Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na mwamko mkubwa wa wanawake kushiriki katika uongozi, hasa katika siasa za mitaa. Katika mazingira ambayo kwa muda mrefu yamekuwa yakitawaliwa na wanaume, wanawake wameanza kusimama imara na kudai nafasi zao za uongozi ili kuleta mabadiliko chanya katika jamii zetu. Hujambo na karibu kwenye makala haya inayozungumzia safari ya Koleta Chiponda na Zaituni Selemani na Mkola katika kuimarisha demokrasia ya mitaa. Muundaji ni mimi Mwanaidi Kopakopa, nikishirikiana naye Mwanamisi Chikambo. Karibu. Katika kona ya kusini mwa Tanzania, mabadiliko yanaanza kuchipua, si kwa baraka za kisiasa bali kwa sauti za wanawake. Katika kata ya Mkunwa na Libobe, wanawake wawili waliamua kuchukua fomu kwa kuwania nafasi ya udiwani katika kata zao husika. Walizunguka, walipambana, walihamasisha, lakini mwishowe majina yao hayakupitishwa kwenye kula za maoni. Huyu Zaituni Selemani na Mkola na Koreta Chiponde wanaelezea safari yao ya uongozi, ilikuwaje? Kwa majina anaitwa Zaituni Selemani na Mkola, mkazi wa kijiji cha Mingwena, kata ya Libobe. Safari ya uongozi kwa jumla, kwanza ninachoshukuru cha kwanza, kuna miaka kumi ya nyuma iliyopita nilikuwa mwenyekiti wa serikali kijiji cha Mingwena. Baada ya kufikia hapa, nikaona hapana, dofu hopo wakanipa mafunzo kuanzia mwaka wa 2022 mpaka kufikia ina 2025, akanipa mafunzo ya usubutu. Baada ya kupata mafunzo, kwa kweli nilisubutu, nikasema hapana. Sasa so, hivi wenyekiti wa serikali naacha naingia kwenye udiwani wa kata ya Libobe na dofu hapo, nikamwambia jamani, mimi nasubutu kuingia kwenye kinyang'anyiro na wao. Oh, nashukuru, wakanispoti wakanipa hela ambayo ya kuchukulia fomu na washukuru. Baada ya kuchukua fomu nilipambana sana na wananchi. Tulikuwa na wanaume saba, mke mmoja, madini ya boti nzuri. Jina langu likarudi pamoja na wanaume wawili, tukawa watu watatu katika kugombea. Kwa kweli usiweke asilimia kubwa kusema wewe utashinda. Hapana, nilisema nitashinda na wengine alisema atashinda. Katika kushindana kura zangu zikawa, siwezi kusema zimetosha au hazikutosha, ila mimi nilikuwa mtu watatu katika kupata kura zile. Tuzungumzie kwa kipindi cha miaka kumi, kipindi uko mwenye kiti nafasi hiyo kwa, kwa nafasi hiyo uliokuwa nayo, familia na watu kwa ujuma walikupokeaje? Wakati niko mwenye kiti, kwa kweli nashukuru familia nzima iliniskoti, jamii nilikuwa na pamoja nayo, na mengi nimeyafanya kijijini kwangu. Kulikuwa hakuna choo shuleni, nimejenga choo bora. Kulikuwa hakuna maji shuleni, nilisaidiana na watu watasafu nikachimba visimba viwili. Kulikuwa eneo la shule lijanunuliwa, nilibahatika nikagomboa. Kulikuwa eneo la zahanati amna, nikanunua. Kulikuwa ofisi hakuna, nimejenga nimemaliza. Kulikuwa hakuna soko, nimejenga soko hilo, sasa hivi wanahudumia nalo. Kulikuwa hakuna eneo ya shule cha za ndani chekeche nalo nimejenga nimemaliza nimenunuliwa. Kwa hiyo nashukuru wananchi walinikubali. Kwa jina naitwa kule, dada Koleta, Titus Chiponde. Safari yangu ya uongozi ya ya safari yangu ya kuchukua fomu