Na msikilizaji wa Jamii FM, karibu sana katika kipindi cha umuhimu wa kuunda mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu kuelekea Disemba tatu mwaka 2025. So kila Disemba tatu maazimisho ya watu wenye ulemavu, na leo katika kipindi hiki mtangazaji wako ni mimi Msafiri Kipila wa Jamii FM Radio. Katika jamii yenye usawa na haki, kila mtu anapaswa kuwa na nafasi sawa ya kushiriki kikamilifu katika shughuli za kijamii, kiuchumi na kisiasa bila kujali hali ya yake ya kimwili, kiakili au kihisia. Kuunda mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu ni hatua muhimu inayolenga kuhakikisha kuwa kundi hili halibaguliwi au kuachwa nyuma. Mazingira aina hii yanatoa fursa ya kujitegemea kuongeza heshima ya mtu binafsi na kuchochea ushiriki mpana katika jamii. Miundombinu rafiki pia ni moja kati ya maeneo muhimu sana kwa watu wenye ulemavu katika majengo ya umma, ofisi za shule, hospitali na maeneo ya burudani yanapaswa kuwa na miundombinu ili kuwezesha upatikanaji rahisi kwa watu wenye ulemavu. Msikilizaji, leo tuko na mgeni wetu hapa, anaitwa Tuma Dandi. Yeye ni mwandishi wa habari wa muda mrefu sana na ni mtu mwenye ulemavu. Karibu na uniambie ni maeneo gani ambayo ungependa kuyaona yakiboreshwa kujenga mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu. E, maeneo yako mengi, lakini eneo la elimu kwanza, utambuzi wa elimu sasa hii ni chakatue katika uh, matabaka fulani fulani. Elimu ya kwanza nayozungumzia hapa ni ya kuelewa kwamba watoto wenye ulemavu wanaozaliwa katika familia e, ni, ni ni ni watoto kama watoto wengine. Unakuta kina baba, e, wengine unakuta kina baba wengine, kina baba wengi wanawakimbia au wanawatelekeza watoto wenye ulemavu kwa sababu tu kwanza ya zile hali zao, wanasema okay, sisi kwetu hatuzai vilema. Tena lugha ya kejeli kabisa vilema, eh? Anaona hata ugumu kusema sisi kwetu atuzai watoto wenye ulemavu, anasema vilema. Kwa hiyo hiki ni kiashiria kikubwa kwamba jamii haina elimu kuhusiana na watoto au watu wenye ulemavu. Kwa hiyo elimu kwanza ipite hapa, elimu ya uraia kuhusiana na malezi ya watoto. Mtoto akishazaliwa kwenye familia achukuliwe kama mtoto mwingine tu asija kaonekana na makando kando yake ya ulemavu. Hii ndio elimu ya kwanza nayoisema. Elimu ya pili ni ya kutambua kwamba mtu mwenye ulemavu naye anastahili kupata elimu ya shuleni. Kwa hiyo mazingira yaboreshwe, e, vitabu viwepo vina vye vyenye maandishi makubwa, vitabu maandishi nundu, walimu waliosomea lugha ya alama wawepo na walimu wa elimu maalum kwa ujumla wao hapo hawepo. Mazingira mengine ambayo naona hayako rafiki ni huduma za afya watoto wenye ulemavu e, tungekuwa tuna centers nzuri za rehabilitation, yamkini tungekuwa tunapunguza makali ya ulemavu ule ambao wanazaliwa nao, kwa maana ya kwamba wangepata mazoezi, wangepata huduma nzuri za afya, yamkini tungepunguza ukali wa ulemavu wao kwa kiwango kikubwa sana. Lingine ni ajira e, tunao wahitimu wengi wenye ulemavu ambao hivi sasa