Tupo, tupo na wataalamu wetu kutoka mamlaka ya hali ya hewa Tanzania mm, uh, kanda ya kusini tupo no, na Elewa Msomba ambaye ni kaimu meneja uh, TMA kanda ya kusini lakini, pia tupo na Renato Sikapenda ambaye ni afisa mfawizi uh, kutoka kituo cha hali ya hewa kilimo na Liendele, kama ambavyo unavyofahamu uh, taasisi ya utafiti wa kilimo TARI hapa na Liendele kuna kituo pia kipo pale, kwa hiyo ndiko ambako yanakotokea. Karibu sana. Asante sana watanzania wa, wa wanamtwara na wasikilizaji wa Jemefema, angehitaji kufahamu kikubwa ni nini hasa ambacho ametuletea kwenye siku ya leo? Asante uh, kama nilivyotambulishwa, naitwa Elewa Msomba, ni kaimu meneja mamlaka ya hali ya hewa ya kanda ya kusini. Kanda ya kusini ya mamlaka ya hali ya hewa inachukua mikoa mitatu uh, Mtwara, Lindi na Ruvuma. uh, siku ya leo ni muhimu E, duniani kote kwa maana kwamba e, mwaka 1950 tarehe 23 mwezi Machi, siku kama leo, shirika la hali ya hewa duniani lilizaliwa rasmi, manake lilianzishwa na utaratibu wa kupima hali ya hewa ulianzishwa, e, ulikuwa rasmi kwa nchi mbalimbali duniani. Na siku hii imekuwa ikiadhimishwa kila mwaka kuanzia siku hiyo na Tanzania kama mwanachama wa shirika la hali ya hewa duniani tunaungana na mataifa mengine kwa siku ya leo kuadhimisha siku hii muhimu ya hali ya hewa duniani, na kwa leo tunaadhimisha miaka sabini na sita tangu shirika hili lianzishwe. Hmm, na kila mwaka maadhimisho yanapofanyika kunakuwa na na kauli mbiu kauli mbiu ya mwaka husika, na mwaka huu kauli mbiu inasema E, pima hali ya hewa leo kesho iwe bora. Ndio mm. kilichotuleta hapa, ili tuweze kuzungumza na wananchi wajue tunasherehekea namna gani siku hii ya hali ya hewa duniani. okay. Pengine pamoja na kusherehekea hii kukuna, kuna elimu yoyote ambayo inatolewa ndio na mahususi ya siku hii ni kwamba tunajitoa kutoa elimu e, za hali ya hewa kwa kwa wananchi. Na kwa nini tunasema kwa nini kauli mbili ya mwaka huu inasema pima hali ya hewa kesho iwe bora hmm? ni kwamba e, upimaji wa hali ya hewa ndio e, uti wa mgongo wa shirika la hali ya hewa duniani, kwa sababu bila kupima hali ya hewa hakuna ambacho unaweza ukajua. Kwa mfano, huwezi e, uka, ukafanya utabiri wa matukio ya hali ya hewa yajayo. Hmm. lakini pia bila kupima huwezi ukajua takwimu za matukio ya hali ya hewa ya miaka iliyopita nyuma, lakini pia e, tunasema huwezi ukawa na majibu ya kisayansi ya kwamba hali ya hewa ikoje kwenye maeneo husika. Ndiyo hasa tunasema pima hali ya hewa leo ujue kesho. No, okay. Na, ni muhimu ili kwa wananchi kujua kwamba au jamii kuelewa kwamba unapopima hali ya hewa basi utaweza kutambua kesho yako ikoje kwa upande wa hali ya hewa. Kupitia siku hii mwananchi atafahamu uh, namna ya kuweza kukabiliana na hali ya mabadiliko ya tabia nchi, ndio kwanza ukiacha kukabiliana ma, e, na, na matatizo yanayotokana na, na mabadiliko ya tabia nchi. Tunataka mwananchi ajue, eh, tunaposema utabiri wa kesho tunaanzia wapi? Mm, ndio hasa kilichotuleta kwamba unaposema utabiri wa kesho utakuwa na maeneo yatakuwa na hali ya hewa fulani basi