Watu wenye ulemavu ni sehemu muhimu ya jamii na wana uwezo, vipaji na mchango mkubwa katika maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kitamaduni. Hata hivyo, mara nyingi hukumbana na vikwazo vinaotokana na mazingira yasiyo rafiki, vikwazo ambavyo siyo matokeo ya ulemavu wao, bali ni miundombinu na mitazamo ya jamii. Ujenzi wa mazingira rafiki ni hatua muhimu ya kuhakikisha usawa wa fursa kwa wote. Msikilizaji, karibu katika kipindi hiki kinachozungumzia watu wenye ulemavu na mazingira. Msimuliaji wako ni mimi Msafiri Kipila wa Jamii FM. Wanachuo wa chuo cha utumishi mkoani Mtwara hao wametoa maoni mbalimbali juu ya changamoto za watu wenye ulemavu wanazokutana nazo katika jamii na kuwataka jamii kutengeneza mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu na kuhakikisha kunakuwa na usawa kati yao. Kwa majina anaitwa Hatari Shaibu Salum Davanga. Ni mwanafunzi wa chuo cha utumishi wa umma Mtwara, niko hapa kuelezea changamoto na jinsi gani ya kuzisovu hizo changamoto na ushauri wangu kwa jamii. Walemavu ni moja ya special group ambalo linapitia changamoto nyingi sana. Changamoto hizo zikiwemo pamoja na utafutaji wa riziki. Ah, walemavu wanapitia changamoto katika utafutaji wa riziki kutokana na ulemavu wao. Kwa nini? Unakuta kama kilema wa miguu kilema wa miguu sio rahisi kutafuta riziki kama watu wengine. Lakini kwa ushauri wangu mimi na washauri wanajamii wenzangu, tuwasaidie walemavu. Mlemavu endapo atakufuata akakuomba msaada, msaidie kwa moyo mmoja na moyo mpunjufu, kwani yeye hakutaka kwa vile ni mipango ya Mwenyezi Mungu. So mi ushauri wangu ni huo tu. Jina langu naitwa Faruki Abilai Ali, ni mwanafunzi wa chuo cha TPCC Mtwara. Mm, mimi ni mwaka wangu wa kwanza kusoma chuoni mm -hmm. Kwa kweli wenye ulemavu wanapitia changamoto nyingi kadhaa, nyingi changamoto ya kwanza ambayo wanakutana nayo ni kutengwa na jamii eh, sababu kuna baadhi ya jamii zinawatenga walemavu hawataki mm, kushirikiana nao, labda kuonyesha kwa, yani wanawatenga kana kwamba wanawaona wao hawafanani nao au hawaendani nao kwa, walemavu wanataabika wana, sana katika swala la kutengwa mm -hmm. Mimi ushauri wangu tunapaswa tushirikiane nao kwa pamoja ili na wao wajione ni wenye matumaini na wajisikia furaha. Unajua sometime hali ya kumtenga mtu kwa hali ya kawaida, sisi wenyewe tu tunapotengana, unapoona group moja limekaa pale, wao mwenyewe upo tofauti unapata tabu sana, yaani kuna namna hali ile ambayo unajisikia kwamba ina maana mimi sikustahili kwa kama wao ehe. Na tunajua katika ulemavu kwamba sio, hakuna mtu ambaye alikaa akasema mimi labda nataka niwe mlemavu hivi na hivi. Ehe, koo, ushauri wangu mimi tuwapende. Unajua hakuna kitu kizuri sana kama kumpenda mtu ehe, hasa ambao ni wenzetu. Unaona kabisa yupo tofauti na sisi lakini katika hali ambayo yeye mwenyewe hakuitarajia ni imetokea tu katika uumbaji. Kuongeza ushiriki wa kijamii: watu wenye ulemavu wanaweza kushiriki kikamilifu katika shughuli za kijamii. Kuchochea uchumi: wanapopata ajira