wana bachelor, wana masters, wana diploma, wana certificates e, wengine ni PhD holder. Elimu washaipata sasa, tunatumia elimu wapi kama tuwezi kuajiriwa? Faraja pekee ya mtu mwenye ulemavu ni ajira baada ya kuhaso kupata elimu na nini, mazingira magumu ya unyanyapaa, ya kushindwa mifumo ya kuwafikisha shuleni hamna, kwa maana ya uh, usafiri wa umma ni mgumu. Wangekuwa wanapata elimu, ingekuwa ni riwadi kwao, kwa sababu e, wangekuwa na matumaini hapo kwenye elimu na penyewe inapacha e, nje ya elimu ya kaza mali na labda kazi za ujasiriamali na wenyewe ambazo eh, zimetawaliwa na unyanyapaa. Watoto, watu wenye ulemavu wakiwa wana biashara, baadhi ya watu hawanunui na vitu kama hivyo. Kwa hiyo hayo ni maeneo ambayo ningefurahi kuona eh, tukiyafanya, ambapo tunaelekea kwenye maadhimisho haya ya siku ya watu wenye ulemavu ambayo leo hii Tanzania tumetimiza miaka mingapi? Tulisaini ule mkataba mwaka elfu mbili na tisa kwao leo ni miaka kumi na a, sita. Sasa lakini kimataifa UN walipitisha ile azimio wa mwaka elfu mbili na sita Kwa hiyo UN wao wana miaka kumi na tisa Unatazamaje ushirikishwaji wa watu wenye ulemavu kwenye maamuzi ya kijamii na serikali e? Hali babu bado ni nzito, ni ngumu, kwa sababu jamii, sehemu kubwa ya jamii haiheshimu misingi ya haki za binadamu e. Tuna mauaji ya watu wenye warubino fikiria. E, leo hii jamii bado kweli inapiga inajeruhi, inaua watu wenye ulemavu kwa kwa mambo tu ya kishirikina. Hapa inaelekea maamuzi ya kijamii bado hayako vizuri kwa hiyo hatutambui haki za binadamu, hatutambui haki za kuishi, hatutambui e, yani namna yote ambayo inawagusa watu wenye ulemavu kwa kiwango kikubwa. Serikali natamani yenyewe i, iwe mstari wa mbele e, mathalani sheria zipo, sheria zitumike e, ku, ku, kuwajibisha watu wanaokiuka haki za binadamu kwa watu wenye ulemavu. Tuna sera ya mwaka elfu mbili na nne kuhusu ulemavu. Tuna sheria ya mwaka elfu mbili na, e, na kumi. Yote haya ni, ni kichocheo cha kutosha kwamba serikali ingefanya e, namna ya kutumia sheria na sera katika kuimarisha e, maisha ya watu wenye ulemavu. Kwa hiyo serikali na yenyewe tunaidai hapa, ni vitu gani ambavyo vinaweza kufanyika sasa ili kuwepo na usawa katika masuala ya ajira, sheria namba tisa ya mwaka elfu mbili na kumi inasema kila taasisi yenye wafanyakazi zaidi ya ishirini asilimia tatu wawe watu wenye ulemavu. Hili halipo babu, hili halipo kwa sababu liko kisiasa zaidi. Taasisi nyingi za serikali zingesema zigawanigawane zi hiyo asilimia tatu yamkini watu wote waliosoma wenye ulemavu wale wangekuwa wako na ajira, lakini isivyo bahati wengine wamekufa na degree zao master zao PhD sijui. Kwa sasa tuna PhD chache kwa sasa za watu wenye ulemavu ambazo nazifahamu, ziko kama ngapi? Ziko rafu sita, sijui, lakini hizi ni zile ninazozifahamu. Kuna wale kina Posi wawili mtu na ndugu yake Dr. Abdalla Posi na Dr. Ali Posi e, hao. E, kuna tuna Profesa Bagandashwa haoni. Tuna Dr. Lucas Kija e, ana ulemavu wa uoni. Ehe, kuna