tunaanzia kwenye kupima na kupima, tunahusisha e, mitambo mitambo ya kupima e, jotoridi, mitambo ya kupima mvua, tuna mitambo ya kupima unyevunyevu, kupima jua, kupima e, upepo na kadhalika. Kwa hiyo hiki ndo hasa kilichotuleta hapa. Sasa baada ya kupima mm, takwimu hizi zinachakatwa kitaalam mm, na kuhifadhiwa, lakini pia zinatumika kwa ajili ya kuandaa utabiri. E, utakaoweza kujitokeza kwa masaa yajayo na hadi siku za mbeleni mm. Lakini pia taarifa hizi kwa sababu zinatunzwa, tunatengeneza e, mchakato wa kisayansi kwamba kuanzia miaka kadhaa ya nyuma hadi hapa tulipo mm. Tulikumbana na hali ya hewa ya namna gani katika maeneo fulani kwa kipindi fulani mm. Ndicho hasa na chote yote haya yanatokana na kupima kwanza. Na okay, pengine kwa msikilizaji ambaye anatusikiliza hivi sasa angehitaji kufahamu, kwa sababu tunasema hali ya hewa, hali ya hewa, hali ya hewa yeah. hali ya hewa ni nini? Hali ya hewa e, ni mabadiliko ya anga ya wakati wowote, e, iwe asubuhi, mchana, usiku, yale yeah. mabadiliko ya anga linalokuzunguka kuanzia usawa wa ardhi kwenda juu yeah. Basi chochote tunachokiona kinabadilika kwenye anga ndiyo mabadiliko ya hali ya hewa, inaweza ikawa ukajihisi baridi, ukajihisi joto, ukahisi upepo unapita eneo hilo, ukahisi mvua, ukaona mawingu kwenye anga. kwa yote hayo ni hali ya hewa. Okay. Ndio pengine kuna kuna, kuna tofauti kati ya utabiri wa hali ya hewa na mabadiliko tabi ya tabia nchi n yani, hali ya hewa na mabadiliko tabi ya tabia nchi ndio Eh, unaposema utabiri wa hali ya hewa mara nyingi tunazungumzia eh, ni, ni, ni, ni yale matukio ya muda mfupi hmm, unaokuja mara nyingi ni yale yajayo hmm, ndiyo utabiri. Tunapozungumzia mabadiliko ya tabia nchi ni kuangalia eh, tangu tulikotoka, kwa maana kama tumesema tunapima, alafu tunaweka kwenye kumbukumbu kwenye kumbu, ili tuje kufanyia utafiti kuangalia mekumbana na nini kwa miaka kadhaa iliyopita hadi hapa tulipo sasa. Ile hali ya kukumbuka tulikumbana na nini au hili joto tunapima kuanzia miaka 1950, e, mia au miaka 30 iliyopita hadi hmm, sasa hivi ukaangalia kwamba kuna joto linaongezeka au linapungua. Hiyo ndio mabadiliko ya tabia nchi oh. Lakini unaposema e, utabiri wa hali ya hewa ni pale tunaposema hali ya hewa ijayo, mm. tutakumbana na nini baada ya masaa mawili au masaa ishirini na nne au msimu kwamba kutakuwa na mvua inayozidi kiwango au kutakuwa na mvua ya, ya wastani. Hiyo sasa ni utabiri na, okay. kwa maana kwa maana hiyo inaweza kawa ni within 24 hours au kipindi cha miezi kadhaa, na, na tabia nchi maanake inaweza ikachukua zaidi ya miaka e, utabiri wa hali ya hewa e, ni, ni, ni, ni, ni kuanzia sekunde na, hadi misimu, msimu mmoja miwili, okay. Sasa unapozungumzia miaka, miaka miaka miaka labda mitano e, kumi miaka thelathini ni mabadiliko ya tabianchi kisayansi, in, ina maneno mawili tofauti, hmm. Kwa maana kwamba ukizungumzia msimu wa kwanza na wa pili, tunasema ni utabiri wa hali ya hewa e, lakini unapokwenda zaidi miaka mitano kumi, tunasema climate variability yeah. Climate variability kwa Kiswahili