Iu nikirema eh, lakini hataivo najitahidi najituma eh, lakini sija changamoto yake ni ndogo sana. Kuhusu kiasi cha miradi kama ningekuwa nimetulia sehemu mzuri, basi kwanza nampongeza sana, anajitahidi kwa uwezo wake pamoja mramafu na, yaani namuona kwamba anajitahidi vizuri na akija kama hapa nyumbani pangu ikiwa na hela kwa kweli mi nanchangia wananchi wa hapa nashukuru sana, tunatembea na vizuri, hawajanyanyasa kusema kama mtu yule mlamavu hapana, kulingana na jinsi anavyoelezea mwenyewe na ni mama yetu Samia eh, kwamba sisi tujaliwe kama kama watu ambao tuli na hali ngumu. Mwenyekiti nani ofisa mtendaji ananitambua. Jamii inatakiwa kuelewa kuwa watu wenye ulemavu wamekuwa wakijikita mara kwa mara katika shughuli mbalimbali katika hali ya kujikwamua kiuchumi na kujipatia kipato cha kila siku. Hivyo, jamii inahitaji kutoa mchango mkubwa kwa kundi hilo kama viongozi mbalimbali wa kiserikali na wasiokuwa wa kiserikali wanavyosisitiza. Msikilizaji, karibu katika kipindi hiki kinachozungumzia jamii ina mchango gani katika kuwalinda na kuwatunza watu wenye ulemavu. Mwandaaji na msimulizaji ni mimi Msafiri Kipila. Hamisi Mshamu Bakari mlemavu anayefanya biashara ya uuzaji wa nguo za mitumba na viatu anasema Jamii inahitaji msaidie kwenye biashara yake kwani ni mtu anayejituma katika kutatua changamoto baadhi kwenye biashara yake, na kama angekuwa amepata sehemu maalumu ya kufanya biashara yake, basi anadai angepiga hatua kubwa katika biashara hiyo. E, mimi hapa e, kwa kweli mi inabidi jamii nisaidie kwa kweli, sina zaidi. Miradi yangu ndo hii mtumba anatembeza, e, sina makazi kwa hiyo naomba jamii nisaidie kwa miradi, ili mambo yangu yaendelee vizuri kidogo. Mi dhaifu nikirema e, lakini hata hivyo najitahidi najituma e, lakini sija changamoto yake ni ndogo sana kuhusu kiasi cha miradi. Kama nikikuwa nimetulia sehemu mzuri, basi na biashara yake alianza muda mrefu sana, lakini mpaka sasa mambo yake hayajakaa vizuri, Kwani bidhaa zake anachukulia Magomeni na kuanza kutembeza mitaani, lakini pia anasema jamii inayomzunguka inamsaidia kwa kununua bidhaa zake, ila mambo ya kibiashara bado hayajakaa vizuri. Muda mrefu tu, na miaka kama ishirini nafanya shughuli hii, lakini mpaka leo hivi bado mambo hayajaniwea vizuri. Ehe, mipango yangu bado hayajakaa sawa. E, nachukulia kule Magomeni, nadani e, natembeza mitaani, jamii nakunanisaidia, wananichangia changia, lakini kwa kweli bado mambo yangu hayajakaa sawa. Simon Coroneli Mpyuka amesema, anampongeza kwa kitendo cha kujituma na kufanya biashara ili kujikwamua kiuchumi, pamoja na no ulemavu wake aliyokuwa nao. Hii inampa nafasi katika jamii na kuisapoti biashara yake yeye mara nyingi anapofika nyumbani kwake, anapokuwa na pesa anamsaidia kwa kununua bidhaa yake na kuwasihi jamii kuwasaidia watu wenye ulemavu katika kununua bidhaa zao. Kwanza nampongeza sana, anajitahidi kwa uwezo wake, pamoja mramafu na yani, namwona