Sasa hivi tunaungana na wageni wetu ambao wako hapa studio. Uh, tupo na uh, maafisa wa jeshi la zimamoto na uokoaji uh, mkoa wa Mtwara ambao wako hapa kwa ajili ya kuja kuzungumzia kuhusiana na suala zima la matumizi sahihi ya gesi ya kupikia majumbani na hatua ambazo Uh, unaweza ukazichukua pale changamoto zinapojitokeza. ni kukaribisha sana mrakibu uh, msaidizi wa jeshi la zimamoto na uokoaji uh, Ambrosi Ndunguru, karibu sana kwenye studio za JFM. Asante sana ndugu mtangazaji, kama ambavyo umenitambulisha nami naomba nirejee tena kujitambulisha, naitwa mrakibu msaidizi Ambrosi Ndunguru, lakini vilevile vile ni afisa wa operesheni wa mkoa huu wa Mtwara lakini vile vile ni afisa wa wilaya hii ya Mtwara kwa maana afisa wa zimamoto wa wilaya hii ya Mtwara. mm -hmm. Kwa hiyo kama ambavyo umesema ndugu mtangazaji eh, mada ambayo ume umeitanguliza kuisema kwamba ni matumizi sahihi ya gesi ya kupikia gesi ya kupikia majumbani, si ndio? Naam, sawa. So, na sisi kama zimamoto tuna kimsingi tuna majukumu makubwa matatu. Tunasema tuna zima moto yaani kwa, yani kwa maana tunaokoa maisha ya watu, tunaokoa mali afu tunazima moto mm. Lakini hili haya majukumu matatu yaweze kutumia, lazima tutoe elimu kwa wananchi, maana e, studio tuko hapa kona moja, kati ya elimu tunayotoa ni hiyo ya matumizi sahihi ya mitungi ya kupikia E, gesi hizi za majumbani tunasema zinaema kwa makampuni mbalimbali. Sasa ili mwananchi aelewe vizuri, ndugu mtangazaji, lazima tuambie ile mitungi ndio hiyo tunayomaanisha, ambayo nyinyi wananchi mnaitumia, ina rangi tofauti tofauti, mingine ya njano, mingine ya kijivu, mingine mingine mekundu. E, kwa hizo ndo gesi ambazo tunazozungumzia hapa, ambazo wananchi nyinyi mnatumia kupikia majumbani. Kwa hiyo, kwa hiyo tukisema kwamba matumizi sahihi, tunasema kwamba kitaalamu ile gesi unapoinunua nyumbani, no uh, samani ndugu mtangazaji, ile gesi unapoinunua dukani, umeinunua dukani au duka unapouza gesi mm, ukishainunua kabla hujainunua, tunasema cha kwanza, hakikisha imepimwa, ina uzito ule unaotakiwa ambao umeonyeshwa kwenye mtungi. Kwa mfano eh, uh, unasema ile gesi ya kilo kumi na tano. Maana ile ni gesi lakini ule mtungi una kilo 28.5 point tatu point ngapi? Kwa hiyo mteja, hakikisha kwamba huo mtungi ambao umeununua una uzito ule ambao umeelekezwa, ambao umeandikwa pale kwenye mtungi. Hiyo hiyo ni usalama wa kwanza, lakini ya pili ni namna unavyosafirisha. Tunasema mtungi inabidi usafirisha ukiwa wima Sio umelala, kwa sababu ukiusafirisha ukiwa umelala una yaani, unauvurugia utaratibu wake, namna ambavyo unavyotakiwa una ukae mule ndani nisa. Alafu ukishaufikisha sasa, ukiwa umelala vile, kwa mfano mteja akausafirisha ukiwa umelala ule mtungi, akifika nao pale nyumbani tena atausimamisha ili aweze kuutumia tena kwao, maanake ule utaratibu wake ambao umewekwa mule ndani ana uharibu. Kwa hiyo akianza kuutumia mule ndani, ile gesi inaweza ikatoka kwa wingi tofauti na jinsi inavyotakiwa kitaalamu. Yaani kwa mfano mimi napendaga watu kuwatolea mfano, kwa mfano una soda ya Coca-Cola umenu yani u, umeiagiza au umenunua dukani, unaenda kutumia nyumbani. hmm. Baba umemwa mtoto ameibeba ame, ame jinsi alivyoibeba ametikisa tikisa, tikisa mpaka anafika pale nyumbani, alafu ukaifungua, mda huo huo tu na opena chap, utaona ina inamwagika, si ndio? Inaweza