Habari na karibu katika makala ya gesi na mazingira ambapo hii leo tunaangazia athari za mabadiliko ya hali ya hewa hapa nchini Tanzania hususan katika sekta ya uchumi. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi yamekuwa kisababisha madhara makubwa kwa maisha ya watu, miundombinu na sekta muhimu kama vile kilimo, afya na nishati. Katika makala hii utawasikia wananchi kutoka mtaa wa Kiangu manispaa Mtwara Mkindani wakielezea madhara ya mafuriko yanayowakumba mara kwa mara. Pia utawasikia wananchi kutoka Somanga wilayani Kilwa mkoani Lindi kuhusu changamoto za kusombwa kwa madaraja kama la Somanga Mtama. Viongozi wa serikali wakiwemo waziri wa ujenzi na katibu wa itikadi na mafunzo kupitia chama cha mapinduzi CCM ndugu Amos Makala Wakitoa maelekezo juu ya hatua zinazochukuliwa kukabiliana na hali hiyo. Jina langu naitwa Musa Mtepa, karibu sana. Pamoja na juhudi za awali za kuboresha miundombinu ya maji, mtaa wa Kiangu katika manispaa ya Mtwara Mikindani unaendelea kukumbwa na mafuriko kila msimu wa mvua. Wananchi hulazimika kuhama makazi yao, jambo ambalo linalosababisha kupotea kwa mali, kudhoofisha ustawi wa familia na kuathiri maendeleo ya kiuchumi katika jamii. Wananchi hawa wanasema wamekuwa wakikumbwa na hali hii ya mafuriko ya mara kwa mara kutokana na kutokuwa na makaravat makubwa pamoja na kutokuwa na mitaro ya uwezeshi itakayowezesha maji hayo kupelekwa katika eneo sahihi. <tipa> tangu saa nane usiku ni kwamba huu mtaa ni, yetu, ni huu mtaa huu, mdogo na wameweka na, malingi so, ala hii limetokea sio leo hii safari karibu ya pili ndio <modi>, inatokea hii hapa hii safari karibu ya pili sasa mvua inaendelea kunyesha na hali kama ninavyoona hii unayoona ni hosteli lakini kuna watu wengi tunataka kufanya msaada kule nyuma kule maji yanapindukia yanapinduka yani, ya, barabara na ukiangalia hii barabara hii haina karavati ya kwenda huku, lakini sasa hapa ndio umetuachia tu hapa, kutu kuweka mfereji mkubwa. Hali hali tunasikitika kweli, yani kila mwaka sasa. Tunachokiomba miundo mbinu zifanye kabla ya hadha haijatokea, kama hivi kiangazi kile kiangalie maji yanaelekea wapi ili ya, ya, ya, ya, ya, yaende kwenye mkondo kwa sababu kila mwaka hivi. Leo tumekaa tu, hatuna unga, hatuna mboga, hatuna godoro, hatuna kitanda. Sasa hali hii mpaka lini? Na mvua ni kila mwaka inatokea, mbayo imetokea sasa hivi kwa hii mvua, mvua zimeisha ndani ya siku mbili, jana na usiku wa kuamkia leo. Lakini hizi mvua mbili tu, hali tumeiona jinsi ilivyo, hali sio mzuri. Lakini yote ya yote tunazungumza kwamba ni ufinyu wa ujenzi wa mifereji. Haya maji sio kwamba yanatokea chuno mabwawa ya chuno. Haya maji yanatokea kuanzia juu kule, na sio Kokobichi, yanatokea polisi moja kwa moja yanatemka na ile barabara mbaya ya Kokobichi. Kokobichi pale hakuna mifereji mikubwa ambayo inapokea kupeleka maji baharini. Ikumbuke kuwa hapo awali serikali ya manispaa Mtwara Mikindani ilifanya jitihada za kuchimba bwawa kwa ajili ya kukusanya maji yote yanayoleta athari kwenye makazi ya wananchi katika mtaa wa Kiangu na dhamira ilikuwa ni kuyasafirisha maji hayo kupitia mitaro na mifereji hadi baharini, lakini zoezi