bado tu ni mabadiliko ya tabia ya nchi. Unapochukua yeah, miaka thelathini na zaidi a, thelathini na thelathini na zaidi, hiyo sasa tunasema climate change na pia inakuwa ni mabadiliko ya tabia ya nchi. Kwa hiyo yeah, kwa Kiswahili ni neno moja linachukua yote hayo. Kwa hiyo kwa, kwa kifupi tuseme utabiri ni niku, kuanzia sekunde chache hadi msimu ni chache. hizi tabiri za hali ya hewa pengine hmm, zimekuwa na umuhimu gani kwenye shughuli za kijamii? Ndio kwamba kwa nini tunatoa utabiri wa hali ya hewa, ndio maana tunahimiza wananchi waweze kuwa karibu na vyombo vya habari kila siku, ili kupata utabiri wa hali ya hewa wa saa 24 tunaotoa ni kwa sababu, tunaposema pima hali ya hewa leo, kesho iwe bora, tunamaanisha kwamba mwananchi ataweza kutambua au kujua kesho kuna hali ya hewa ya namna gani lengo ni yeye kufanya maandalizi mapema ya shughuli za kesho. Kama ulikuwa unaenda kwa mkulima, kwa mfano, anaamka kesho akapiga dawa kwenye shamba mm. la mikorosho au shamba la, la, la, la, mahindi na kesho imeambiwa kuna mvua, huwezi ukapiga dawa, maana kunafanya maandalizi. Kwa hiyo tunakwambia mapema ili ujitambue kesho kutakuwa na hali gani, na ufanye maandalizi kwa ajili ya shughuli zako za, za kijamii mm. tangu tumetoa utabiri e, wa msimu wa elfu mbili na ishirini na tano ishirini na sita Mvua zetu zimeanza wiki ya pili ya wiki ya kwanza na ya pili kwa maeneo baadhi ya maeneo ya mwezi Desemba 2025. Uh -huh. Na, na tunategemea mvua hizi zitakoma wiki ya mwisho, wiki ya nne ya mwezi wa nne na wiki ya kwanza ya mwezi wa, wa tano kwa baadhi ya maeneo ya mikoa ya Lindi, Mtwara na na Ruvuma. E, nusu ya kwanza ya msimu kuanzia Novemba hadi mwezi wa kwanza kulikuwa kuna changamoto ya mvua maeneo mengi lakini kama tulivyosema kwamba kutaimarika mifumo kwa nusu ya pili, ndicho hicho tunachokishuhudia sasa hivi, kuna mvua karibu maeneo mengi mm. Kwa hiyo tunategemea e, tutaendelea na hali hii, japo kikawaida mwezi wa tatu ndio unakuwa na mvua nyingi kuliko miezi mingine yote. Kwa hiyo tutaendelea na hii mvua mwezi wa tatu huu, mwezi wa nne itaanza kupungua ile kasi, lakini itaenda hadi wiki ya nne ya mwezi wa nne na Wiki ya kwanza mwezi wa tano, k kwa maana kwenye kwenye upungufu kidogo wa mvua itaanzia ni mwezi wa nne pengine. E, ndo hili ambayo tulikuwa tumelitarajia kwenye tabiri zile za msimu, ndio ndio tulitarajia, kwa sababu mifumo inayotuletea mvua ilikuwa na viashiria vya upungufu wa mvua kwa msimu wa nusu ya msimu mm. na mifumo hiyo ilionyesha kwamba kutakuwa na kuimarika kwa mifumo ambayo inatuletea mvua kwa nusu ya pili, na ndio hii tunaiona kwamba ile mifumo sasa imeimarika, na ndizo hizi mvua tunaziona katika maeneo mengi mm. -hmm. ndio chini ya wastani. Ni, ni, ni kweli, hizi ndizo mvua tunasema ni chini ya wastani, kwa sababu mara nyingi tunaangalia uwiano wa msimu. Unaposema chini ya wastani e, ni, eh, ni kwamba tunaangalia miaka thelathini thelathini mm. ya tangu msimu kwenda nyuma kwa ile takwimu tulizozitunza. Kwa mfano mvua, wastani wa mvua kwa mkoa wa Mtwara kwa miaka thelathini