Kuta mtoto ambaye amezaliwa kwa ulemavu, mzazi anamficha ndani, anashindwa kumchukua akampeleka shuleni kwenda kuchangamana na wenzake na kwenda kupata elimu kwa sababu ya ulemavu. Kwa bahati mbaya, mazingira yetu hayakuwa sahihi na wao waliacha shule, lakini sasa tutaenda kubadilisha miundo mbinu yetu au kuboresha miundo mbinu yetu na kuwachanganya na wengine, hasa kuwapa kipaumbele. Pamoja na ulemavu wangu na uongozi wangu Kwangu nimeona mapya yale niliyojifunza, aina mbalimbali zile za watu wenye ulemavu. Hauwezi ukafanya kitu kwa nafasi yako peke yako, lazima kushirikisha wadau. Mimi kama mtaalamu kwa upande wa michezo, kuna baadhi ya vitu vimenigusa moja kwa moja. Leo imekuwa furaha kuweza kushirikiana na hawa watu wote ili kuweza kusaidia, kwanza kabisa kutambua nini maana ya ulemavu, lakini ni kwa namna gani tunaweza kuishi nao na kuweza kuwahudumia kwenye uh, nafasi zetu mbalimbali mbali ambazo tumekuwa tukizitumikia. Katika jamii yoyote ile watu wenye ulemavu ni sehemu muhimu ya muundo wa kijamii. Hata hivyo, mara nyingi hukumbana na changamoto mbalimbali mbali, kama vile ukosefu wa fursa za elimu, ajira, huduma za afya na mazingira yasiyorafiki kwa mahitaji yao. Ushiriki wa jamii katika kutambua na kutatua changamoto hizi ni hatua muhimu kuelekea usawa na ujumuishaji kwa watu wote. Msikilizaji ni kukaribishe katika kipindi hiki, ni namna gani jamii inashiriki na kuwatambua watu wenye ulemavu katika kutatua changamoto zao. Mwandaaji na msimuriaji wako ni mimi Msafiri Kipila wa Jamii FM Radio. Jamii hushiriki kwa kuelimisha kuhusu haki na uwezo wa watu wenye ulemavu kupitia kampeni za uhamasishaji, makongamano na vipindi vya redio au television. Jamii hupewa maarifa sahihi ili kupunguza unyanyapaa na dhana potofu kuhusu watu wenye ulemavu. Shirika lisilo la kiserikali linalojulikana kwa jina la Sport Development IDS imekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha watu wenye ulemavu wanapata elimu jumuishi inayozingatia mahitaji yao ya kipekee. Kupitia ushirikiano na serikali za mitaa, shule na jamii, shirika hili limekuwa likitekeleza yafuatayo haki za watu wenye ulemavu kupata elimu kama vile wengine, mafunzo kwa walimu kuhusiana na mbinu bora za kufundishia watoto wenye ulemavu, kutoa vifaa saidizi vya kujifunzia kama vile maandishi ya nukta nundu, vifaa vya kusikia na huduma za tafsiri ya lugha ya alama. Baadhi ya watu ambao wamehudhuria mafunzo yaliyotolewa wa na shirika lisilo la kiserikali Sport Development IDs watakuwa mabalozi wazuri kwa jamii, kwa kutoa elimu kwa baadhi ya watu ambao wanaficha watu wenye ulemavu na kushindwa kupata haki zao za msingi kama vile elimu. Kwa majina, anaitwa Lydia Mkongo, mtendaji wa kata ya Chuno, Manispaa ya Mtwara Mikindani. Hiki nilichojifunza leo kwangu ni faida kubwa sana, kwa sababu Nitarudi kwa jamii na kwenda kutoa elimu hasa upande, hasa upande kwa hawa watoto wetu ambao wanazaliwa na ulemavu. Utakuta mtoto ambaye amezaliwa kwa ulemavu, mzazi anamficha ndani, anashindwa kumchukua akampeleka shuleni, kwenda kuchangamana na wenzake na kwenda kupata elimu kwa sababu ya ulemavu. Jamii itambue kwamba ulemavu sio tatizo la kumficha mtoto ndani. Ninacho, ninachotaka kifanyike kupitia huu mradi wa SBA, kwanza katika utaratibu huu ambao unaendelea kutoa mafunzo mara nyingi, wale wenyewe ambao wameathirika na ile kada ya ulemavu wawe wanaitwa, wana kama hivyo walivyofanya leo, wachanganye makundi mbalimbali mbali, wawe wanawaita kwenye hizi semina wanakuja tunachangamana nao na wao wanajikuta ni sehemu