hilo linaonyesha kutoleta mafanikio makubwa, kwani bado wananchi wanaendelea kukumbwa na kadhia ya mafuriko, hasa kipindi cha masika. Wananchi wa eneo hili wanasemaje kuhusu uwepo wa bwawa hilo? Na je, kuna uwezekano wao kuhama na kutafuta eneo lingine la kuishi tofauti na eneo hilo lililokuwa na changamoto ya kujaa maji? Ndio hapa walipochimba hili bwawa, wakajua maji mengi wanaelekeza huku, na mtaro wangeuchimba mkubwa vile vile ambao wa kutoa maji. Lakini sasa tatizo ni kwamba yani, bwawa wametuchimbia, maji mengi yanaelekezwa huku, lakini mtaro wenyewe wa kutoa maji ni mdogo, hausaidii. Kwa hiyo hapa tulichokihitaji, labda huu mtaro wangeufumua, wakaujenga mkubwa zaidi kulingana na jinsi maji yanavyokuja kwa wingi na mtaro ungejengwa mkubwa hivyo hivyo, kusudi maji yanavyo yanavyoingia kwa wingi na kutoka, yatoke kwa wingi vile vile kuelekea huko baharini, ndo adha isinge tukuta. Lakini kwa hivi, kila mwaka yatatukuta, tuame moja kwa moja, tuende wapi sasa? Wakati hizi nyumba tumeshanunua tutaenda wapi? Kwa sababu hayo maji sisi ndio yametukuta hawa. Ah, serikali walivyokuja kuchemba hili bwawa, wakati wanajua sehemu hii wakazi wapo, wanaokaa wana hapa wana, kwa hiyo wametuletea wame wao kama kuama, wametaka wao tuame, kwa sababu kitu kama hiki huwezi kaweka katikati ya mji ambao unajua hapa pana watu wanakaa, unaona? Kwa hiyo sasa tutatokaje sasa? Na tut tutatoka, tutaenda wapi? Kwa sababu hata kama serikali yenyewe wakisema watutoe, inabidi wakatujengea, kwa sababu si wanja, sisi tumesha kaa, tuko nyumbani kwetu. Hata kama wangeenda kutupa viwanja, sisi hatuwezi kukubali, kwa sababu tumeshajenga, tuko ndani mwetu. Tutatoka huko tutaenda tutaenda kukaa kwenye uwanja. Matatizo ni mengi kwa sababu vitu vimeharibika sana ndani. Ukiingia hapo ndani ukiangalia hapo pana ukumbi tu. Kochi zote nenda kaangalia kule nyuma. Utazikuta kochi zimeshaoza. Kwa hiyo ni matatizo mengi, vitu vyetu vingi vimeharibika. Sasa hivi tumeshakuwa maskini sasa. Kwa sababu hamna kitu. Ukiingia ndani hamna kochi. Nenda nyuma kule utakuta zinaning'inia kochi. Msikilizaji, kumekuwa na utamaduni pale yanapotokea majanga. Serikali, taasisi na wadau mbalimbali kujitokeza na kutoa msaada aidha wa fedha, vifaa au vyakula, ikiwa katika kuguswa na majanga hayo. Hivi karibuni mkuu wa mkoa wa Mtwara, Kanari Patrick Sawala, alitoa pole na kuwashukuru wananchi wa Mtwara kwa pa kuchangia pamoja na kutoa msaada vifaa vya vyakula kwa wote waliokutwa na mafuriko ndani ya manispaa ya Mtwara Mikindani. Nichukue fursa hii kutoa pole sana kwa waathirika wote wa mvua zile. Kwa kweli ilileta taharuki kidogo kwao, lakini kwa namna ya pekee ni washukuru sana wananchi wote wa Mtwara Mikindani na maeneo yote walipata athari hizo, kwa kuweza kuwasaidia wananchi wenzao ambao walipata athari kwenye maeneo yao. Asanteni sana sana, e, taasisi zote na wadau wote ambao mmejitokeza kama tulivyotajwa hapa kuja kusaidia hawa wenzetu ambao wamepatwa na madhira haya baada ya madhara haya kutokea kwa wanamtwara, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan akasema, wanamtwara, wana mikindani ndani, waliopata athari ni wanangu. Ni lazima, ni