simwagike yote, lakini baadhi tafani itamwagika. Maana yake nini? Mule kuna gesi imekandamizwa kwa presha, kwa hiyo unapoitikisa unaiongezea presha ukija ukiifungua soda ile na inamwagika, ila ukiibeba kwa utaratibu wake bila kuitikisa, ukifika nyumbani pale ukifungua, utaitumia vizuri sana. Kwa hiyo lakini, kingine umefika nao pale nyumbani, mtungi baada ya kutoka dukani kununua, ka nusu saa au zaidi ya nusu saa, ndipo uanze kutumia ule mtungi wako, kwa maana kuunganisha sasa kwenye kama ni ile ile tunaita bana ile ya kupikia au ule mtungi mdogo kuf, kufunga ile ile valvu yake kwa ajili ya kuweza kupikia au tuseme ile bana yake kwa ajili ya kuweza kupikia, kaa nusu saa au zaidi, usikae chini hapo, ni hatari. Kwa mfano ndugu mtangazaji, kuna tukio lilitokea a, kama miezi miwili imepita e, mtaa wa Mangamba, mtaa wa Mangamba chini Na. kata ya Mtawanya. Te tukio litokea, yule kijana alikuwa amenunua mtungi, yani walimwagiza bodaboda boda walete unajua so, juhi, mm. maisha tunavyoishi je watu tunafahamiana eh mm. bodaboda amletea akaleta ule mtungi bodaboda mpaka pale, ulikuwa mtungi mkubwa wa kilo gesi ya kama kilo kilo 15, na kama ule wa kilo 28 ule mkubwa no. kwa hiyo ilipofika yu, pale yule kijana sasa aka akaufungua akaanza akautumia akaanza akaufungua, wakati huo wakati huo huo Mwona eh? Hmm. Na bahati mbaya sasa kingine ambacho watu aturuhusu. Yaani kulikuwa kuna walikuwa wana mitungi mipa jikoni wanapikia. Kwa hiyo kuna ule mdogo wa kilo tano ule tunasema eh. Hmm. Kwa kuwa kuna ule wa kilo tano na ule mkubwa. Sasa ule ule mdogo ulikuwa tayari mama anaendelea kupika pale. Sasa so, kijana alipokufia pale akaufungua na ule. Ff. Kwa u, kufungua sasa gesi ikatoka kwa pressure kubwa. Ff. Yes, yeah. Ukaenda uka kwa sababu palikuwa kuna moto pale mm. Ukaenda kuna ule moto moto ukawa mkubwa pale. Yes, yeah. Ule kijana akaungua, tukafika pale sisi tukampeleka hospitali, akaendelea na ma na matibabu huko. Kwa hiyo tunachokisema usalama wa mtu ni mzuri sana, kwa ndomana ma usalama kwamba unapofika nyumbani na mtungi, kaa nusu saa au zaidi usifungue ule mtungi. Alafu kingine Ukifika pale nyumbani na ule mtungi, hakikisha hakuna moto mwingine unaowaka tena pale, yaani kwa maana kwamba kusiwe kuna jiko tena linawaka, wewe tena unaongelesha mtungi. hmm. Kama kuna jiko linawaka, zima, kwa sababu gesi inaweza ikatoka kwa ghafla, ikaenda kwenye ile, sisi tunasema ni moto ulio wazi. hmm. Ukaenda ukaambukiza uka pale moto akatokea mkubwa. Kuhakikisha jiko lako halina tena moto mwingine unawaka, ili pale unapoufungua au pale unapounganisha ali iwe vizuri pengine okay. Na, na, na, na, kuna, kuna sababu za uh, kufungua madirisha, milango wakati unatumia una, una ile gesi wakati un, unaitumia? Hmm. Aa, sio la, yani ni kawaida tu, sio lazima sana hmm. Lakini kama ikitokea changamoto sasa ndo tutaelekezana kwa namna ya, ku, ya kufanya kuna kufungua malisha, lakini kama unautumia tu kawaida wala haina shida, kwa unaweza tu ukawa ukao tu kuna mazingira tu, ya kawaida tu, lakini tunasema vi, ni vizuri kwamba kukawa jikoni kukawa kuna ventilation, yani kwa maana hewa inaingia na kutoka kutoka, na okay. Sasa umezungumzia na, kuhusiana na hizi gesi za kwenye mitungi ambazo sasa hivi tunaona jamii imeanza kuhama kwenye matumizi ya mkaa wakiwa wanatumia hivi, lakini