kwanza, niweze kuishukuru doho fuopu walileta mradi wa mwanamke na uongozi katika kata yetu ya Mkunwa, lakini Mwenyezi Mungu libahatika kuwepo katika <coughs> katika wale ambao wamepata wame mafunzo, tulijengewa uwezo wa mwanamke kusimama. Lakini pia mimi kama mnufaika, baada ya kujengea baada ya kujengewa u, u, uwezo wa kuwa kiongozi, lakini pia na mimi nilikuwa na wapa wenzangu elimu. Kwa hiyo tulikuwa tunafanya Miku, mikutano ya wanawake mpaka tukaibua viongozi ndani wa hmm, wenye viti wa kijiji mwaka jana na elfu mbili na ishirini na nne, wa vitongoji na pia viongozi wa nani wa wajumbe wa serikali. Lakini pia mi mwenyewe baada ya, ku, ya kukomaa kwa kujengewa ule uwezo nimesubutu ni kuchukua fomu ya kugombea udiwani wa kata ya Mkunwa. Licha ya ujasiri wao, Koleta na Zaituni wanakumbana na changamoto nyingi. Ukosefu wa rasilimali za kampeni, unyanyapaa wa kijinsia na mfumo wa kisiasa usio na usawa ni baadhi ya vikwazo vinavyowakabili wanawake wengi wanaoingia kwenye siasa. Hata hivyo, kwa msaada wa taasisi ya shirika lisilo la kiserikali Door of Hope liliyopo mkoani Mtwara, liliwawezesha wanawake hawa kuwapatia fedha za kuchukua fomu na kuwania nafasi hiyo ya udiwani. Naweza nikasema changamoto zipo kwa sababu mwanzo ukiangalia, sio wote ndo wanaekubali kwamba mwanamke anaweza kusimama kuwa kiongozi, ukiangalia kuanzia kwenye familia mpaka jamii mzima. Lakini kutokana na mimi mwenyewe nimeiva, kwa kwa kutoa elimu, nilikuwa nawaelimisha kwamba jamani, jinsi ndio vitu ambavyo tunatofautiana na sio jinsia Jinsi mimi siwezi kubadilika kuwa mwanaume na mwanaume hawezi kubadilika kuwa mwanamke. Kwa hiyo mimi mwanamke, nina uwezo wa kugombea kugombea, jinsia inaniruhusu mimi kugombea. vitu ambavyo mwanaume anaviweza kufi, kuvifanya, mimi pia naweza kuvifanya. Kwa hiyo ile elimu ilinisaidia baadaye <coughs> nilipochukua fomu kugombea na, kwa bahati mbaya kwenye kata jina langu alikuchaguliwa, lakini uongozi wa juu wilaya na mkoa jina langu lilirudi tukaanza kampeni. Kampeni kwa kweli, naweza nikasema changamoto zilikuwepo mbalimbali kuhusu wale viongozi wa kata. Kuna kuna vitu ambavyo niliona haviko sawa. Ukiangalia kama kuna mtu alishawahi kuwa kiongozi mwanzo, uwezi wewe ukasema hawa wote ni leo. Hapa hamna maswali kwenye kampeni, hapa hamna maswali kwa sababu wote sisi wageni, wakati kuna mtu alishawahi kuongoza mwanzo na namhitaji mgeni, wakati wale wana vijiji wanamfahamu kwa hiyo nafasi ya maswali watu hawakupewa uhuru kwenye nafasi za maswali. Lakini pia naweza kuongelea changamoto zilikuwepo, kwa sababu sisi wanawake tunapewa elimu ya kuwa viongozi, lakini hatupewi elimu ya ujasiriamali. Kwa hiyo unakuta mtu unachukua unaenda unaogopa kuchukua fomu kwa sababu hauna hela. Mimi mpaka nafikia kesho, nataka kuchukua fomu, sikuwa na ile elfu hamsini ya kuchukua fomu. Lakini nashukuru nilirudi kwenye shirika ambayo lilinijengea uwezo, Doa Ufuopo, nikawambia jamani, mimi mpaka hatua hii natamani natamani kuchukua fomu, natamani kusimama kama mwanamke, lakini lakini sina hela. Doa Ufuopo