Katika dunia ya sasa ambayo inabadilika kwa kasi kutokana na mabadiliko ya teknolojia, bado mtoto wa kike wa kiafrika anakumbana na vikwazo katika jamii vinavyomnyima nafasi ya kuonekana, kusikika na kushiriki katika katika maamuzi. Lakini katika mkoa wa Mtwara, sauti za mabinti zinaanza kusikika kwa nguvu mpya. Hujambo, karibu kwenye makala hii ambapo leo tunamulika jitihada zinazoainua mabinti wa Mtwara kupaza sauti ambapo tutaangazia pia mradi wa Girls Speak Out au mia tatu unaoendeshwa na shirika la maendeleo ya michezo SDA. Mwandaaji na msimulizi wako katika makala hii ni mimi Mwanahmed Sechikambu. Karibu. Mradi huu wa binti paza sauti Girls Speak Out unalenga kuwajengea uwezo wasichana wa kupanza sauti zao, kujieleza, kushiriki kwenye maamuzi na kuvunja ukimya dhidi ya changamoto zinazowakabili. Tunafahamu tamaduni zetu zinashindwa kuwapa nafasi wasichana na mabinti kuzungumza. Tumsikiliza mkurugenzi mtendaji wa SDA Bt Aswai ambaye anaeleza kwa undani malengo ya mradi huu. Siku ya leo tunayo furaha kubwa, tumekutana na wadau wetu kwa pamoja tumewaalika ili tuweze kuwatambulishia mradi wetu wa Empowered Girls Speak Out awamu ya tatu. Huu ni mwendelezo wa awamu mbili zilizopita 2017, 2020 na 2021 na 2024 na ambapo awamu zote hizi mbili zilitupa matokeo mazuri. E, kwa mfano nikirejelea chim kutoka chimbuko kule mwanzo kabisa elfu mbili na kumi na tano, kumi na sita tulipofanya utafiti, ufaulu katika shule za sekondari kwa wasichana ilikuwa ni asilimia tisa tu katika shule tisa tulizozifanyia utafiti, na tulipoanza kufanya nazo kazi basi, baada ya miaka minne tuliweza kupata ufaulu wa watoto wa kike ukiwa umepanda kufikia asilimia hamsini na moja serikali yetu pamoja na jamii yetu kwa ujumla waliweza kuonyesha uhitaji wa mradi huu. Kwa hivyo tulitanua uh, wigo kutoka shule tisa, elfu mbili na ishirini, mpaka uh, shule hamsini kutoka ishirini, katika mwaka wa ishirini, ishirini na moja, ishirini, ishirini na nne, ambao pia uliisha mwaka jana. Watoto wa kike wengi waliweza kupata elimu ya kujitambua, uwezo thabiti wa kufanya maamuzi, kwamba wanataka kuwa nani, wanataka kufikia malengo yao kwa utaratibu gani. Lakini pia waliweza kujua na kujifunza mbinu mbalimbali mbali, namna ya kutatua changamoto zao, ya kukabiliana na changamoto zao, hasa katika kipindi cha eh, ukuaji wao, adolescent stage, ambayo ni changamoto kubwa hasa mtoto anapokuwa form 1, form 2, kuelekea form 3, ambapo hii ndio imekuwa pia kikwazo kikubwa cha watoto wa kike kushindwa kufikia malengo yao, kutokana na changamoto za mimba za utotoni, utoro, kushindwa kujua ni masomo gani ayachague ili aweze kuendelea na elimu ya juu akiwa ana malengo yanayoendana na mahitaji ya dunia ya sasa. Tunashukuru kwa kipindi cha miaka yote hii tumeendelea kwa ushirikiano wa shirika la Liike Sports and Development Finlandi pamoja na Karim J Foundation e, ambayo iko Tanzania, tumeshirikiana katika kuendelea kutimiza ndoto za watoto wa kike, wa kiume na wenye ulemavu katika mkoa wa Mtwara, Lindi na Singida ambapo tumeweza kufikia watoto wa kike kupitia elimu ya afya, stadi za maisha, michezo lakini pamoja na kuwawezesha hasa wale ambao wanatoka katika familia uh, duni kuweza kuendelea na masomo yao ya juu. BT amesema kuwa awamu hii ya tatu itaendelea hadi mwaka 2028 ikiwa na dhamira ya kushirikisha familia, shule, viongozi wa kata na jamii kwa ujumla kuhakikisha kila binti anapata nafasi ya kusikika. Kwa upande wa serikali, tunaye afisa utamaduni wa mkoa wa Mtwara, Bi Fatima Mtanda, ambaye amepongeza mradi huu kwa mafanikio yake ya wazi. Nashukuru sana shirika la SDA kwa kutekeleza mradi huu wa kuwasaidia wasichana