kwamba anajitahidi vizuri, na akija kama hapa nyumbani pangu, kwa kweli akiwa na ikiwa na hela kwa kweli mimi ninachangia eh. Naomba kwa jamii, akifika basi, na wao wampe msaada wa kumchangia biashara yake. Baadhi ya watu wanaona kuwa watu wenye ulemavu ni tegemezi, lakini jamii inatakiwa kutambua kuwa kabla ujafa hujaumbika. Watu wa aina hiyo basi waache mara moja fikra hizo. Kinachotakiwa ni kuwasaidia na kutambua changamoto zao. Hapana, hao watu namna hiyo, hao watu sio wazuri na wasifanyi hivyo. Yule sio kusudi yake kuwa hali ile ya kuwa mlemavu namna ile, sio hali yake kwamba i, e, e, e, yeye alikuwa mzima, leo imekuwa hali kama ile, basi yeye inabidi amwinue, um, um, yeye ansaidii zaidi e. Dadi Ibrahim Nyama, yeye ni mlemavu wa macho. Yeye anasema Jamii imekuwa kwenye mchakato katika kuwajali na kuwatunza watu wenye ulemavu kama Mheshimiwa Rais Dr. Samia Suluhu Hassan amekuwa akisisitiza katika hotuba zake kuhusu kuwajali na kuwalinda watu wenye ulemavu, na hii imeleta mafanikio makubwa katika jamii kupata uelewa na namna gani jamii inaweza kuwalinda na kuwatunza watu wenye ulemavu. Eh, jamii kukweli, kama ni jamii kama ni jamii jamii ndo kama kama ninavyokuelezea kwamba wao wapo kwenye michakato ya sisi kutujali kulingana na jinsi anavyoelezea mwenyewe na ni mama yetu Samia eh, yeah. Kwamba sisi tujaliwe kama kama watu ambao tuli na hali ngumu, kwa vile taratibu maalum ni zile za sisi kutukumbuka. Sasa kwa vile hapa mimi nipo kwenye mtandao, wiko sijaelewa ngali naelewa maki kuelewa ni nini, kule kukabidhi majukumu. Bwana wewe, majukumu yako haya, vitambulisho vyako hivi, malengo yako haya. Sasa mnaanza kuzunguka sehemu, kila baada ya sehemu kutulinda sisi, wako tayari kutulinda baada ya wao kujulishwa maalumu, yani kiuongozi, yani uongozi nini, kiserikali wa kijiji, lakini lakini mwenyekiti nani ofisa mtendaji ananitambua. Fatuma Bakari Dadi ni mke wa mzee Dadi Ibrahim Nyama. Yeye anasema jamii anaoishi nayo haina shida yoyote, wanaishi nayo vizuri bila matatizo yoyote yale, na anawashukuru kwa upendo wanaoonyesha katika maisha. Naishi na mume wangu, mazuri hayana matatizo, tunaendelea vizuri. Lakini cha kusema, wananchi wa hapa nashukuru sana, tunatembea na vizuri hawajanyanyasa kusema kama mtu yule mlemavu hapana. Natembea nao tu vizuri, wanansaidia vizuri, tunaishi tu kama kawaida Na... hatujaona changamoto yoyote ya kusema kama mlemavu yule ana matatizo au hana matatizo, hapana, mazuri tu kama kawaida. Msikilizaji, Jamii ya watu wenye ulemavu ni jamii tunayoishi nayo katika maisha ya kila siku, basi tunatakiwa kuwasaidia, kuwatunza na kuwalinda, kwani kabla hujafa hujaumbika na usilolijua ni sawa na usiku wa giza. Msikilizaji, mpaka kufikia hapo ni kushukuru kwa kusikiliza kipindi hiki kinachozungumzia ni namna gani tunaweza kuwalinda na kuwatunza na kuwasaidia watu wenye ulemavu. Mwandaaji na msimuliaji wako ni mimi Msafiri Kipila wa Jamii FM Radio.