Kila taifa lina mila na tamaduni na mila zake. Tanzania ni moja ya nchi za Afrika ambazo zinaenzi na kudumisha mila na desturi zake. Leo tunaangazia mila na desturi ya makabila ya Makonde, wa Makuwa na Wayao katika mila ya jando na unyago kwa watoto wa kike na wa kiume. Mwandaaji wa makala haya ni mimi na Hamisi Kambo, nikishirikiana naye Gregory Milanzi. Karibu. Jando na Unyago ni mila na desturi za kitamaduni zinazopatikana katika jamii nyingi za Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla. Hizi ni sherehe za mpito ambazo zinahusisha mafunzo maalum kwa vijana wanaoingia utu uzima. Jando hii ni sherehe ya kitamaduni kwa wavulana ambayo inahusisha tohara na mafunzo ya kijamii na kiroho. Wavulana hupewa mafunzo kuhusu majukumu yao kama wanaume katika jamii, jinsi ya kuwa na tabia nzuri na jinsi ya kujitegemea. Unyago hii ni sherehe ya kitamaduni kwa wasichana ambayo inahusisha mafunzo kuhusu majukumu yao kama wanawake. Wasichana hupewa mafunzo kuhusu afya ya uzazi, jinsi ya kuwa wanawake na mama bora na jinsi ya kujiheshimu na kuheshimu wengine. Mafunzo haya yanatolewa na wazee wa jamii na sehemu muhimu ya kuandaa vijana kwa maisha ya utu uzima. Hapa tumezungumza na makungwi ambao wanafundisha watoto wa kike wakiwa kwenye unyago, na hapa wanaeleza wao zamani walikuwa wanafundishwa nini wakiwa porini. Yani zamani pale wale wazee walio wanasema kama ninavyosema mama yake mtoto aliyokuwa jetoni, asifanyaje, asioge maji mpaka mama yake mtoto, ukifanya vile Ndio tujishoku tunaambiwa tulipochezo sisi na na, <laughs> jioni ikifika, jioni mnasimamisho wote kufundisha kukata nini viuno. Jioni ikifika, jioni watu wanaimba kabisa, dea deadea dea, wanaimba na watu wanaitikia <laughs> <laughs> <laughs> <Naman yale. laughs> wanaitikia tunacheza kiunoni <laughs> <laughs> eh hey. Mila za zamani iziguyi usitika nguo ukiitwa mbulamba, haala itwa nini jani, tukikaa kule hatuvai nguo tulizokuwa tunavaa. Tulikuwa tunatafutiwa mkanda, halafu tunavaa kiunoni na ule mkanda. Kuna kitambaa kirefu, halafu navaa, tunaita mpindo kilugha eh? una- unavaa hivi halafu unafungia huku nyuma. mm -hmm. Uchi kabisa, yaani ile nguo ulikuwa unavaa kipindi cha kutoka kule porini unaenda ndani, ila unapotoka ndani kwenda kule porini hiyo nguo uvai unaiweka tu huko. Chakula kile ukiletewa, kunawe maji uyaoni? maji sembuse na maji yaie, ilikuwa adimu, ilikuwa yanapatikana mbali, ndio kabisa bali zilikuwa zinachangia yes. Yaani, unakula ugali bila kunawa. Nisikie, bila kunawa, hali hiyo ilikuwa inajitokeza. na hayo mauno hayo, huko, akija niyechenza siku nyingi, kazi yenyewe atakapofika huko ni kukata mauno. Ukikataa, adhabu utakazopewa hizo ni hatari. Je, yeah, sasa hivi watoto wanafundishwaje kwa sasa? Dunia imekumbwa na teknolojia na utandawazi. Je, yeah, hii hali imeathiri mafunzo ya jando na unyago hapa tumezungumza na makungu ambao wanatoa mafunzo hayo kwa watoto. Fundisheni mafunzo yanayoendana na umri wa mtoto. Ni vibaya mtoto akiwa jandoni umwelekeze jinsi ya kulala na mwanaume, jinsi gani anavunja ungo, jinsi gani atakuwa na nidhamu potofu. Tusije tukaharibikiwa na kizazi chetu kijacho. Kwa mfano pale yale yote ambayo yameorodheshwa ni mambo tunayatengeneza, lakini pia tukaongeza na mtaalo mpya, maadili na dini yake ambaye anakuwa naye yeye kufundisha, awe na mlorongo wa kidini. Kama ni Mkristo, aendelee kwenda makanisani, kwa sababu kanisani mchungaji hakuna alichokiacha cha Mwenyezi Mungu kwenye kitabu cha Biblia. Lakini pia kama iko Muislamu, aende msikitini, shee hakuna alichobakiza kupitia na maisha ya binadamu kupitia kitabu cha Mwenyezi Mungu mila na, na potofu zote lakini pia bila kuacha usafi wa mazingira. Hawa wenzetu hao makungu yao jandoni, watoto hawapigi nswaki a hao, walikuwa no, wakati kucha hao jandoni, lakini sisi sasa hivi watoto wetu wanakata kucha wanavaa vyupi. Sisi kule wazazi tunawalazimisha kuchimba vyoo, jando la wanaume na wanawake wanachimba vyoo na tunawaambia tunataka na mifuniko, na wanafunika juu pale mifuniko yale mabanda wanayojengewa watoto kulala kule polini, tunataka kila mtoto anayeletwa pale