ya sisi. Kasiani Samueli Shabani ni mwalimu wa shule ya sekondari Chekeleni ambayo inapatikana Mtwara Vijijini, amelipongeza shirika hilo kwa kutoa mafunzo juu ya watu wenye ulemavu, na amesema yeye kama mwalimu atahakikisha anafanya kazi kwa vitendo kwa lengo la kuboresha ngazi ya elimu mkoani Mtwara. Nawashukuru kwanza SDA kwa warsha nzuri kama hii ya leo, kwani kuna vitu vingi vizuri ambavyo wametufundisha leo tulikuwa tuvifahamu, na hivi vitu tutaenda kuvitumia katika kuboresha nafasi mbalimbali katika ufundishaji kwa wenzangu na wengine wote. Mfano mojawapo ni kuto kutambua aina ya ulemavu katika ngazi ya ujifunzaji. Wanafunzi wetu wengi tumewaona walikuwa labda au ni wazito, lakini tumebaini leo ma kuna ulemavu wakuwa tarakimu, ulemavu kuweza kusoma, ulemavu wakutoaia. Haya yote tutayafanya na kuyaboresha katika kazi mbalimbali, hasa katika kata yangu, kuhamasisha wenzangu kubaini. Lakini kingine kikubwa ambacho nimekipenda leo na ninaenda kukitumia ni namna ya kuitumia elimu jumuishi. Elimu jumuishi imekuwa ni changamoto sana kwa ngazi ya sekondari, kwani baadhi ya wanafunzi ambao tuliwapokea wakiwa kidato cha kwanza, kwa bahati mbaya mazingira yetu hayakuwa sahihi na wao waliacha shule. Lakini sasa tutaenda kubadilisha miundombinu yetu au kuiboresha miundombinu yetu na kuwachanganya na wengine, hasa kuwapa kipaumbele. Mwanzo tulikuwa tunawaona kwamba labda watatusumbua au ni wazito, lakini sasa hivi tutawapatia nafasi ya karibu zaidi ili wenyewe waweze kupata elimu. Na mwisho kabisa, kuna darasa mgango. Darasa mgango tumekuwa na mazoea kulitumia katika hali ya kawaida, basi leo tumeona msisitizo wake na ubainifu wake kwamba darasa mgango ni darasa linalomhusu moja kwa moja mwanafunzi mwenye uwezo wa hali ya chini, tutaalamu wanasema low achiever kwa tutaenda kuwatenga low achievers na fast learners ili low achiever apate haki yake. Mwanzo tuko tunawachanganya wote kwa pamoja tukirejelea yale masomo, lakini pia katika darasa mgango mimi binafsi ambaye nafundisha masomo ya fani, fine art nitaona zaidi kuwaongeza kitu cha ziada. Naye mwenyekiti wa chama cha walemavu wasioona amesema pamoja na ulemavu aliokuwa nao amepata elimu ya kufahamu changamoto za watu wenye ulemavu wa aina nyingine kutokana na baadhi yao kushindwa kutambua sheria na sera za watu wenye ulemavu. Ameomba mafunzo hayo yatolewe mara kwa mara, ili kuhakikisha watu wenye ulemavu wanaweza kutambua sheria na sera zinazowahusu watu wenye ulemavu. Mi naitwa Muhamed Omari, ni maarufu naitwa Langa, ni mwenyekiti wa chama cha wasioona mkoa wa Mtwara. Kwanza ni washukuru kutualika kwenye mafunzo, lakini tumeafurahia na tuwashukuru kwamba mafunzo yao yalikuwa mazuri. Kwa hiyo kilichofundishwa leo tumekufurahia vipo ambavyo kwetu tumeona ni vipya, kwa kujifunza kujua aina mbalimbali zingine. Hata mimi kwangu pamoja kwa na ulemavu wangu na uongozi wangu, kwangu nimeona mapya yale niliyojifunza, aina mbalimbali zile za watu wenye ulemavu. Aa, kabla ya kwenda kwenye elimu jumuishi, yani mimi nivitamani sana wataalamu na watu wa huduma wote kwa pamoja na jamii kwa ujumla inayotuzunguka, kwanza wapate mafunzo na kutambua sheria za watu wenye ulemavu zikoje na zinataka nini, sera ya watu wenye ulemavu ikoje na inataka nini. Baada ya hapo, ndo tutakuja kwenye elimu jumuishi na mambo mengine michangamano na nini itakuwepo hapo, lakini baada ya kujua kwanza sera inataka nini na sheria inataka ikiwa. Tunafundishana tu kwamba elimu jumuishi inatakiwa hivi na hivi na vile, hatutofika mbali, kwa sababu watu