mwingine namfahamu, anafanya PhD, ana ulemavu, anaitwa Gamalieli Mboya. Hizo ni PhD ambazo ninazifahamu zipo. Hawa PhD hawa na shida, wameshaajiriwa, wako kwenye mfumo. Lakini hawa wengine ambao wana ngazi ya certificate, wana ngazi ya diploma, wana ngazi ya bachelor eh, degree ya kwanza, wana wengine wa degree mbili, na mfahamu mtu mwenye degree mbili ameshafika miaka hamsini na tano kwa ajawai kuajiriwa. Kwa hiyo mtu obviously anakufa na elimu yake haja utilize kokote kule. Kwa hiyo hawa watu tungeweza kuwatumia, wangeweza wangeweza kutengeneza, eh, eh, wangeweza kutengeneza wa, watu wengine wenye ulemavu kwa influence kusoma. Sasa kama hawajasoma ka, I mean kama wamesoma halafu umuhimu wa elimu yao hawaonekani, ni kitu kingine hicho. Ungependa watu wajifunze nini kuhusu watu wenye ulemavu? Mimi nadhani hapa tujifunze mambo yote mazuri ya yanayohusiana na ulemavu, kwamba watu wenye ulemavu na wenyewe ni watu kama watu wengine, wanahisi njaa, wanahisi baridi, kwa bana, kwamba wanataka kuvaa eh, wanataka kulaa pahali pazuri, wanataka kushiriki katika kuinua uchumi wa taifa lao. Tuyaige haya, lakini pia tuthamini eh, zile hassles ambazo mtu mwenye ulemavu anapitia Sio kazi nyepesi kwa mtu mwenye ulemavu kufikia elimu ya namna yoyote, haijalishi ya hata kama ni ya msingi amemaliza ya. Wewe fikiria mtu ambaye ni blind haoni, au kiziwi, mwenye shida ya viungo, ana- anatumia muda wake mwingi kwenda shuleni. Sehemu ambayo we unaenda dakika tano, yanaenda saa nzima. Kazi ambayo unafanya ndani ya dakika mbili, yeye anafanya saa nzima. Kwa hiyo tuheshimu ule uwezo mdogo walionao hawa watu na tusiwajaji ajira zao. Tusiwajaji kwamba huyu amepata A ndo ajiriwe kuliko eh, uh, I mean, mtu mwingine asina ulemavu amepata A aliyepata C ni mwenye ulemavu, unamchukua A kisa tu ana ulemavu unamwacha C. Hapana. Kwa hiyo mimi ya kwangu ni hayo kwamba tuthamini haki za binadamu kwa watu hawa wan, kwamba wanahisi njaa kama mnavyohisi watu wengine, wanahisi baridi kama wanavyohisi watu wengine, wanahisi upweke kama wanavyohisi watu wengine. Hawa watu tuwapatie e, moyo pale tunapoona kwamba wanashindwa kufikia malengo yao. na msikilizaji wa Jamii FM, uh, kama ndo kwanza unafunguria redio yako, kwa wakati huu kipindi ni umuhimu wa kuunda mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu. Tumezungumza na John Joseph, yeye ni mlemavu wa macho. Yeye ana wito gani kwa jamii ili jamii iweze kujua umuhimu wa kuunda mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu? Ya, kwa majina naitwa kaka John Joseph JJ Sauti ya Mibaraka. Asante sana ndugu mtangazaji, um, kwa swali ambalo umeliuliza, nini wito wangu kwa jamii uh, uh, wakati tunajua kwa tunaelekea kwenye maadhimisha watu wenye ulemavu duniani kesho. Um, wito wangu nimeweka katika makundi mawili. Kwa maana, wito kwa jamii inayowazunguka watu wenye ulemavu, lakini na wito kwa watu wenye ulemavu sisi wenyewe. Kwa jamii ni kwamba jamii iendelee