. Ukifika juu kwenye vikopo kuna changamoto, zipo changamoto nyingi sana. mwanamke shanga hasa, mimi niwatie moyo wagombee hizi nafasi ili sasa wataanza kujifunza kule, lakini huku juu itakuwa wao kama ni darasa, darasa limejifunza juu huku juu, sasa wanakuja kama wamekuwa wamekuja kufuzu. Kwa hivyo niwaombe sana wajitokeze kwa wingi, wagombee nafasi za uongozi, wasiofu chochote. Changamoto zipo, lakini changamoto zinaenda kukujenga changamoto kizigeuza tu zinakuwa fursa kwa mwananchi wote au kiongozi yote hawezi kuogopa changamoto ili wewe uweze kusimama lazima changamoto ziwepo utajua mapungufu yako lazima uyajue lakini pia lazima uandike uweke mpango kazi wako kwamba mimi nataka mpaka muda fulani mpaka muda fulani wewe nimefanya kitu fulani kwa hivyo muda wa siku muda, muda utakapofika manake unajipima unaona sasa kwamba kumbe, nilisema kuanzia muda fulani mpaka muda fulani nitakuwa nimefanya kitu fulani lakini kama hujafanya manake tayari sasa unajijua kwamba uko nje ya muda safari mwanamke huyu kutoka kata ya chuno ni funzo kuwa Uongozi haupimwi kwa jinsia bali kwa uthubutu na maono, kutoka mgombea namba tisa ndani ya chama chake hadi kuwa diwani wa kuchaguliwa na wananchi na kuwa sauti ya maendeleo ya watu wa kata ya Chuno. Asante kwa kuwa nasi kwenye makala haya maalum. Mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine. Mwandaji wa makala haya ni mimi Mwana Ahmis Chikambu, nikishirikiana naye Mwanaidi Kopakopa.