sauti zao. Mradi huu kwa kipindi hiki ni awamu ya tatu. Binafsi ninashukuru sana SDA. Kwa kweli wametusaidia sana. Tulikuwa na changamoto kubwa ya wasichana kushindwa kumudu masomo yao darasani kwa sababu ya kushindwa kuongea. Wakati mwingine msichana anaulizwa swali na, na mwalimu hawezi hata kunyanyuka kujibu nje ya darasani, lakini kutumia mradi huu wa kuwawezesha wasichana kupaza sauti umewapa nguvu sana wasichana umawezesha kupata mbinu mbalimbali mbali ambazo kwa sasa kwa kweli wasichana wetu wako imara, wanajiamini na wanao uwezo wa kuongea chochote mbele ya yeyote. Hii imesaidia sana kukuza ufaulu kwa wasichana wetu. Hapo awali kabla ya mradi haujaanza, hata ufaulu wa wasichana ulikuwa chini sana, lakini kwa sasa kwa sababu wanashiriki vyema darasani kujibu maswali na kuuliza maswali inawajengea uelewa wa kutosha kabisa kwenye masomo yao na hivyo kuwawezesha kufaulu mitihani yao vizuri, kwa sababu kwanza wanaelewa wanachokizungumza darasani ni nini, anachofundisha mwalimu ni nini, lakini pia wanao uwezo kutunza kumbukumbu ya kutosha, kitu ambacho kinawasaidia sana kujibu vizuri katika mitihani yao ya mwisho. SJ tunawaamini sana, si tu mradi huu wa kupaza sauti kwa wasichana, lakini pia ametusaidia sana kufanya was, wasichana na vulana kutumia elimu ya michezo katika kuhuisha ufaulu na kuondoa utoro kwa watoto wetu wa shule za sekondari. Wametuwezesha vifaa mbalimbali vya michezo katika kila shule unazopita kuzunguka. Utakuta viwanja viko vizuri, magoli yapo ya kutosha. Mipira ipo ya kutosha, watoto wanacheza, watoto wanafurahi. Kwa hiyo jambo hili limetupa imani kubwa sana. Serikali tunawaamini sana na tunawaombea kwa Mwenyezi Mungu, kila laheri waendelee kupata msaada huko wanakopata, ili nasi waweze kutusaidia kurekebisha makosa madogo madogo yanayofanyika kwa vijana wetu katika shule zetu, hasa wakitumia elimu hii ya michezo na upazaji wa sauti kwa wasana wetu, kuwafanya sasa wawe imara na waweze kutegemea. Kwa mujibu wa afisa utamaduni mkoa wa Mtwara be Mtanda Amesema binti wameanza kushiriki mijadala muhimu, kutambua haki zao na kuwa na ujasiri wa kusema, na sio kwa hofu, bali kwa uhuru. Mradi huu wa Girl Speak Out hauishii tu kwenye mafunzo, unaenda mbali zaidi kwa kushirikisha walimu, maafisa wa serikali viongozi wa dini na jamii kwa ujumla. Katika moja ya mafunzo ambayo yamefanywa na SDA ambayo yameshirikisha washiriki mbalimbali, katika mafunzo hayo hapa wanaeleza ni kuwa namna gani wamefaidika kwa kiwango kikubwa na mradi huu. Pia wameeleza kuwa elimu waliopata imewasaidia kushughulikia changamoto za kijinsia hasa katika mazingira ya shule na familia. Kwa majina naitwa Fatuisa Mapua, ni afisa ustawi wa jamii mwandamizi manispaa ya Mtwara Mikindani, lakini kwenye mafunzo haya siku ya leo ambayo yanaendeshwa na shirika lisilo la kiserikali sports development, nimekuja kwa niaba ya afisa ustawi wa mkoa wa Mtwara koo. Tuko hapa leo kupata mafunzo ni namna gani wametekeleza mradi toka mwaka 2016 17 mpaka kufikia hii 25 mpaka 28. Tuko katika kujifunza na kupata uelewa wa namna gani wanatekeleza mradi wao, na sisi kama wadau wa kusimamia masuala ya ulinzi na usalama wa mtoto mwanamke kwenye jamii, tumepata elimu namna ya kutenda hizo kazi au kutekeleza majukumu yetu kupitia ili shirika na huo mradi ambao nimeutaja awali. Kwa majina naitwa Farida Haule, ni afisa ustawi wa jamii wa hospitali ya wilaya ya Nanguruwe, lakini leo nimekuja kama afisa ustawi wa jamii wa wilaya ya Mtwara, na tumekuja kwenye haya mafunzo leo kushiriki kama wadau mbalimbali, uh, kwa ajili ya huu mradi mpya ambao umeanza mwaka 2025 mpaka 2028, na sisi kama wadau na wataalamu