walinielewa na waliniwezesha kuchukua kunipa hela ya kuchukua fomu. Kwa hiyo nawashukuru sana. Kwa hiyo ndio vitu kama hivyo. Ukiachana na changamoto za kuongoza, kuna ile mwanamke anagombea, mwanamke anagombea kama familia na imani, kuna baba, kuna watoto, kuna ndugu wengine, walilipokeaje swala hili? Ah, kuhusu wazazi mimi na, nani, wazazi wangu wametangulia mbele za haki, lakini nashukuru wazazi wangu walini- yani walinilea kwenye maadili ya kuto kunikatisha tamaa kwa hiyo mimi hata kama wazazi wangu walikufa, waliniacha napambana, sababu walivyofika hawa dofu wapo wakati wazazi wako hai. Kwa hiyo walikuwa wanaziona zile harakati zangu, kwa hiyo naweza kusema wazazi wangu walikuwa riza kabisa. Lakini ndugu pia nashukuru, wamenisupoti mpaka hatua za mwisho mpaka kunichangia, wengine walinichangia ila zile za nauli kwenda kijiji hadi kijiji. Kwa hiyo nashukuru. Ninachoomba sasa hivi, naomba tu jamii ibadilike ile sera ya kusema mwanamke hafai. Mwanamke anaweza kila kitu tena, mwanamke anaweza kufanya kitu kuliko mwanaume. Nilisema ndani ya kata, nimekaa miaka kumi kwenye ODC, najua mapungufu yako wapi, nini kinachotakiwa kila kijiji, nini nikifanya. Ndio maana nikawa na uchungu, nikasema, hapana, sasa hivi nataka nichukue fomu kwa ajili ya kata, kwa sababu vikao vyote vya ODC nilikuwa ninahudhuria na ninajua na mapungufu yote, ila wanaume kusema tutaki mwanamke aongoze haya ngazi ya kata nayo. Jina langu kwa kweli baada ya kusema tumpe kipaumbele mwanamke ajiliwe la kwanza kuliko la wanaume, waliweka jina la chini kabisa la mwisho. Baada ya kusema tumuahibu kwanza, tumuweke mwanamke jina la kwanza, namba ya kwanza ya tatu amalizie mwanaume, haikuwa hivyo. Wanawake hawa wawili kutoka kata ya Libobe na Mkunwa wamesema kushindwa si mwisho bali ni mwanzo wa kujifunza kujijenga na kujiandaa upya kwa miaka ijayo na wameomba wanawake wenzao kusimama imara na kuwania nafasi mbalimbali za uongozi mimi ndo kwanza niweza nikasema ni asubuhi yani ndo kwanza wananiambia wamenifanya nichochee moto kwanza nasema nimejifunza vitu mbalimbali lakini bado nitazidi kupambana miaka ya mbele, tena nitachukua fomu, sikati tamaa. Naomba tu alau anipe uzima. Kwa hiyo, sijakata tamaa, bado nitapambana, kwa sababu changamoto mimi ninazijua. Kwa hiyo, nazifahamu changamoto zote za kata ya Mkuno, kwa hiyo na ndio maana niliingia kwenye kwenye kugombea kata, kwa sababu ni vitu ambavyo navijua kwamba hapa ninavyoenda kusimama ninachoenda kukiongea kiko sahihi kabisa kwa hiyo bado nitapambana na sitaacha, sitakata sita tamaa, kwamba eti kwa sababu safari hii sijapitishwa au sijachaguliwa na wanachama, mimi bado nitaendelea kuchukua fomu miaka ya mbele. Ushauri ambao namshauri mwanamke wa sasa, kwanza, cha kwanza naombe ni wanawake wenzangu wote, msiogope kuchukua fomu ya ugombea wa kitu chochote kile kikipatikana ndani ya chama, kitu chochote, mwanamke, simama imara Uchukue fomu uombe nafasi yoyote, chukua fomu uombe. Na kwenye mikutano ya hadhara, wanawake msitoke nyuma, mnatuangusha wanawake wenzenu. Tukikaa