na nafasi za kuajili, jamii inanufaika kiuchumi. Kuimarisha haki za binadamu: haki ya usawa inatimizwa kwa vitendo. Kujenga jamii jumuishi, Jamii yenye kuthamini utofauti ni jamii yenye maendeleo endelevu. Naitwa Francis Wango, ni mkurugenzi wa taasisi ya watu wenye ulemavu inaitwa Mtwara Economic Rights Organization for Disabled. Kazi yetu sisi ni kudili na watu wenye ulemavu, kufanya kazi na watu wenye ulemavu, na kwa maana hiyo hata mimi mwenyewe nayeongea ni mlemavu, kwa hiyo naijua changamoto za watu wenye ulemavu nimepita kwenye changamoto, napita kwenye changamoto za watu wenye ulemavu. Najua jinsi ninavyopambana, jinsi ninavyoishi na watu. Sisi watu wenye ulemavu changamoto zote tunazifahamu, na pili, katika kuzifahamu na kuziweza kuzi kuzifanyia kazi zile ambazo zinazoweza kuzifanya au kuzitatua kwa wakati. Uh, katika kuadhimisha siku ya watu wenye ulemavu, tunapozungumzia mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu tunazungumzia mazingira gani? Ah, tunapozungumzia mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu, tunazungumzia mazingira rafiki. Kwa mfano, mtu mwenye ulemavu ana uweza kumwandalia zile njia zake rafiki za kuweza kufanya kazi. Kwa mfano ofisini lazima kutuweke mazingira rafiki ambapo mlemavu anaweza kufika na akafanya kazi zake kwa urahisi na akaondoka, na sokoni, anaweza akaenda akafanya biashara yake kwa urahisi na kwa urafiki, yani mazingira yale rafiki kabisa ya mtu mwenye ulemavu, mwenye uilichea, mwenye albino, mwenye asiyeona, kiziwi, yani yale, yani ndio mazingira rafiki ambayo, kwa mfano, wasioona wa kuwapo na watu wenye ni, ni, alama, ni mkalimani wa lugha ya alama mtaa huo au sehemu hiyo, aya ndio tunayosemea, tunayo mazingira rafiki. Kwa mfano tukienda ofisini, tuhakikishe zile ofisi ambazo watu wasiosikia au hasa wasiosikia, wasio kuna wakalimani ambao wanaweza kueleza shida zao na zikasikilizwa, wanapoenda au kuandikishwa kwenye vitambulisho, kwa mfano NIDA, sijui benki, sijui wapi huko, kote huko lazima tupate, wapatikane watu ambao wanaweza kuwatafsiria ile lugha za alama, wao waweze kuandika jina lako kwa ufasaha na kupata kile kitambulisho au kile cheti chenye jina lao lililokamilika lililo rasmi au sahihi, bila kuona mapungufu. Maana yake akieleze, mwenye, mwenye, mwenye, mtu mwenyewe, huyo mtu ambaye asikii akikueleza wewe We unaweza kujua kusema amekwambia eh, kumbe amekwambia eh. Sasa unaweza ukatofautisha hapa, ukaandika jina lile ambalo ni, ni si sahihi. Hiyo ndio, haya ndio mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu ambayo tunayetaka tupewe au tuyaone. Kwa nini muhimu kuunda mazingira ya jumuishi kwa watu wenye ulemavu katika jamii? Kuunda mazingira ya jumuishi kwa watu wenye ulemavu katika jamii, kwanza inaleta mshikamano na umoja kwa watu wenye ulemavu wenyewe, kwa mfano hata kama sehemu kuna mwana, mtoto mwenye ulemavu hajaenda shule au awampeleki awa, awa shule, tukiwepo ule na umoja, tunaweza tukasemea lile jambo au yule mtu, tukaenda tuka kwa wazazi