lazima niwakimbilie. Akatoa maelekezo ofisi ya Waziri Mkuu wanaoshughulikia sera bunge na uratibu katika kitengo cha maafa kwamba nendeni Mtwara, watoto wangu kule wamepata madhara na athari na madhira kutokana na mvua zilizonyesha. Wametuletea misaada kuwashika mkono na kusaidia zile familia ambazo zimepata athari. Athari za tabia ya nchi hazijabaki kiangu pekee. Barabara kuu ya Lindi kuelekea Dar es Salaam kupitia Mtama na Somanga imeathiriwa pakubwa na mafuriko ya mara kwa mara. Kama ambavyo tunavyofahamu, barabara inapokatika wananchi wa mikoa ya kusini hulazimika kutumia njia mbadala ambayo ni ndefu kuelekea Dar es Salaam kwa kupitia barabara ya Songea, Iringa, Morogoro hadi Dar es Salaam. Safari hii huchukua muda mrefu na fedha nyingi zaidi, hali inayohatarisha uchumi wa wakazi wa mikoa ya kusini. Wananchi wa Somanga ni miongoni mwa wananchi wanaokumbwa na changamoto pale barabara hiyo inapokosa mawasiliano kutokana kuvunjika kwa madaraja, ambapo kwa upande wao wanasema kuwa athari kubwa ni katika usafirishaji wa mazao, huduma za afya na za kibiashara. tunaasilika kutokana na changamoto za ki yani, kama hivi labda wagonjwa huku, maana hospitali kubwa inategemeka huku nani, huku Tingi. Kwa hiyo tuna changamoto kama kuna labda mgonjwa huku, hospitali ndogo ndogo pitu, nani kituo cha afya, inatakiwa tuende hospitali kubwa iko nani Tingi. Na hii hali ijatokea e, kwa sasa hivi tu hali imetokea muda mwingi, kuanzia mwaka jana iliwahi kutokea, lakini pamezibwa. Na hata hivyo watu wana wanajenga kwa hiyo hadha kama hii bado tunayo sana kwa hapo. Kwa mara ya kwanza tatizo hili lilijitokeza Februari 24, ambapo madaraja matatu yaliharibiwa na mafuriko. Serikali ilichukua hatua za haraka kurejesha mawasiliano. Hata hivyo mwezi Machi mwaka 2025 daraja la Somanga Mtama liliathiriwa tena na kusombwa na maji kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha. Waziri wa Ujenzi Mheshimiwa Abdalla Ulega alifika eneo la tukio na kubaini kuwepo kwa uzembe wa ukandarasi na usimamizi hafifu. Aliwashukuru TANROADS Mkoa wa Lindi na kuagiza kusimamiwa kwa makini miradi ya miundombinu, hasa ile ya barabara za mchepuko, wakati madaraja hayo yakiwa katika matengenezo. nakupongezeni sana TANROADS Mkoa wa Lindi, lakini hili ni tatizo kubwa na hii ni barabara ya taifa. Mkurugenzi, ilipaswa timu kutoka makao makuu toka jana usiku ilipopatikana taarifa hii, wote wangeliamia watu hapa ili kuja kuunga mkono nguvu na jitihada za mkoa kwenye kutafuta suluhu. Kuwaacha mkoa wafanye na waamue peke yao bila ya kushauriana na timu zingine kubwa zaidi, kwa jambo kubwa la namna hii, ndio maana mpaka sasa hivi hatujaweza kuifungua. Tulikuwa na uwezo wa kufungua, na kwa sababu hili tatizo si jipya, limetokea jana tu, mwaka jana tu. Kwa hivyo mwaka huu, watu tayari tulikuwa na elimu ya jambo la na namna hii. Mwaka jana ilikuwa ni lazima tuchukue muda mrefu, kwa sababu ni kitu kipya, lakini mwaka huu hatukupaswa kuchukua muda mrefu, kwa sababu ni jambo ambalo tayari tunalifahamu vizuri. Narudia kusema tena. Ninapewa pole wananchi wote mliopata tatizo hili, na niseme pia barabara hii ya kusini imeharibika sana. Sasa