kuwapenda, kuwathamini, kuheshimu watu wenye ulemavu kwani ni watu kama watu wengine inatakiwa pia iwaendelee kulinda haki zetu za msingi, ikiwa ni haki ya kupata elimu, watoto wapelekwe mashuleni, ikiwa ni haki ya kupata mahitaji yote ya msingi, watoto wenye ulemavu wa, wa, wazingatiwe. Lakini pia tuna haki kama watu wenzetu wengine walivyo na haki zao za msingi, hivyo watu wenye ulemavu hawana budi kupendwa, kujaliwa, kusikilizwa, kuheshimiwa na kufanyiwa yale yote ya msingi kama ambavyo binadamu wa kawaida wanafanyiwa. Sisi wenye ulemavu, kasoro yetu ni viungo. Mtu anaweza kana ulemavu wa miguu, ulemavu wa, wa, wa, wa, wa mikono kwa maana ya viungo, ulemavu wa uoni kwa maana macho, ulemavu wa ngozi albinism, ulemavu uh, wa uziwi, lakini yeye ni mtu kama alivyo mtu mwingine. Kwa hiyo jamii, wito wangu na utoa very specific kwa jamii kwamba ituchukulie sisi kama watu wengine, licha ya changamoto za ulemavu wetu tulio nazo. Wito kwetu sisi watu wenye ulemavu uh, tujikubali Ulemavu ni changamoto, hilo halipingiki, lakini changamoto hiyo isitufanye tukaendelea kuwa duni kimawazo, duni kifikra, e, tukashindwa kufanya mambo, tukashindwa hata kusoma kwa bidii, wale walioko mashuleni, tukashindwa kuprove kwenye jamii. Sisi tunatakiwa tufanye mambo yatakayoifanya jamii ibadili mtazamo hasi iliyonao juu yetu. Kwa kama unaweza kuimba imba, kama unaweza kufundisha, ni mwalimu mzuri mshuleni, fanya kwa bidii, kama unaweza kufanya biashara, fanya kwa bidii, kama za kufanya biashara ya usafirishaji kuna yeah, wenzetu wenye ulemavu wa viungo wanapiga bajaji, fanya kwa bidii. Kwa hiyo chochote kile ambacho unatamani kukifanya na wewe una ulemavu, fanya kwa bidii pasi na kutia huruma. Ukifanya hivyo utasaidia sana jamii iweze kubadili mtazamo kutoka mtazamo a, a, a, mtazamo a, hasi na kwenda mtazamo chanya. Kwa hiyo sisi wenye ulemavu tuna wajibu mkubwa sana wa kujikubali, kujiamini na kuona kwamba tunaweza, kwani tunasema ulemavu sio kushindwa. Disability is not inability. Asante kaka. Msikilizaji, kubadilisha mtazamo wa jamii ni hatua muhimu zaidi katika kuunda mazingira rafiki. Watu wengi bado wanashikiria dhana potofu kuhusu ulemavu, dhana ambayo huleta unyanyapaa na ubaguzi. Kupitia kampeni za uhamasishaji, elimu kwa umma na kujenga majukwaa ya mazungumzo, jamii inaweza kuelimika na kuelewa kuwa uelewa sio udhaifu, bali ni utofauti wa kibinadamu. Msikilizaji, kuunda mazingira rafiki ya watu wenye ulemavu si hisani, bali ni haki ya msingi ya binadamu ni uwekezaji katika maendeleo ya jamii mzima, kwani inapojumuisha watu wote, jamii inakuwa yenye nguvu, ustawi na ufanisi zaidi. Ni wajibu wa kila mmoja, serikali, taasisi binafsi na wananchi kuhakikisha kuwa watu wenye ulemavu wanapata nafasi sawa kushiriki kikamilifu katika masuala ya kila siku. Asante kwa kusikiliza kipindi hiki kinachozungumzia umuhimu wa kuunda mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu, ulikuwa nami msafiri Kipila, wa Jamii FM Radio.