ni kiasi gani? mm. Sasa tunaangalia mvua tutakaoipata kwa msimu ujao, iko ndani ya wastani ule wa miaka thelathini au iko chini. Kama tunatarajia mvua itakuwa chini ya ule wastani wa miaka thelathini kwa mkoa wa Mtwara, tunasema mvua itakuwa chini ya wastani. Kama tunatarajia mvua ambayo itaendana na itakuwa sawasawa na wastani tutasema itakuwa ni mvua ya wastani. Na ikiwa tutapata mvua ambayo tunategemea kuwa na mvua ambayo itakuwa ni juu ya ule wastani wa miaka 30, tunasema kutakuwa na mvua juu ya wastani. Mhm. Uh-huh. Hiyo ndio lugha tun. Mimi nawashauri kwa sababu mbinu za asili zilikuwa zinafanya vizuri miaka hiyo. Kwa maana kwamba watu walikuwa wanatumia viashiria fulani vya msimu kugundua kwamba ni msimu fulani unaanza. Sasa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, vile viashiria vingi vimeanza kupotea. Kwa mfano, wengine walikuwa wanatumia uoto wa asili mm. kwamba inapofika msimu fulani basi kuna kuwa na uoto fulani unajitokeza, au kuna wadudu aina fulani wanajitokeza. Sasa mm. kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi e, aina hizo labda za wadudu au uo uoto umeanza kupotea, na unapotea kwa mazingira moja, ni ku mabadiliko ya tabia nchi ambayo yamechangiwa na shughuli zetu sisi binadamu. na Okay. Yeah. So, tunaona tunaona, uh, mabadiliko ya tabia nchi ndiyo ambayo me, yamekuwa yamekiathiri zaidi hasa kwenye upatikanaji wa mvua wa, wa kwenye maeneo yetu. Jamii inapaswa kufanya nini ili kuboresha ile mifumo ya mvua na kuweza kupigana na mabadiliko ya tabia nchi? Uh, kikubwa ambacho tunawasihi wananchi ni kutunza mazingira kwamba wananchi wawe na tabia ya urafiki kwenye mazingira, tusiwe na tabia za kuharibu uoto wa asili pasipokuwa na sababu za msingi, kwa sababu hali ya hewa na uoto wa asili, au hali ya hewa na na, na, na, na miti hmm. ukijani ndio rafiki. Sasa tukikata miti, ina maana tutakuwa na tunabadilisha kwanza zile tabia za hali ya hewa kwenye maeneo yetu mm, ndio kinachotokea. E, e, e, kuna kuna uhusiano wa kwa mfano naliendele kutengeneza na kuwa na mazingira mazuri ya misitu na mvua kunyesha kwenye eneo hili, yaani, pale unapotengeneza mazingira mazuri, kuna uwezekano wa kuwa ni conducive kwa mvua kunyesha wakati wote. Inategemea, kwa sababu hali ya hewa imegawanyika, e, tunaita ni hali ya hewa ya, ya kwenye eneo dogo lakini kuna hali ya hewa inayotokana na mifumo mikubwa hmm. Sasa mara nyingi mifumo inayotunufaisha ni ile mifumo mikubwa, kwamba wewe kwenye eneo dogo ukihifadhi na maeneo mengine wakaharibu hmm. E, unaweza usinufaike wewe kwanza, kwa sababu mifumo mikubwa itakuathiri pia, lakini kama umehifadhi kwa mifumo midogo, inategemea pia viashiria vingine kwamba kuna miinuko kwenye eneo lilopo. Kama miinuko ipo basi na ume- umepanda milima, e, miti kwenye hiyo miinuko, ni rahisi ukanufaika kuliko wenzako mm -hmm. Kwa sasa hivi e, tuweke wazi kwamba tumejitahidi kutoa taarifa za hali ya hewa za utabiri ambazo ni sahihi kwa asilimia themanini na nane, kama unavyojua na e, neno lenyewe utabiri mm -hmm. Siyo asilimia mia moja