sasa hivi kuna huu mtandao wa gesi ya asilia hii, nayo imekuwa na athari kama hizi uh, gesi za kwenye mitungi uh, mtandao kwa maana wa gesi asilia? Yes, zile za mabomba, za mabomba zile tunasema. Hmm. zile zile Ni, ni salama. Sasa zile ni salama, zote ni salama, sema sasa changamoto tu ni kwenye usalama wake kwamba wananchi wanabidi wapate elimu namna na, na sahihi ya matumizi. Mm. Kwa ila zile tunasema kitabu ni salama ni salama sana. Kwa sababu ile gesi asilia yenyewe ni nyepesi. Hmm. Yaani ni nyepesi kuliko hewa hii ya kawaida. Kwa hiyo ikivuja yenyewe ina ina kwa haraka inaenda juu. Kwa hiyo inapotelea hewani. Kwa okay, maana sio mzito kama hii ya e, kwa mitungi. Hii kwa mitungi yenyewe nzito ina kivuja inakaa chini. Okay. Kumekuwa okay, kume, kume, kume na matokeo mengi sana kwenye Uh, matumizi yasiokuwa sahihi ya, ya, ya mitungi ya gesi. Kwa maana mmekuwa ukipata taarifa nyingi sana za kulipuka kwa hiyo mitungi kwenye haya maeneo majumba. Saa hii taarifa ni kwa maana, kwa sisi jinsi tunapopokea taarifa, sasa kwa sisi taarifa zetu ni nyingi mm, kwa maana hata hivi, hata hivi mwezi huu wa kumi na mbili tuli, kwa tukio tulipata kule, tunasema shule ya msingi mitengo pale mitengo, shule ya msingi pale maeneo yale ya mitengo, tupata tukio la namna hiyo la gesi. Sasa ile tukio lake ile ilikuwa kwamba ule mtungi ulinunuliwa, bodaboda akaleta nyumbani pale, mtungi wa kilo tano mdogo mm. wakaweka pale jikoni, wakapikia jioni, wakaenda kulala kwa maana usiku. Sasa alfajiri wakatukuta tu moto unawaka kule jikoni, kwenda kuangalia ni nini na nini kumbe ile mtungi umewaka moto. Sasa wakati tunaendelea pale kutoa elimu tukawambia kwamba changamoto ilikuwa ni ule mtungi una vali, tunaita vali, Kiswahili kizuri, vali au valve hmm. ambayo ndio ile bana ambayo inatoa moto watu wanapikia ile bana, au au kwa maana ile vali ina laba una mpira fulani mweusi. Sasa ule ule mpira ukichoka, unaweza ukapasuka au unaweza ukachanika au ukasinyaa kwa namna umetumiwa muda mrefu. Kwao ukisinyaa, unapitisha gesi taratibu, u unaweza usijue, lakini unapitisha gesi, kwa sababu kama unapitisha gesi na ikitokea kitu cho, unajua gesi inawaka hata cheche tu hmm. Eh, s so hata ikitokea tu cheche tu na ile gesi inapita pale kwa taratibu, inapita ina ina inawaka. Kwa hiyo kwa mazingira hayo, gesi iliwaka kwenye, kwenye ile nyumba kwenye jiko lile nyumba. Kwa hiyo nasema wakati mwingine usalama mwingine kwamba mwananchi anatakiwa kwanza kile kifaa ndani ya mwaka mmoja ubadilisho, ununue kingine kipya. Hmm, kwa sababu ile labda inachoka. Okay, hmm, pengine mrakibu ku, ku, kila siku wanaongezeka watu ambao wanatumia hiyo gesi, ina, inawezeka. Na inawezekana mwingine anavutia kutumia lakini hana elimu. Pengine mmekuwa mkitoa elimu kwa wale wauzaji, kwa maana anapokuja mgeni kwa ajili ya kununua ile mitungi ile aweze kupewa elimu namna kuweza kutumia. Nyinyi mmekuwa mkitoa elimu kwa wale wauzaji wa mitungi? Tumekuwa tukitoa, na ndo kazi zetu kila siku sik, yani, kila siku tunapengiana majukumu kuna watu wanakwenda kutoa elimu kwenye wauzaji wa gesi, kuna wengine tunakuja kwenye vituo vya redio kama hivi, kuna wengine wanakwenda kwenye, kwenye mataasisi maviwanda huko e, kwa hiyo tumekuwa tukitoa elimu ya ya namna sahihi ya matumizi. Sawa, pengine sasa uh, hatua zipi zinapaswa kuchukuliwa