wake, tukaongea naye yule mtoto akaenda aka kuandikishwa shule na akaweza akapata elimu kama watu wengine. Ni aina gani labda ya ulemavu yani zinapaswa kuzingatiwa tunapounda mazingira haya jumuishi? Ah, kwa aana ulemavu ya ulemavu yani ya tunaweza wote, um, nini n ujumuishi, maana yake tunaposema ujumuishi tunamaanisha watu wenye ulemavu wote, makundi yote ya ya watu wenye ya makundi maalum, na ambayo tunatakiwa kufanya nini, tuwe kwenye ujumuishi. Ujumuishi kwenye watu wenye wasiosikia, ujumuishi kwa watu wenye ulemavu wa viungo, watu wenye ulemavu wa kutokuona au kutokusikia, wa utindio wa ubongo, wote hao tunatakiwa tujumuishi tujumuike ili tupate umoja wenye nguvu, ili tuweze kuendelea na kufanya kazi zetu kwa umoja. Labda ni changamoto zipi ambazo watu wenye ulemavu hukutana nazo katika jamii yetu? Changamoto ya kwanza watu wenye ulemavu tunakutana nayo katika jamii zetu, kwanza hatu hatu nini, hatupewi kile kipaumbele chakunini chaku, kwa mfano cha kuelewa kusema huyu mtu mwenye ulemavu anaweza kawa na IQ ya kueleweka, yaani akatoa wazo mtu mwenye ulemavu wakamwelewa, kusema huyu hapa ametoa mchango fulani wa mawazo. Pili, hatuheshimiki kama tunaweza tukafanya kazi jambo fulani au tukaweza tuka, nini tukafanya kazi ya maende- ya kimaendeleo ya kuzalishaji mali. Mtu mwenye ulemavu, yani ukilema tu unajua hata uzalishaji mali uwezi maendeleo ya pale mtaani au kijiji au wilaya au, au mkoa inawezekana, yaani awaoni kama unaweza kuchangia maendeleo yoyote yale. Hayo ndo changamoto ambazo tunakutana nazo na maana hata tunapelekewa hadi kwenye kwenye elimu. Sasa hivi kidogo tunaendeenda tuna, lakini ilikuwa hadi kwenye elimu zilikuwa tunaondolewa kwa ajili ya hiyo, maana unakatishwa kama maana, huyu ah, mtu mwenye ulemavu hata akasoma atasaidia nini? atafanya nini? Ataa kufanya kazi ofisi ya nani? Mwisho siku mtu anajiondoa kwenye elimu, ukenda shule, mwisho siku anabaki tu anakaa nyumbani. Kulingana hata akaelekea kule shuleni, vile vifaa saidizi au walimu wa kumsaidia, wataalamu wale wa kumsaidia, ili mtu aweze kupanda au kusoma vizuri au kufanyaje. Wanakuwa nakosekana kutokana na sababu hizo. Tunaweza kufanya nini sasa ili kuhakikisha masuala haya yanapotea, lakini pia uh, tunaweza tukahakikisha Shule, hospitali na maeneo ya kazi yanakuwa rafiki kwa watu wenye ulemavu. Kwanza lazima tuwashirikishe watu wenye ulemavu wenyewe, wanapounda zile, wanapounda zile kamati za ujenzi, wanapounda zile kamati za yani zozote zile, serikali nazo wanazounda, lazima wahakikishe watu wenye ulemavu wawepo mle ndani, ambao wao wanajua mazingira wanajua kusema hapa wakitengeneza hivi miundombinu hii kwa mtu mwenye ulemavu fulani, au aina fulani atapata msaada wa kuweza kufika sehemu fulani ambapo anapotakiwa. Lakini unaunda kamati au unaunda tume au unaunda kitu fulani kwa ajili ya ujenzi fulani au miundombinu fulani au jambo fulani, mtu mwenye ulemavu hayupo mle, wanaofanya wanafanya, wanafanya tu hao, wanajiangalia wao wenyewe mwisho wa siku, unatengeneza