kuna asilimia hapo ambazo hatujazifikia. Na kwa nini hatujazifikia? Ni kwamba hatujatoa utabiri kwa maeneo madogo madogo, tunaishia utabiri kwenye maeneo makubwa. Kama tunavyo watolea utabiri wa wananchi, tunasema mkoa wa Mtwara hmm, kutakuwa na mvua e, Masasi asipoona mvua ikanyesha Ndanda hatajua kwamba maeneo ya Ndanda mvua imenyesha, no. Kwa sisi tunapoona mvua imenyesha kwenye eneo lolote la Mtwara Mtwala kutakuwa na mvua, lakini tunajitahidi. Kushusha chini kwa sasa hivi, tunatoa utabiri wa kwenye maeneo madogo, kwa maana kwa ngazi ya wilaya e, kwa kanda ya kusini, bahati nzuri wilaya zote, utabiri tunaotoa kila siku naam. Changamoto ni namna ya kufikisha ule utabiri wa kila wilaya kwa wananchi kwa sababu ya ukitaka kuchanganua kila wilaya basi tutakuwa na nafasi kubwa sana ya kupewa kwenye vyombo vya habari sasa. Mm, ili kurahisisha hilo tuna taarifa ziweze kufika kwa wakati kwa umuhimu wake, tunatoa taarifa za kimkoa kupitia kwenye vyombo vya habari. Okay, pengine tuje kwako Renatus. Tumeona leo kwenye utabiri wa hali ya hewa tunaambiwa baadhi ya maeneo itakuwa na mvua kubwa kwa mikoa hii ya kusini, Lindi pamoja na Mtwara. Upo kwenye kituo cha utafiti wa kilimo kwa maana hiki cha, cha, cha, cha, cha, TMA hapa. Unawaambia una nini wakazi na wasikilizaji ambao nasikiliza hivi sasa kutoka ukanda wa kusini juu ya hali ya hewa kwenye maeneo yao. Karibu. Okay, asante sana, mimi nachoweza kuwaambia wadau wa hali ya hewa wakiwemo wakulima ni kwamba wanatakiwa wachukue tahadhari zile zinazostahili, kwa sababu utabiri wa hali mbaya ya hewa unapokuwa umetolewa basi wanatakiwa wachukue tahadhari zile zinazostahili yeah, ili waweze kuepuka athari zinazoweza kutokana na hiyo mvua kubwa. mm -hmm. Yes. Okay. Pengine kwa upande wa wa swala la kilimo wazingatie uh, vipi? Uh, kwa upande wa kilimo kwa sababu tayari mvua imeanza kunyesha muda mrefu na sasa hivi inaendelea na sasa tunaelekea mwisho wa msimu. Kikubwa ambacho naweza nikawashauri kwa sababu utabiri tunaoutoa huwa kuna wadau wengi ambao tunashirikiana nao. Kuna wataalamu wa kilimo kila kata na kila kijiji, wanaweza wakawaona, wakawapa ushauri ni namna gani wafanye kutokana na e, ni namna gani wafanye kuepuka athari zinazoweza kuendelea kwenye mazao hmm. ya huo ndo ushauri wangu. kwa sababu kuna watu sasa hivi bado wanaendelea kupanda na hapa tunaona utabiri unaenda ukingoni, kwa maana hali ya mvua zinaenda ukingoni mwezi wa nne wa tano, zinakuja kukata. Ni kweli kuna watu wanazo zile taarifa za zamani kwamba mvua zinaendelea kunyesha na wanaona zimezidi kuwa nyingi kwao, wanaamini zitaendelea kuwepo. Ninachoweza kushauri ni kwamba wajue kwamba mvua zitakwisha wiki ya nne ya mwezi wa nne na wiki ya kwanza mwezi wa tano kwao. Kama mtu anapanda, hakikishe mazao anayoyapanda yanaweza yakastahimili kiasi cha mvua iliyobaki. Kwa hiyo ili aweze kufanikiwa na hilo, ni lazima tu awaone wataalamu wa kilimo waweze kumwelekeza ni mbegu zipi zitafaa kuendana na kiasi cha mvua au muda wa mvua zinazoonyesha. turoba kinao mm, tumemsikia meneja