wengi hawajui walemavu wanataka nini. Kwa hiyo ili ujue walemavu wanataka nini, kwanza ujue sera yao inataka nini, sheria yao inasema nini. Kwa hiyo tunaomba sana, hasa watu wa SDA waandae elimu na mafunzo juu ya sera za watu wenye ulemavu na sheria ya watu wenye ulemavu sheria ya namba tisa ya mwaka elfu mbili na kumi tukiweza kuvifahamu hivi wote kwa pamoja waandishi wa habari watu wa huduma na kadhalika tunafikiri tutakuwa sambamba na tutaenda sambamba tutakuwa pamoja lakini kwa vinginevyo kama tunatonga maji tu kwenye kinu huyu anahubiri A huyu anahubiri C hatuwezi kufika kwenye jamii inayotuzunguka baadhi ya watu hawazifahamu na kutambua changamoto za watu wenye ulemavu na namna ya kutatua changamoto hizo, kwani kwenye upande wa michezo watu wenye ulemavu bado wanaonekana kuwa nyuma. Kwanza jina langu naitwa Shebujuta, ni kaimu afisa michezo manispaa ya Mtwara Mikindani. Kwanza nianze ni na kuwapongeza watu wa CDA, nimejifunza mambo mengi sana kwenye semina ya leo ambayo inahusiana na mambo ya elimu jumuishi kwa, kwa watu wenye ulemavu Mambo mengi nimejifunza. Kwanza kuelewa aina za ulemavu, kwa sababu kwenye jamii zetu kuna baadhi ya ulemavu tu hatufahamu. Kwa hiyo mimi kama mtaalamu ama afisa kutoka ofisi ya michezo nilikuwa sijui, lakini kupitia mafunzo haya nimepata kufahamu. Kwa hiyo ni kitu kizuri sana, nimejifunza hicho, lakini vilevile nimejifunza mambo mengine, kwa mfano namna ya kuondokana na hizi changamoto ambazo zinawakumba hawa watu wenye ulemavu. Kwa hiyo kupitia mafunzo haya nimejifunza kwa nafasi hiyo na nashukuru sana SDA wametuwezesha sisi kupata uelewa mpana kama maafisa. Na sisi kama wataalamu wa, wa ama maafisa wa serikali kuna baadhi baadhi ya ya vitu vitu ambavyo lazima lazima lazima tuka, kama ilivyo ni mpango jumuishi. Kwa kwa kwa kwa kwa hiyo sisi lazima auweze ukafanya kitu kwa nafasi yako peke yako. Lazima kushirikisha wadau. Mimi kama mtaalamu kwa upande wa michezo kuna baadhi ya vitu vimenigusa moja kwa moja. Kwa mfano kwenye za michezo na ulemavu o kidogo wako koko chini. Kwa hiyo sasa kupitia ofisi yetu sisi ya michezo tutaenda kushauriana, kwa sababu kuna mamlaka ya juu na watunga sera pia ambao wako juu. Kwa hiyo tutajaribu kushauri kwa vile inavyowezekana, kupitia elimu hii, kwa sababu kuna umuhimu kwa kila mmoja ashiriki kikamilifu kama shughuli za michezo na mambo mengine kama, kama binadamu mwingine anavyofanya. Shirika la Sport Development Aid ni taasisi isiyo ya kiserikali inayojihusisha na maendeleo ya michezo kama nyenzo ya kuleta mabadiliko chanya katika jamii, hususani kwa watu wenye ulemavu. Shirika hili limeamini kuwa michezo ni jukwaa lenye nguvu la kuleta ujumuishaji, kuondoa unyanyapaa na kukuza uwezo wa watu wenye ulemavu kushiriki kikamilifu katika shughuli za kijamii, kiuchumi na kielimu. Kwa majina naitwa Jacqueline Mpunjo, ni meneja wa mradi wa Empowered Girls Speak Out ambao unafanywa na shirika la Sports Development Aid na mradi huu unafanyika katika halmashauri zote za Mtwara, na siku ya leo tumeweza kukutanisha uh, wakuu wa idara kutoka ngazi za halmashauri ama afisa uh, maendeleo ya jamii, afisa elimu, afisa michezo na utamaduni, afisa ustawi wa jamii, lakini pia kutoka kwenye ngazi ya shule na kata, watendaji wa kata, wakuu wa shule, lakini pia vyama mbalimbali vya watu wenye ulemavu, ikiwemo SHIVYAWATA TASA. Um, wote hawa kwa lengo la kwenda kudiskasi au kwenda kuzungumzia masuala mazima ya watu wenye ulemavu. Um, kwa nini tumechagua kufanya hivi? Ni kwa sababu uh, tunaona hawa watu wenye