mazingira ambayo mtu mwenye ulemavu akiingia mle ndani Hana, hana, hawezi kunini kusaidiwa kitu chochote kutokana na aa, kushiriki kwenye maandalizi ya ile mpango au huyo mkakati. Je, yeah, umeona mfano wowote wa mazingira yasiyofaa kwa watu wenye ulemavu? Mengi sana, mengi sana. Yani hata kuna siku moja nilihudhuria sherehe fulani hivi nikaamua niende uh, kwenye nini kwenye vyoo, nifika kwenye, nilishindwa kutokana na mazingira yaliyokuwa kule, hakuna chochote watu wenye ulemavu lakini sehemu hiyo wameweka kwa ajili ya sherehe mbalimbali, watu watu mbalimbali wanakusanyika pale kwa ajili ya kwenda kwenye kwenye matamasha, kwenye shughuli za kiserikali, lakini ukiingia ndani hakuna chocho watu wenye ulemavu ile pale. Kama mimi nilishindwa kujisaidia, nikabidi nitoke, nikaomba usafiri, nikabidi nirudi nyumbani. Na maana unaona, hata majumbani kwetu watu wenye ulemavu vio vyetu viko hali mbaya, tunashindwa ile, tunaenda tu basi tu sababu kuna namna Unafikiri vitu gani vifanyike sasa ili kuhakikisha kwamba matatizo kama hayo yanapotea? Lakini pia kuhusiana na maswala ya teknolojia, inaweza kusaidia vipi kuboresha ujumuishaji kwa watu wenye wa ulemavu? Kwanza tungepata kwa kwanza na taratibu nzuri za kukusanya taarifa za watu wenye wa ulemavu, hawa wanya gani? Hawa wanya gani mimi naamini mtu mwenye ulemavu kutumia mambo masuala ya kidijitali ni muhimu sana, ili aweze kufurahia na aweze kufanya kazi zake kwa uhuru zaidi. Kwa mfano mimi hapa kidogo nawelewa, kutumia, nasimia, hapa, na uelewa naweza kutumia na simu hii hapa nakajua duniani kunaendelea nini kinafanyika nini, lakini kuna wengine hata wenzangu mimi wapo kijijini, huyu hata simu yenyewe hawana, hata yanayoendelea hawajui. Hiyo ndio nayo changamoto kubwa. Mimi nsi tu serikali kupitia usichao wa jamii Hebu waendelee kwa maana wanaende kwa wanafanya kazi, lakini waongeze bidii ya kuweza kusogea mbele zaidi. Yani, walipofika pazuri, lakini bado mimi nawahitaji waendelee kusogea mbele zaidi. Hebu tushirikiane nao, tushiriki nao hata wao wakupata msaada kwetu, uweze kuongozana kuweze kufanya moja mbili tatu, itakuwa vizuri sana ili tuweze kukomboa kizazi ambacho watu wenye mambo ambacho kipo tu, akina mpango, akina akina lolote, akina chochote, akina nini, yani ukilematu yani yaani hata maisha yako yani, juzi nilimwona jamaa mmoja hivi, mtangazaji mmoja Farid Karimu, sijui aliposti, kuna mlema fulani anatambaa tu, kula kwake shida, lakini kutoka nini, hatuna ule wausai wa jamii hawajatupa ushirikiano wa jamiya, wa jatupa kutosha kuhusu kuwatafuta wenzetu wa walioko maisha dhaifu au maisha duni zaidi. Watu wenye ulemavu wanakumbana na changamoto mbalimbali mbali. changamoto zinazowakabili watu wenye ulemavu ni ukosefu wa miundombinu rafiki: barabara, vyoo, shule na vituo vya afya, na majengo mengi hayajazingatia mahitaji ya watu wenye ulemavu. Ubaguzi na mitazamo hasi, baadhi ya jamii bado hubeba dhana potofu kwamba ulemavu ni udhaifu au laana. Kwa majina, naitwa Jessica Mwagama, nafanya