pale uh, matumizi ya gesi yasipokuwa sahihi, kwa maana tayari ameshaanza kuleta athari ndani ya nyumba? Sawa, sasa hatua tunasema cha kwanza gesi imevuja, kwa sababu kuna mawili: kuna gesi kuvuja haijawaka, kuna gesi imewaka moto umetokea, vitu vitu tofauti mm. Tunaanza na gesi imevuja haijawaka. Gesi imevuja kwanza, wananchi wajue tu kwamba gesi ile imewekewa kemikali maalum, kwa sababu kiasili gesi zile hazina harufu, tunasema adoles hazina harufu, lakini zimewekewa harufu kwa sababu ya usalama kuna kemikali imewekwa mle ndani ya ye gesi kwa sababu ya usalama. Kwa hiyo ikivuja itanuka kama yaiviza. Kwa hiyo ukiona, ukionau harufu sio nzuri, inasumbua pua hivi hmm, yaiviza, jua gesi imevuja. Kwa hiyo gesi ikivuja, tunasema cha kwanza kwamba usiwashe au kuzima chochote kile, kitu chote kile cha umeme, ta usitoe plagi kwenye extension cable Usiwashe TV switch any, yaani chochote kile cha umeme usiwashe, kwa sababu kitu ambacho wananchi wajui, unavyowasha taa kuna cheche inatokea hii, kuna ile soketi ya ukutani au unapozima unapoweka extension cable hiyo plug, kuna cheche inatokea. Sema wananchi huwa hawafahamu. Sasa kama wataalamu tunajua, kwa usiwashe taa au kuzima chochote kile cha umeme, usifanye. Gesi imevuja, fungua madirisha na milango fungua madirisha na milango, eh. Kwa hiyo hicho kingine ile kiukika uka, ukaburuza ba kiti meza inaweza kusababisha cheche, msuguano wa kitu cha chuma chochote kile, usifanye hmm. Baada ya hapo tunasema, toka nje, piga simu watu wa zimamoto moja moja nne, namba zetu, tutakuja kwa ajili ya msaada zaidi. Kwa hiyo ni gesi imevuja lakini haijawaka. Gesi mm. imewaka mtungi upo ndani, gesi imewaka. Tunasema cha kwanza ambacho natakiwa kukifanya sisi, tunasema tunaishi kwenye jamii, si ndio? Piga yowe, waite kwa maana jirani zako eh, lakini cha pili tunasema eh, vivyo hivyo kwa maana kama gesi imevuja, usifanye chochote kwa sababu ujui imeungua kiasi gani, kiasi gani haijaungua, si ndio? hmm. Usiwashe au kusema chochote kile cha umeme, kitu chote kile cha umeme kingine. Tunasema kwamba gesi imewaka, kama utaweza sasa mwananchi, kuna valvu, unaweza kwa mfano mtungi mkubwa pale juu, ndo valvu yake, unaweza unafunga kama utaweza yaani, mwananchi akapata ujasiri huo hmm, tunamwelekeza akafunge ile valve kwenye ule mtungi mkubwa, kwenye ule mtungi mdogo, ile kwenye kile kibana kile ki, ki, ki chake kinza akakifunga. Kama atapata ujasiri huo, anaweza akakifunga au akakitoa, kwa sababu akikitoa ile valve auto, yaani ilivyowekwa tu inafunga yenyewe. Kwa hiyo ana njia nyingine. Baada ya kupata, kama ataweza hivyo, ule mtungi anaweza akautoa nje, tunasema anaondoa kinachoungua kwenye visivyoungua, njia ya kuzima moto. Anaweza ule mtungi aka, aka akautoa nje, kama ataweza. Au njia nyingine anaweza akachukua blanketi akaleka maji akaja akafunika pale kwenye ule mtungi, kama ataweza. Mwananchi kama atoweza Asema akishaona hivyo asifanye chochote, apige yoyo, atoke nje apate msaada na, mm, kwa kwa sababu watu wanatofautiana, ili mtu anatoa kwa watu wene wene uwezo tofauti tofauti. E, kama atashindwa kabisa, apige yoyo, atoke nje. Ay, ay, wananchi jirani watafika, apige namba za faya moja moja nne, sisi tutafika kwa ajili ya kutoa msaada zaidi. Mm, kuna watu wanaweza kapanik kachukua ndoo la maji kwenda kuzima E, watu huwa