mbalimbali kupitia mafunzo haya tutaenda ku tekeleza mradi huu kupitia zile hafua mbalimbali ambazo tumejifunza leo na kuhakikisha kwamba our girls wanakuwa empowered kweli na wanaweza kufikia malengo yao, yani tutahakikisha wanaenda kutimiza ndoto zao na wanafikia malengo yao. Mradi huu una umuhimu kwa our girls kwa sababu kwanza, umepanga kuwa empower kwa kuwapa nguvu au kuwawezesha watoto wa kike kuweza kutimiza zile ndoto zao ambazo kwa, kip, kwa kipindi cha nyuma tumeona kama watoto wa kike hawakuwa na uwezo wa kuweza hata kuelezea changamoto zao, hawakuwa na uwezo wa kushiriki kwenye michezo au kushiriki kwenye vitu mbalimbali, lakini sasa hivi kupitia hii miradi na kama mradi huu tutaenda kuhakikisha kwamba unawasaidia watoto wa kike. Kwa majina naitwa Misi Sadala, ni mkuu wa shule ya sekondari Msimbati. Mradi huu kwangu mimi una faida kwa sababu kwenye eneo ambalo nafanyia kazi e, bado mwamko wa mtoto wa kike katika kusoma ni mdogo, lakini baada ya kupata huu mradi, ya idadi ya wanafunzi ambao wanafaulu na kujiunga elimu ya, ya juu inaongezeka, lakini uwezo wa mtoto wa kike kujieleza, lakini kutoa maamuzi sahihi kwa wakati sahihi nao umepanda, lakini idadi ya wanafunzi, kwa sababu wanajihusisha vilevile na kusapoti kuwalipia ada ya watoto wa kike wanaofanya vizuri, wanaotoka kwenye kaya maskini. Kiujumla, jamii nyingi za watoto za maskini zimewezesha kusomesha hadi katika level ya, ya, ya chuo kikuu. Kwa mfano kwangu mimi, wapo mabinti nane ambao familia zao zisingeweza kuwapeleka kwenye shule mbalimbali ambazo wamechaguliwa, lakini kupitia shirika hili la SDA mabinti hawa sasa hivi ninavyosema hivi wengine wako vyuo vikuu, lakini wengine wapo ambao wamepata ajira. Kwa hiyo nina imani idadi ya watoto wa kike ambao watanufaika na mradi huu itaongezeka juu zaidi kuliko ilivyo sasa hivi. kwa sasa hivi katika shughuli ya kuhakikisha binti anapata sauti kwa uhuru kuhusu changamoto na hali zote anazopitia Suala la mila na desturi zetu wa Afrika, hasa makabila ya Wamakonde, wa Makua na Wayao, huwezi kuacha kundi la makungwi ambao wanakaa na mabinti wakati wakiwa unyaguni. Makungwi ni walezi ambao wanafundisha mambo mbalimbali. Kupitia kiongozi wa shirika la makungwi mkoani Mtwara, anaeleza namna mradi huu ulivyowasaidia kufanya kazi kwa kutoa elimu zaidi kwenye shughuli za unyago. Asante. Kwa majina anaitwa Fatma Isa ni katibu wa shirika la lisoko la kiserikali la Stadi Ngavo za Msichana. Ni shirika la makungwi. Sisi kama makungwi tunashiriki katika mradi huu katika kutoa elimu kwa mabinti wasichana walokuwa mashuleni, ili waweze kujitambua, waweze kusimamia ndoto zao, waweze kupata ufaulu ulio bora zaidi na waweze kusema hapana, wanapokutana na changamoto za watoto wa kiume kuwarubuni ili kuweza kukatisha ndoto zao. Kwa hiyo sisi kama makungu tunawasaidia watoto namna hiyo, na tunawasaidia makungu wenzetu wale ambao hawajapata elimu ya unyago wa kisasa waweze kubadilika, ili tuweze kukiokoa hiki kizazi cha watoto wa Kusini, ambayo inaonekana kuwa jando na unyago ni vitu hatarishi katika maisha ya msichana wa mikoa ya kusini. Sisi kama makungwi tunatembelea, tuna mashuleni kutoa elimu ya mtoto wa kike kujitambua, kutimiza malengo na kupigania ndoto zake za baadaye katika masuala mazima ya elimu. Mtoto wa kike anapopata sauti, jamii nzima huinuka. Katika mkoa wa Mtwara shirika li lisilo la kiserikali SDA na wadau wengine wameamua kutengeneza jukwaa la haki, usawa na matumaini, na sasa sauti za mabinti hazibaki tena kimya. Msikilizaji, hadi kufikia hapo kwenye makala haya sina la ziada. Mwandaji na msimulizi wako katika makala hii ni mimi Mwanahamisi Chikambu.