kazi na shirika la Dove of Tanzania. Shirika la Dove of Tanzania ni shirika lisilo la serikali ambalo linafanya kazi ya utetezi, usaidizi na uwezeshaji wa wanawake na vijana nchini. Lakini pia tunafanya shughuli za kupinga vitendo vyote vya ukatili wa kijinsia, hasasa rushwa ya ngono mashuleni, vioni na sehemu za kazi. Lakini pia ni watetezi wa haki muhimu za binadamu ambazo ni elimu, maji pamoja na afya unafanya utetezi kwenye maeneo hayo ili tuweze kuwasaidia zaidi wanawake na vijana ambao ndio walengwa wakuu na ambao wanapataga changamoto kwenye hizo sekta. Lakini tukiacha yote, tunafanya kazi ya kukuza upatikanaji wa haki kupitia utoaji wa msaada wa kisheria, na pia tuna kituo cha kutoa msaada wa kisheria ambacho kinatoa huduma hizo bure kwa wanawake, vijana, wazee na makundi maalum ikiwemo watu wenye ulemavu. Uh, katika maadhimisho ya siku ya watu wenye ulemavu uh, tunahitaji kufahamu pia kuhusiana na umuhimu wa kuunda mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu. Ni wajibu wa nani kuhakikisha kuwa mazingira ni rafiki kwa watu wenye ulemavu? Huu uh, wajibu kwanza ni wa watu wote kwa ujumla kwa sababu kila kila kundi la jamii fulani au kila kundi la watu lina gusana na watu wenye ulemavu kwa namna moja ama nyingine. Kwa hiyo ni wajibu wa jamii, wajibu wa serikali, wajibu wa wadau mbalimbali ikiwemo mbali pia na wadau wa taasisi za dini pamoja na taasisi za kimila za kijamii pamoja na serikali. Serikali kwa sababu serikali tunaamini kwamba wao ndio wanaweza wakafanya wakachukua hayo maoni yote au malalamiko yote wakaweza kufanyia action au kufanyia kitu fulani a, uku usovu ile changamoto ambayo walemavu wanahitaji. Kwahiyo ni wajibu wa watu wote, labda kwa kushirikiana na kutoa mchango ili serikali iweze kukusanya yale maoni na kufanyia kazi. Kwahiyo ni wajibu wa watu wote. Kwa nini ni muhimu sana kuheshimu haki na utu kwa watu wenye ulemavu? Ni muhimu kwa sababu walemavu ni kama watu wengine, ni kama sisi nao wana haki zao na wana, wana haki za msingi za kibinadamu kama watu wengine. Kwa hiyo ni muhimu kwa sababu cha kwanza inasaidia kulinda utu na kumfanya yeye mwenyewe ajione ni sehemu ya kama watu wengine ambavyo wanaishi. Lakini pia kingine wana mchango katika jamii yetu. Kwa hiyo tukilinda haki zao na wao watakuwa ni rahisi kutoa ile michango yao ambayo wanakuwa wanashindwa kuitoa kwa wakati mwingine, kutokana na kwamba wanatengwa au wananyimwa utu au wananyanyaswa. Kwa hiyo ni muhimu kuwalinda utu wao pamoja na kutoa haki zao. Jamii inapaswa kuchukua hatua gani ili kupunguza ubaguzi dhidi ya watu wenye ulemavu? Kwanza kabisa, mi naona ni elimu, jamii ipate elimu kuhusu watu wenye ulemavu, faida zao, ukiwa umewashirikisha wana faida gani na usipowashirikisha kuna hasara gani tunaipata? Kwa hiyo elimu, tunatakiwa tupate elimu kwa watu wote, ili tuweze kuwafahamu zaidi hawa watu, umuhimu wao pamoja na namna gani na anavyotusaidia, kwa sababu kuna kitu kingine anaweza akafanya mtu mwenye ulemavu, mtu ambaye hana ulemavu