wanafanya hivyo, lakini sasa kitaalamu, sisi tunasema mwananchi hawezi kuzima gesi kwa maji, hawezi hawezi. hmm. Uh, kwa hiyo ndo maana nimesema, blanketi umelimwagia maji, unakwenda unafunika pale kwenye, kwenye ule mtungi au pale moto unapotoka, una, unafunika hiyo, hiyo, ndio njia ya kitaalamu kabisa ya kuzima moto okay. Ndio sawa. Anaitwa dume mkopoka. Uh, makundi ya kwanza kupanda treni nahitaji yani, kufahamu lile uh, jiko la gesi unapoliwasha, wakati mikononi, uh, muna maji au kwenye chombo unachokitumia kina maji, kuna athari zozote so? Zile yeye nataka kuwasha ule mtungi wa gesi afu mikononi na maji, kuna kuna athari zozote so? Ah, sasa ambacho wananchi ambao hawaelewi, sasa gesi in, inavyowaka inatoa maji hayo hayo ambao yeye yuko nayo mikononi gesi <laughs> mm. Inatoa maji, sema sasa yeye kwa sababu anaona moto, ila kitaalamu gesi nayo inatoa maji vile vile. mm. Kwa hiyo wala haina shida, haiwezi kuleta athari zozote zile, haina athari yoyote ile. yes. Lakini tunasema ki, ki usalama unapotaka kuwasha mtungi ule mdogo ambao huwa tunawasha kwa kutumia kiberiti. mm. si ndio? mm. ule wa kilo tano. mm. na, na siku hizi siku kuna ile midogo kabisa, wanasema ya yeah, emergency ya kilo tatu sijui. mm. Eh, tunasema hakikisha umeshawasha. Yaani hakikisha umeshawasha kiberiti. Hiyo, mm. tunatumia cha gesi, vile tunasema vile lighter vile vya hicho. Naam. Umeshawasha au chanjiti. Ume umekisha kiwasha. Kwa hiyo unavyowasha ile. Kwa ile gesi ikitoka tu inakutana na ile moto ulio wazi unawaka. Ni hatari sana kuwasha pale afu ukatafuta kiberiti. Mm. Kwa maana unafungulia mtungi alafu unaanza kutafuta kiberiti. Ile ile ile, hapana. Hiyo sio sahihi. Sawa, pengine yes, eh. So, tunawezaje kuwafikia wazee pamoja na watoto? Tunafahamu eh, vijana wakati wana uelewa mkubwa zaidi na inawezekana pia wako aktifu, lakini watoto pamoja na wazee tunawezaje kuwafikia na elimu kuweza ku -ku kuipata namna matumizi sahihi? Watoto mashuleni, tunatoa hii elimu mashuleni eh, kwa sababu mtoto make ipo shule mm. Tam, tunafikia kutumia shule tunaenda kuna mashule tunatoa elimu, shule zote tunakwenda sisi, tunazunguka nasali primary, kama shule za msingi, sekondari tunakwenda, tuna watoto huko tunawakuta wengi, tunawapata mm. Eh, tu wakati mwingine tunatumia hata kwenye haya kwa, wanakuwa wana watoto wana wanazikuwa wengine, kwa vile scouti kuendezea kambi zao, tunakuta kule watoto hapo tunawapata kule tena, wanatoka sehemu mbalimbali kwa, kwa, kwa mkoa wetu hapa tunawapa tuna, tuna, elimu mm-hmm. Kwa watu tunafikia, lakini vilevile vile na wazee vilevile tunakutana tuna nao kwa mfano wazee, tuna nao kwenye kwenye makongamano mbalimbali ya, ya, ya kiserikali haya, tunapata fursa tunatoa elimu. Kwa wakati mwingine wameitwa wazee wa Mtwala, tunapata fursa na sisi wanatupa na, eh, walau muda mchache, tunawapa elimu kwa muda huo kwao tuna tunawapata wazee tuna tuna namna ambavyo tuna tunakutana nao wazee pengine. Hmm. kwa kwa kwa, kwa uzoefu wa kazi ambayo unaoifanya unaoifanya sasa hivi kupitia jeshi la zimamoto na ukoaji, yeah, ni kwa kiasi gani Mtwara ukilinganisha na miaka mitano ya nyuma na sasa hivi matumizi ya gesi yapoje? Yani ni makubwa sana kama navyokwambia, tunapata matukio ya uh, nyoto ya gesi mara kwa mara. Matumizi ya gesi ni makubwa tofauti na zamani, yani watu