akizungumzia utabiri wa kanda mzima na ametaja vituo ambavyo vimekuwa vikifanya kazi ambavyo vinajitegemea wenyewe na vingine ambavyo vimekuwa vikitegemea mifumo mingine huko kituo cha hiki cha kilichopo kwenye taasisi ya kilimo kina kinafanya kazi kwenye eneo lipi? Kituo cha hali ya hewa na kilimo na Lendele kinafanya kazi kwa kufuata mifumo miwili hmm. Kwanza kinafanya kazi za anakuwepo mtaalamu ambaye anachakata anachukua zile taarifa na kuzifanyia kazi hmm. Lakini vile vile kipo kituo ambacho kinajiendesha ambacho mtaalamu anakuwa na access ya kufuatilia zile taarifa za hali ya hewa kwao tuseme, kwa kituo cha hali ya hewa na Lendele ni kama tuna vituo viwili katika sehemu moja. Hmm. Yes, ambavyo vinafanya kazi tofauti, vina, vinafanya kazi moja. Hmm. Kwa sababu sasa hivi mamlaka ya hali ya hewa inakwenda katika mfumo wa kidijitali, ndio maana tumeweza kuweka vi, vituo vinavyojiendesha na vile vinaendana sana, sana sana na habari ya teknolojia. Hmm, kwamba kituo kinakuwepo sehemu, wewe huko ofisini kile kituo kinakutumia taarifa nah, ukiwa ofisini lakini bado una nafasi ya kwenda, kuna vituo vile vifaa vya kawaida, yani tunasema zile traditional weather, weather instrument vile vya kawaida tulio vizoea wewe hmm. unaenda unachukua zile taarifa, afu unalinganisha na taarifa zile za mtambo wenyewe ambazo umekutumia pale, kwa maana vipimo vya tari na TMA vinafanana. Hapana uh, kile ni kituo cha mamlaka ya hali ya hewa Tanzania ambacho kiliwekwa kwenye taasisi ya TARI, ili watafiti waweze kupata taarifa za hali ya hewa kwa wakati, wajue mifumo ya hali ya hewa inaendaje, ili waweze kupangilia shughuli zao za utafiti na wakulima kwa ujumla. Kwa hiyo tuseme kila kanda ambapo kuna kituo cha TARI kuna kituo cha mamlaka ya hali ya hewa Tanzania. Sawa, msikilizaji, so, tupo na wataalamu kutoka mamlaka hali ya hewa Tanzania, tupo na kaimu meneja Elewa Msomba ambaye ni kutokea mamlaka hali ya hewa kanda ya Kusini lakini pia tuko na Renatus Kapenda ambaye ni afisa mfawizi kutoka kituo cha hali ya hewa katika kituo cha utafiti wa kilimo TARI Naliendele. Na kikubwa tukiangazia umuhimu wa hali ya hewa na tukihusisha juu ya siku ya leo ambako dunia inaadhimisha siku ya hali ya hewa duniani. E, ni kwamba tunapotoa utabiri, tunatoa utabiri wa hali ya hewa kwenye eneo husika kwanza tuna mambo mawili utabiri wa hali ya hewa lazima uambatane na eneo, lakini pia uambatane na muda, kwamba unatoa utabiri kwenye, kwa muda fulani kwenye eneo fulani, ndicho kinachotokea mm. Mara nyingi tukitoa utabiri kama nilivyosema, tunakuwa tunatoa utabiri hadi wa e, wilaya, lakini tunaopeleka kwa wananchi au kwa mlaji ni utabiri wa kimkoa, na hii inatokana kwa maana kwamba ile nafasi tunaoipata kwenye vyombo vya utangazaji haitoshi kuweza kuchakata wilaya moja moja. mm. E, ni kwamba utabiri tunaotoa kwamba Mtwala kutakuwa na mvua kesho. mm. sisi tunafanya tathmini ya ile mvua tulio, utabiri tuliotoa Mtwala kutakuwa na mvua, je mvua ile imenyesha? Na mara nyingi mvua hainyeshi e, eneo lote la Mtwara yeah. inaweza