anashindwa kufanya. Kwa hiyo cha muhimu ni kupata elimu, lakini pia kujitambua sisi wenyewe na kuingiwa na ile roho ya kibinadamu au kuingiwa na utu kwamba tukiona kwamba kuna utu, huyu naye ni binadamu kama mwenzetu, basi nadhani tutapunguza ile hatua ya kufanya ubaguzi au kuwabagua watu. Kwa hiyo ni utu wa kiimani, kimoyo, kidini, pamoja na kupata elimu kwamba watu tunaweza kuishi nao kwa mazingira gani, au wana mchango gani? Mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu ni mazingira aina gani? Uh, mazingira rafiki naona sana sana ni kwenye upande wa miundombinu kwa sababu kuna miundo mbinu mingine inawanyonya, ina au inawakandamiza watu wenye ulemavu. Unakuta tunahitaji labda kwenda sehemu a kuna shughuli fulani, lakini ile miundo mbinu mlemavu hawezi kwenda, anatumia labda kiti mwendo, anashindwa kutembea kufika pale. Kwa cha muhimu hapo nachoona kikubwa ni kutengeneza miundo mbinu lakini ukiachana na miundombinu, mazingira ya rafiki nyingine ni ya kuwasaidia wale watu wenye ulemavu waweze kupata wasaidizi labda wa kudumu, au wasaidizi ambao watakuwa nao muda wote au mara nyingi, ili waweze kuwasaidia kufanya mazingira yao yaende sawasawa na watu wengine. Aa, sisi kama asasi ya kiraia ambao tunafanya shughuli za utetezi wa haki za binadamu tunashauri kwamba watu wenye ulemavu kwanza wapewe kipaumbele kwenye baadhi ya mambo, wasiwaache nyuma. Tunashauri hilo, lakini pia kingine, wawashirikishe kwenye mipango mbalimbali na shughuli mbalimbali za kijamii, kwa sababu akishirikishwa na wao wanaweza wakatoa michango yao mingi, ambayo ni chanya na itatusaidia kuliko hata, anaweza akamzida hata mtu ambaye sio mlemavu, ila kwa sababu wanafichwa, wanashindwa kutoa michango yao na hisia zao ambazo ziko Kwenye mioyo yao. Kwa hiyo nashauri tu kwamba wawashirikishe, lakini pia nikija kwa upande wa ile jamii ambayo inaishi na hao walemavu, nao waweze kuwaibua, wasiwafiche. Maana unakuta kuna watu wengine wanaficha walemavu ndani, wanashindwa kuwatoa, kwa hiyo tunakosa kupata sauti zao ambazo zina manufaa kwenye michango mbalimbali kwenye jamii. Kwa hiyo waibue, wasiwafiche na pia serikali iwaone iwaone iwatengenezee fungu lao. Ingawa tayari tunafahamu kwamba kuna ile ya asilimia kumi na walemavu ndani, lakini pia waweke kipengele chenye upendeleo fulani kwa ajili ya watu wenye ulemavu kwa sababu ni kundi maalumu, linahitaji usimamizi, linahitaji msaada zaidi. Msikilizaji, Ujenzi wa mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu si tu kwa wajibu, bali ni uwekezaji katika muktadha wa jamii. Tunapounda mifumo, miundombinu na mitazamo inayowaheshimu watu wote bila ubaguzi, tunajenga jamii inayothamini utu, usawa na maendeleo jumuishi. Watu wenye ulemavu wana haki, uwezo na nafsi muhimu katika kujenga taifa, na majukumu yetu ni kuhakikisha mazingira yanayowezesha, si kuwazuia. Mpaka kufikia hapo, mwisho wa kipindi chetu kinachozungumzia watu wenye ulemavu na mazingira. Mwandaaji na msimuliaji wako ni mimi Msafiri Kipila wa Jamii FM Radio.