wanatumia sana gesi kwa sababu inarahisisha sana shughuli zao za za kupika au matumizi yao mengine ya gesi. Matumizi ni mm -hmm, makubwa sana yes, eh? Sawa, anasema uh, tunashukuru sana kwa elimu kubwa uh, tumeelewa mengi kuhusu gesi. Anaitwa Biti Mkanjima au Bakari Kitemwe, e, yuko Mtepwezi kule. Sawa, nasema ushauli wangu uh, watu wa idara ya zimamoto uh, mungedile pia na watu wa mitandao kutoa elimu ya matumizi ya jiko la gesi. Anaitwa Mkopoka Mpoko. Tupo, tuna akaunti za Instagram, tuna hmm, akaunti kwenye e, YouTube ko tuna huko napo, tunawafikia watu. okay. Asema tunashukuru sana kuwa na wataalamu hapa kwetu Mtwala. Ni hasani wabaki kutoka maeneo ya Litumbo kule. Uh, matukio haya ya, ya, ya, ya, ya, ya gesi ambayo amekuwa kiripotiwa ni kwa hapa hapa mjini ama hata vijijini pia, mmekuwa mkipata taarifa hizo? yani ndugu mtangazaji kikweli matukio mengi ni ya mjini hmm. yani matukio mengi ambayo sisi tunapata ripoti ni ya mjini hapa kwetu sisi mtwara hapa mjini hmm. ndio sawa msikilizaji una nafasi ya kupiga simu kupitia 0717841929 nitaruhusu simu chache tu na kubwa tunazungumza hapa kuhusiana na matumizi sahihi ya gesi ya kupikia huko majumbani lakini pia na namna ya kuweza uh, kuchukua hatua pale changamoto zinapojitokeza, kupitia sifuri saba moja saba themanini na nne kumi na tisa ishirini na tisa na kumbuka, hapa tupo na mrakibu msaidizi wa jeshi la zimamoto na uokoaji uh, mkoa wa Mtwara. Tupo hapa na Ambrose Ndunguru ambaye tuko naye hapa. Jamie, habari ya sauti? anapiga simu jambo kubwa, kwanza kumshukuru huyo mtaalamu unajua kwamba miaka hii tofauti na miaka ya nyuma, kwa sababu hii miaka kuwa na wataalamu katika eneo letu la mkoa, hata kama umo vijijini, sababu tuna imani kwamba umo vijijini, wasomi tunao, ila bado tu hawajapata fursa kama hizo, lakini huwa u tunapokuwa nao wataalamu wakubwa kama hao, mm. basi ni jambo la kweli la kushukuru katika mkoa wetu wa Mtwara. Sasa ngoja ni wapisha wenzangu, hata nawabaki na charai. ah, shukrani sana halo. Habari. Halo, mimi na shukuru, sauti yana, napiga simu tokawake Ali Mpangati Mpondomo amepata makama abamia na kuwakilisha. Karibu sana. Mimi kwanza niwape pongezi, nawapongeza sana nyesho la zimamoto kuweza kuchukua majukumu hayo ya kuweza kutoa elimu kwa wananchi, kwa sababu walio wengi hawajui kwamba gesi matumizi yake inakuwaje. Hmm. Na peki waka moto labda wafanyaje? Kwa hiyo kutegemea na mafundo haya ambayo anatoa au elimu hiyo ambayo anaitoa mtaalamu hapo, kwanza niwapongeze, alio wengi ilikuwa tujue. Kwa hiyo sasa hivi tutajua kutegemea na mafundo ambayo yeye anayatoa, kwamba inapotokea jambo fulani, basi tufanye nini ili tuweze kuokoka ndani ya jambo ambayo limetokea. Kwa hiyo nitakie pia laheri, kazi njema, shukrani sana. Mimi niko salama. sauti ya nani? gatidieenbee karibu sana ah, sana mi kuna swali nitakaniulize kuhusu jeshi la zimamoto mm. Kwani ili jeshi la zimamoto kwa sababu gani niliko mjini tupu mpaka kijijini hamna k, okay. Uh, ndo swali langu ah, shukran sana, takuja kujibiwa. Naam, habari atikitiki niko nyekua karibu sana sailangu bana wa jeshi la zimamoto kuna uh, mfano ukienda pale yari dangote kuna mm. zile gari ambazo zimeitwa sasa zile za gesi mm. nakuta baadhi ya madereva yaani, kwa uloo na miaka, yaani kama mwaka mmoja au nadhani, sijui mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu ulitoa report pale kuonyesha kwamba alikuwa dereva mmoja ta gesi kwenye mitungi ile ambayo ya kwenye gari ya kwenye gesi ni mitungi ambayo ni ya kupikia. Mm, kwamba pale mahali pale wanaenda kwa ajili ya kuwapa elimu madereva, kwa sababu kuna madereva wengine sijui kaingia kwenye ulo au kuna wafanyakazi wengine sijui kaingia kwenye ulo kwa pesa. Wakatupasa sisi ambao hatujui. Na hiyo utakuta kwamba wanatoa gesi kwenye humu kwenye mitungi mikubwa ambayo ipo kwenye gari, wana kwenye mitungi midogo ambayo ya kupikia. Kwa hiyo labda hapa kwamba mtu labda kwenye utumiaji yeye ajui kwamba hapa kwa panakuwaje. Yaani kwenye hilo wanafika pale Dangote kwenda kutoa elimu. Ah, shukran sana. Napokea simu moja ya mwisho mtepa mwisho. Nzuri, kaka Musa Mtepa, habari za hapo? Mimi nipo salama. Sauti ya nani? Kwa majina ninaitwa Esther Jacob na, mm, mm, nikiwa mwenge majengo. Naam, naomba niulize swali. Kwa mfano, wamesema gesi ikivuja, hakikisha kwamba ikiwa kitu ambacho kinatumia umeme hafuna kwenda kukinani kukishika. Sasa mfano, ulikuwa unaangalia TV huku umewasha jiko la gesi bahati mbaya ikawa imevuja, utafanyaje pale? Uweze kukimbia kutoka kwenda nje, uende ukazime ile TV? Sawa, shukrani sana, asante. Haya, ah, e kwenye upokeaji wa simu na hitimisha. E, tuanzia na swali hili ambalo limeulizwa na Esther Jacob. Sawa, ndugu mtangazaji, ameuliza swali zuri sana. Unaangalia TV ndani, gesi imevuja kwa bahati mbaya, ukimbie nje kutoka ndani ya nyumba manake, au ukazime tv ndo utoke nje? Sasa kitaalamu, usizime tv mm. Kimbia toka nje, kwa sababu tv ukizima maanake utakwenda uta kuzima kwenye ile switch au utakwenda kutoa ile plag yake kwenye extension cable yani hicho kitendo manake umesababisha cheche ambayo wewe kwa macho yako ya kawaida huwezi kuiona, ila cheche hiyo ni kubwa sana na ina okay, moto mkali sana kwa eh, maana mm, bora tuatoke tu huko nje na ndio usalama. Nimeelekeza hapa asifanye chochote okay. Eh, ndio cha iko kitu cha umeme chochote. Saa kuna mwingine ambaye ameuliza kwamba hamnaga ofisi huko vijijini eh, ndugu mtangazaji, labda nimwambie sisi kwa sasa kwa maana tupo pale fire, kwa maana mna rani tunasema manispaa ya Mtwara Mikindani, make ni mjini, sindiyo? mm. Lakini kwa kwa vijijini tutafika huko tutafika huko kwa vijijini, lakini ikitokea tukio yani, kwa maana kwa vijijini maanake ofisi sasa, ofisi office kwa vijijini huko hatuna, lakini tunafika kihuduma yani, hatuna ofisi, lakini kihuduma tunafika vijijini. Ikitokea tukio tuna, tunaenda vijijini. Kwa mfano tuliwahi pata tukio la moto Eh, kijiji cha Madimba tulienda hmm. Kwa hiyo na vijiji vingine tu, tunapataga eh, kuna mini kuna kuna tukio lingine tulipata wapi? Tunasema huku maeneo ya huku wanakuita Mtimbwilimbwi, Mtimbwilimbwi eh, tu, tunafika tunafika kwa hiyo wananchi wasiwe wana wasiwasi kwamba sisi tuko vijijini, kwa sababu pale sisi tutakuwa na na magari na magari pale yapo. Kwa hiyo tunafika, kwa hiyo wao tu watupe taarifa kwa wakati, tunafika. Kuna tuo tulipata tangazo mm, tangazo tulikwenda, okay. Kwa hiyo wananchi wasiwe wana wasiwasi, hata vijijini sisi sisifaa, tunafika. Sasa kuna, mm, kuna ishu ambayo imezungumzwa ya Dangote pale Dangote kama inawezekana hivyo kutoa kwenye mtungi wa kwenye gari kupeleka kwenye mtungi wa matumizi ya nyumbani