ikanyesha kwenye eneo dogo mm. la Mtwara inaweza likanyesha na nyamba tu eh, lakini Mtwara mjini yes, mvua isinyeshe. Inaweza kanyesha na nyamba, Mtwara mjini haijanyesha mm. Sasa kwa sababu tulisema mvua itanyesha Mtwara, ndio mtu aliyepo Mtwara mjini anasema hali ya hewa wamedanganya mm. Lakini kwenye tathmini yetu tunajua kwamba Mtwara mvua imenyesha maeneo ya Nanyamba mm. Sasa kwa nini maeneo mengine yasipate mvua? Ndio hiyo tunakuja kwamba kwenye kupatia kwetu tunakuwa na asilimia themanini na nane Okay, badala ya mia moja. Ndicho kinachotokea tukiwa tuna tunaelekea tuna, tuna ukingoni. Uh, pengine sasa, mnatoa ushauri gani kwa wananchi na wakulima wanaopatikana katika mikoa yetu ya kusini, Lindi, Mtwara pamoja na Ruvuma juu ya namna kuweza kutumia ipasavyo uh, zile taarifa za utabiri wa hali ya hewa? Uh, mi nina washauri kwa sababu kanda yetu na wakulima na wafugaji na wenye shughuli zingine za kiuchimbaji e, kutumia vizuri hii mvua iliyobaki kwa maana ya mwezi wa nne na hasa mwezi wa nne mm, kwa sababu mwezi wa tatu tunaelekea mwishoni. Kwamba kama watu wana uwezo wa kuvuna maji basi waweze kuvuna maji. Lakini kwa sababu mvua imetusaidia kutengeneza uoto wa asili mzuri, wale wenye wenzetu wafugaji wataangalia namna gani waweze kutunza E, ule uoto kwa ajili ya mifugo kipindi mvua itakapokuwa imekata lakini halikadhalika kwa wavuvi e, ni kuendelea kufuatilia taarifa zetu za kila siku, kabla hajaingia kwenye shughuli zake za uvuvi, basi apate taarifa zetu kwanza, kujua bahari ina tabia gani, ili asija akaingia huko, basi akapata hasara ambazo zingeweza kuepukika. Okay, mimi ushauri wangu Ninaomba wananchi waendelee kufuatilia utabiri unaotolewa na, na, na mamlaka ya hali ya hewa kwa kuwakumbusha kwamba mamlaka ya hali ya hewa huu inatoa utabiri wa saa 24, eh, unatolewa utabiri wa siku tano, siku kumi na mwezi. Sasa utabiri wa mwezi ni muhimu sana kwa mfano unapotoka utabiri wa mwezi wa nne na huu unatoka mapema sana. Ni muhimu mdau yeyote ajue kwamba kumbe mwezi wa nne itakuwaje? Kwa hiyo nashauri kwamba wadau waendelee kufuatilia kwa ukaribu utabiri wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania. Sawa, msikilizaji tulikuwa na uh, maafisa ama wataalamu kutoka mamlaka ya hali ya hewa kanda ya Kusini. Tulikuwa na Elewa Msomba ambaye ni kaimu meneja kutoka mamlaka ya hali ya hewa Tanzania kanda ya Kusini, lakini pia tulikuwa na Renato Skapenda ambaye ni afisa mfawizi kutoka kituo cha hali ya hewa uh, katika kituo cha utafiti wa kilimo Tali na Liendele, na kikubwa tukiangazia Uh, siku hii ya leo ya tarehe 23 ya mwezi huu wa tatu mwaka 2026 ikiwa tunaadhimisha siku ya hali ya hewa duniani. Na kwa leo kwa mkoa wetu wa Mtwara tunaadhimisha shule ya sekondari eh, sekondari na Liendele ambako wanafunzi watapata kufahamu na kujua umuhimu wa hali ya hewa. Sawa, si tukamilishe kivyo msikilizaji kwa siku hii ya leo na kubwa na katika kuadhimisha siku ya hali ya hewa duniani. Mi naitwa Mwana Hamis Chikambu, mwenzangu ni Musa Mtepa. Tukutane siku ya kesho, panapo majaliwa. Baibai.