ulemavu tumekuwa tukiishi nao katika mazingira yetu, lakini sisi kama jamii, ni kwa namna gani kwanza tunatambua, lakini namba mbili ni kwa namna gani tunaweza kuchangamana nao, kuwashirikisha kwenye shughuli zetu za kila siku, ili kuweza kutimiza malengo ya kila mmoja mmoja la Sport Development Aids lina malengo kadhaa muhimu katika kutoa elimu kupitia programu za michezo. Uwafundisha watu wenye ulemavu kuhusu haki zao, afya ya mwili na akili, uongozi na stadi za maisha kwa kutumia michezo jumuishi. Uondoa vizuizi vya jamii vinavyokabili watu wenye ulemavu. Huibua na kukuza vipaji vya michezo miongoni mwa watu wenye ulemavu na kuwezesha kushiriki katika mashindano ya kitaifa na kimataifa. Kupitia kampeni za michezo, jamii hupewa elimu kuhusu umuhimu wa ujumuishaji na haki za watu wenye ulemavu. Huendesha washa mbalimbali zinazoelimisha watu wenye ulemavu kuhusu matumizi ya michezo katika njia ya maendeleo binafsi ya kijamii. Kwa kushirikiana na mashirika ya kimataifa, huandaa mashindano ya michezo kwa watu wenye ulemavu. Hii huwajengea vijana uwezo wa kujitetea na kuwa viongozi katika jamii zao. Leo imekuwa furaha kuweza kushirikiana na hawa watu wote ili kuweza kusaidia kwanza kabisa kutambua nini maana ya ulemavu, lakini ni kwa namna gani tunaweza kuishi nao na kuweza kuwahudumia kwenye uh nafasi zetu mbalimbali mbali ambazo tumekuwa tukizitumikia. Na kama tulivyoweza kuona wakufunzi wetu wameweza kutupitisha sehemu mbalimbali, lakini pia tumeweza kuangalia changamoto mbalimbali mbali ambazo watu wenye ulemavu wamekuwa wakizipitia, lakini kwa namna gani sisi na wao tunaweza kuzitatua kwanza kabisa kwenye maswala mazima ya miundombinu, tumeweza kuongelea ni kwa namna gani tunaweza kushirikiana kwa pamoja ili kutengeneza miundombinu rafiki kwa ajili ya wao kuweza kusaidiwa, hasa kwenye nyanja za elimu na maisha mengine ya kawaida ya kila siku. Lakini tumeweza kusikia maoni pia kutoka kwao kwamba, tukiwa tunatengeneza hii miundombinu au tukiwa tunatengeneza hizi sera, za watu wenye ulemavu wameomba kushirikishwa, ushirikisho ule wa karibu kabisa ili waweze kutoa maoni ambayo ni sahihi, lakini pia maoni ambayo yanaishi, kwa sababu wao ndio wana, wanaishi katika hiyo hali. Ina maana wao wanaelewa zaidi hali ambayo wanaipitia. Lakini kubwa zaidi na lenye kuleta hamasa katika shirika letu ni pale tulipopokea maoni kutoka kwa watu wenye ulemavu kwamba ni mada zipi ambazo wangependa, kwenye warsha zinazokuja, tungependwa ku wangependa kuzisikia au kudiskasi kwa pamoja. Mojawapo ni matumizi ya lugha za alama kwa sababu tumekuwa tukiishi na watu wenye ulemavu wa kusikia na kuona, lakini lugha za alama zimekuwa, watu wengi hatujui namna ya kutumia lugha za alama. Kwa hiyo uh, sisi kama shirika tumeweza kuyapokea haya maoni na tutaenda kuyafanyia kazi kuona ni kwa namna gani tunaweza kushirikiana ili kuweza kupata elimu. Kwa kipindi cha miaka kadhaa, shirika limefanikiwa kuongeza ushiriki wa watu wenye ulemavu katika michezo ya shule na jamii, kuwasaidia watu wenye ulemavu kupata nafasi za elimu na ajira kupitia vipaji vya michezo, kuleta mabadiliko ya mitazamo katika jamii kuhusu uwezo wa watu wenye ulemavu. Msikilizaji, kupitia shirika la Sport Development Aids, watu wenye ulemavu wanapata si tu fursa ya kushiriki michezo bali pia elimu na ujuzi wa kuwezesha kuishi maisha yenye heshima, usawa na maendeleo. Ni mfano jinsi michezo inavyoweza kutumika kama daraja la mabadiliko ya kijamii. Ni kushukuru kwa kusikiliza kipindi hiki. Mimi ni msafiri Kipila wa Jamii FM Radio.