nilisikia. Sasa huyo alifanya vile isivyotakiwa, kwa maana yani yeye tunasema alifanya tofauti na anavyotakiwa, si ndio? hmm. Ehe, kwa maana yeye aliweza aliweza, lakini yani ni hatari, yani alifanya hatari sana, aliweza alifanya hatari kwa sababu mtungi ile magari ya Dangote anatumia ya ile gesi ya asili ya natural gas, na ile ina pressure kubwa sana kuliko ile gesi ya majumbani ambayo tunatumia sisi kwenye mitungi ya taifa na mitungi mingine yenye pressure yake kidogo, ni ndogo. hmm. Kwa hiyo alifanya hatari sana. Kwa hiyo kutoa mule kwenye ile gesi ya ile natural gas kwenye mitungi ya gari zile za Dangote na kuiweka mule, yani ni hatari sana kwa sababu ule mtungi mdogo wa gesi zile za kupikia majumbani umetengenezwa kuzuia pressure ya ile gesi gesi ya ya ya ile ambayo sisi tunasema ni eh, kwa sababu ni LPG gas. Naam. Eh, kwa LPG gas hizi gesi za majumbani yenye pressure yake ndogo, ndio maana mtungi wake uko vile, na mtungi wa Dangote ni mzito sana na mnene, alifanya okay, hatari sana ila kwa maana kiusalama haitakiwi, haitakiwi. Kwa hiyo angeweza hata mwenyewe kupoteza maisha, kwa maana mtungi ule unapasuka. Sasa kwa sababu pressure, unaingiza gesi ile pressure kubwa, unapasuka. Na ukipasuka, make mwenyewe anaweza kupoteza akapoteza maisha maisha. Kwa hiyo tunakwenda kutoa elimu kule, kwa kila mwaka tunatoa elimu kwa madereva, tuseme kwa watumishi wote wa Dangote na madereva wale wakiwemo. Mm -hmm. Na watoa huduma wengine wa pale kiwandani. Sawa, pengine tukamilishe. Unatoa wito gani kwa wananchi ambao sasa hivi tumeona kunakuwa populesheni kubwa sana matumizi ya gesi? Mimi wito wangu eh, wananchi eh, wa Mtwara, nasema wafate matumizi sahihi ya mitungi hii ya gesi ya kupikia kwa sababu wasipofanya hivyo watapata wao madhara au madhara wanaweza kumsababishia mtu mwingine kupata madhara. Lakini kingine cha pili, wananchi, kama hujaelewa, wasiliana na jeshi la zima moto. Jua sisi majukumu yetu sio kuzima moto peke yake, ni kutoa, yani wananchi waje faya tuwape elimu hmm. Sisi tunapatikana au wapige namba zetu moja moja nne tutawapa elimu njia hiyo ya simu, tutawaelekeza kwa hiyo. Mgiza anaweza kashindwa, iko mbali kijijini, apige simu 114 fire, tutakuja, tutawapa elimu kwa hiyo. Lakini kingine ikitokea basi, changamoto imetokea ya gesi kuvuja au moto motokana gesi au kitu kingine chochote, tufuna gesi, basi wapige simu 114 wa, na sisi tutafika kwenye hilo eneo na kuweza kutoa msaada wa kibinadamu. Hii namba ni kwa ajili ya Mtwara ama ni call center kule makao makuu Mtwara wapige sisi tuta, tutaitika saa e. <laughs> <laughs> Mimi ni kushukuru sana. Haa, asante sana. Karibuni kwa wakati mwingine, asante sana. Saa, msikilizaji, sisi tunakamilisha hivyo kwenye mazungumzo yetu hapa na mrakibu wa msaidizi wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Amos Ndunguru, na kubwa ambao tulikuwa tunazungumza hapa ni kuhusiana na matumizi uh, sahihi ya gesi ya kupikia majumbani na namna ya kuchukua hatua pale changamoto zinapojitokeza tunakamilisha hivyo wasikilizaji wa Jamii FM Radio 90.5. Ni msimu wa furaha, upendo na vaibu za sikukuu. Uongozi mzima wa Jamii FM Radio unawatakia heri ya Krismasi na heri ya mwaka mpya 2026. Furahia, cheka, punguza stress na endelea kukaa karibu na redio yako pendwa, Jamii FM Radio 90.5. 90.5. Redio yangu, sauti yangu.