pale kwenye majukwaa ya mikutano, wanawake mnakuwa kidogo, wanaume ni wengi. Kwa hiyo nao niwaombe, mwanamke wan, wa sasa hivi ajiamini kwenye nyazwa yoyote ile ya serikali, ambayo sio ya kiserikali, afanye kazi kwa uaminifu, ajijue kama mimi nafanana tu na mwanamume Asijueke nyuma kusema mtoto hakuna kwa halipo. Mama Samia ameweza kuijenga hii nchi, inaendelea vizuri, kuna amani, kuna mapambano mazuri, uongozi unaenda vizuri kwa anapofanya mama Mamasamia, jijue kama na mimi naweza kufanya ipo. kitu kingine kama umesimama mwanamke imara kabisa. Ukishu, kama ah wakikwambia umekosa uongozi Usikate tamaa, ukarudi kwenye chama chako, ukarudi tena kwenye chama kingine, pambana na CCM yako, pambana na chama chako. Mimi pia nashauri wanawake tusirudi nyuma, tusirudi nyuma kuchukua nafasi mbalimbali, tugombee nafasi mbalimbali kwa kwenye vikundi, kwenye vikoba, kwenye siasa na mambo mengine, tusijirudishe nyuma. Wanawake tunaweza kusimama, kama alivyotangulia mwanamke mwenzangu hapa, kiongozi mwenzangu, kwamba tuone kwamba uongozi tunaweza kama wanawake na mfano mzuri ametoa mama Samia, ambaye sasa hivi anasimamia nchi. Hata kama anapata changamoto mbalimbali, lakini mambo yanaenda, anasimamia vizuri. Kwa hiyo tusijirudishe nyuma wenyewe, lakini pia niwaase wanawake wenzangu tusiwe tunarubuniwa na vitu, vitu, vitu vidogo. Tuangalie anaposimama mwanamke kwa sababu ajenda ya mwanamke anasima, na ajenda ya mwanamke mwanamke tuone kama ni ajenda yetu sisi wanawake. Kwa hiyo anaposimama mwanamke tumsupport, tusishawishiwe na wanaume na hata nyinyi wanaume, niwaombee, ni mwaruhusu wake zenu wachukue nafasi mbalimbali, wagombee nafasi mbalimbali, msiwabane mbali, wana haki ya kugombea. Hakuna mtu ambaye hawezi kusimama Tuangalie Dkt. Tulia Akson ni ni, ni, ni ni nani ni nani? ni spika wa Bunge. Angalia changamoto anazozipata kwenye Bunge, kama mnaangalia Bunge, lakini anasimama kama mwanamke na mambo yanaenda vizuri. Kwa hiyo wanawake na waasa, msiangalie leo ati sababu koleta hajachaguliwa na wanachama kura nilizopata, namshukuru mwenyezi Mungu. Dada nani amesema majibu hayajatoka, tunasikilizia na hata kama Mungu akawa hajajalia lakini tusikate tamaa, tuchukue fomu za kugombea nafasi mbalimbali. Uamuzi wa Koleta Chiponde na Zaituni kuchukua fomu ya kugombea udiwani ni hatua ya kupongezwa na kuungwa mkono. Wanawake kama hawa ni mashujaa wa kisasa wanaovunja mipaka na kuweka historia mpya. Ni wajibu wa jamii nzima kuhakikisha kuwa wanawapatia nafasi sawa na mazingira rafiki ili waweze kuchangia ipasavyo katika maendeleo ya kata zao na taifa kwa ujumla. Uamuzi wao si tu unaonyesha kiu ya mabadiliko, bali pia ni mfano wa kuigwa kwa wanawake wengine wengi ambao wamekuwa wakihofia kuingia kwenye ulingo wa siasa kutokana na changamoto rukuki kama vile ukosefu wa uungwaji mkono vizingiti vya kijamii na mfumo dume uliojikita katika jamii nyingi za Kitanzania. Msikilizaji, hadi kufikia hapa kwenye makala haya sina la ziada. Muundaji ni mimi Mwanaidi Kopakopa nikishirikiana naye Mwanamisi Chikambo. Asante.