tunaingia katika msimu wa bajeti, yale maeneo yaliyoharibika sana, kwa mfano kutoka Marendego kuja Somanga au kutoka Njia Nne kwenda Matandu ama kutoka Ikuriri mpaka Nyamwage kupita Chumbi mpaka Marendego, section kwa section tutayafanyia kazi kwenye bajeti hii hapa tunayoelekea, ili tuweze kuyarekebisha na yaweze kuondoka yale mashimo. Kutokana na changamoto hizi za mara kwa mara, viongozi wa kisiasa kutoka mikoa ya kusini waliwasilisha ombi la kufanyika kwa upembuzi yakinifu na hatua za kudumu. Katibu wa neki itikadi na mafunzo kupitia chama cha mapinduzi CCM, ndugu Amos Makala, akiwa ziarani kuelekea mikoa ya kusini Lindi na Mtwara, alijionea hali ya barabara na kuwathibitishia wananchi wa mikoa hiyo kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Daktari Samia Suluhu Hassan ameridhia kutolewa kwa zaidi ya shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa madaraja matatu yaliyoharibiwa na mvua. Nimeona kwanza nije niangalie kadhia hii iliyojitokeza, alafu tutarudi kwa wananchi. Nianze kwa kutoa pole kwa watumiaji wote wa barabara hii ya kusini maana yake ni mikoa hii yote ya kusini, lakini pwani na hata Tanzania, kwa sababu nchi yetu imeunganishwa. Kwa hiyo niseme, watumiaji wa barabara hii, tunatoa pole sana kwa kadhia hii kubwa iliyojitokeza. Haya yanayotokea si mambo ya kutengenezwa na binadamu, ni mambo yanayotokea, anaweza katokea mahali popote, hata Marekani tunasikia madaraja Ulaya unasikia barafu, nasikia kimbunga, ni mambo ambayo yako nje ya uwezo wa binadamu, lakini yametupata, yametupata na sisi. Kwa hiyo niwaelekeze kwamba waziri, unaendelea vizuri, simamia vizuri, Rais ameshatoa fedha, simamieni madaraja haya yajengwe kwa hadhi inayotakiwa Fedha zipo waziri. Nani? Mheshimiwa Rais katoa fedha zaidi ya bilioni mia moja na wakandarasi hawa watengeneze madaraja mazuri yenye ubora kwa fedha tulizozipata, ili wananchi wetu hawa wawe na uhakika kwamba sio maji ya kija tu basi barabara zetu zinapepesuka zinaondolewa. Nimemwona mtendaji wa TANROAD, endeleeni kusimamia, msaidieni waziri. Fedha hizi zipo toka mwaka jana mwishoni, na mimi naamini chini ya usimamizi wa wazini madaraja haya yatajengwa vizuri yeah. Msikilizaji, je, suluhisho la muda mfupi linaweza kutosha? Hali ya hewa inabadilika kwa kasi, na ikiwa hatutachukua hatua za muda mrefu, uchumi wa mikoa ya kusini utaendelea kuyumba kwa kukosa mawasiliano ya uhakika. Wadau, serikali na wananchi tunapaswa kuimarisha mifereji ya maji, kujenga miundo mbinu imara inayostahimili hali mbaya ya hewa, kuhamasisha wananchi kutoka maeneo wa hatarishi, kuelimisha jamii kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Kwa pamoja, tunaweza kukabiliana na changamoto hizi. Mabadiliko ya hali ya hewa si jambo la kupuuzia, ni swala la kiuchumi, kisiasa na kiafya. Ni wakati wa kuchukua hatua kwa ustawi wa wananchi wa Lindi, Mtwara, Ruvuma na taifa kwa ujumla. Naam, hadi hapo ndio mwisho wa makala hii leo. Tumejadili mabadiliko ya hali ya hewa na athari kwa uchumi wa Tanzania, tukimurika madhara kwa makazi ya watu na miundombinu katika mikoa ya Kusini. Mwandaaji na msimulaji wa makala haya ni mimi Musa Mtepa wa Jamii FM Radio.