tiwa na godoro na neti na shuka kujifunika. Na wale watoto hatutaki wakae uchi, wanavaa nguo. Na muda fulani baada wakisha kula huyu kuna vitabu tunawafundisha wale watoto polini. Baada ya kupata sisi mafunzo hayo na tumeelimika hivyo magonjwa ya maambukizi. Mtoto mwingine ataweza akazaliwa vizuri kwa wazazi wake, ila kwa vile yale mambo ya uchafu yanayofanyika, nyembe zinakuwa hizo hizo. Kipindi fulani wakati wa mafunzo, mtoto anaingiliwa na kungwi, lakini sasa baada ya kuacha hayo, tunajitahidi pia kupunguza magonjwa ya kuambukiza kwa watoto. Tunawapa elimu makungwi wenzetu wasiyafanye yale ya kwa mtoto unamwingiza vidole sehemu za siri, mnatumia nyembe moja, kutokana na uchafu uliokuwa unafanyika zamani. Lakini kwa sasa mafanikio ya mafundisho yanayotumiwa na, na makungwi kwa baadhi ya maeneo ya mkoa wa Mtwara, ni jitihada za serikali na shirika lisilokuwa like la kiserikali la Sport Development ID, SDA kuhakikisha wanawajengea uwezo na kutoa elimu sahihi Watoto. Huyu hapa mkurugenzi wa FDA teaswahi anaeleza kwa nini wameamua kuwajengea uwezo makungwi. Kuhusiana na umuhimu tu wa elimu wenyewe, kuweka malengo, swala la ujasiriamali, elimu eh, ya afya ya uzazi kwa ujumla, uelewa wao ulikuwa ni mdogo na wa chini, kwa sababu elimu waliokuwa wanafundisha ilikuwa ni elimu ambayo wameirithi kutoka kwa mama zao, ambao ndio waliwawapa kijiti katika utoaji wa elimu hiyo. Kwa hiyo baada ya kuwapa, kuwajengea ujasiri, tuliweza kuona pia makungwi waliongeza ujasiri. Walipata ujasiri ule wa namna ambavyo wanatoa mafunzo yao na waliweza kupata ushirikiano hata kutoka katika ngazi za serikali katika kata, na viongozi wengine kama maafisa ustawi, kwa sababu elimu waliokuwa wanaitoa sio ile ambayo imepitwa na wakati tena inayoweza kuharibu watoto wa kike ama kuwapotosha. Badala yake, walikuwa wanafundisha kile ambacho uh, serikali pia inataka na hasa kwa kusimamia mtaala mpya ambao tulikubaliana kwa pamoja, na mtaala huo pia umepi, umepitiwa na taasisi ya elimu Tanzania kwa maana ya TAI, ili kuweza kurasimisha mada ama mtaala huo ili uweze kutumika. Mpaka sasa tumeweza kufikia waku, makungwi zaidi ya 120 wale ambao tumewafundisha moja kwa moja waliopokea mafunzo kupitia warsha na wataalamu mbalimbali. Lakini uh, ili kuweza kupeleka taarifa zaidi tuliwapa jukumu, ama wenyewe wanao huo uelewa kwamba lazima kila kungwi afundishe ama kuongeza makungwi wengine watano zaidi kutoka jamii za karibu ambako mradi haujawafikia bado. Shirika letu linatumia michezo kama zana kwa hiyo tunafikiria kuendelea kuweka michezo kama zana kuu ambayo itatusaidia kuyakutanisha makundi mbalimbali mbali, ili hapo baadaye tuweze kuwakusanya wanajamii wengi zaidi kupitia michezo, ili taarifa ambazo wanazo makungwi hawa tuliowafundisha waendelee kusambaza I, kuambukizana hiyo elimu ili iweze kufikia jamii kwa upana zaidi. Lakini tunayo malengo ya makusudi kutokana na matokeo makubwa tuliyoweza kuyaona ya ki, mabadiliko ya kitabia kwa watoto mashuleni na hata nje ya shule, tunafikiria kutanua wigo zaidi kutoka kata hamsini ambako tumefanya kazi kwa mwaka 2021 2024 angalau kuanzia 2025 mpaka 2028 angalau tuweze kufanya tena katika kata hamsini ili tuweze kuwafikia makungwi wengi zaidi ili tuweze kuwasaidia watoto wa kike na jamii kubwa kwa upana zaidi. Jando na unyago ni jambo la kiutamaduni hapa. Tumezungumza na afisa utamaduni mkoa wa Mtwara, Bi Fatma Mtanda. Anaeleza namna mchakato wa mabadiliko ya mafunzo ya zamani na sasa kwa watoto. Kwa mimi nimefurahi sana yasijai kwanza, ametupa mtala wa mafunzo ambao unatoa mafunzo yanayofanana katika mkoa mzima. Tuwapigie makofi kwa hiyo. Kwamba mafunzo yetu sasa yatakuwa yanafundisha kitu kimoja kinachofahamika. Ukimkuta Kungu wa Tandahimba, atakueleza anafundisha nini. Ukienda Chilangala na Mnyambe atakufundisha kungwa na anasema kitu gani? Ukienda wapi, kila mahali. Kwa hiyo inamaana sasa unyago wetu una tafsiri moja, na sio pale mwanzo kwamba unyago ulikuwa na tafsiri mbalimbali, na imetupa heshima kubwa kwa kuwa sasa tutakuwa na kitu kimoja kinachofanana, kama ni afya, usafi, elimu, hedhi salama na nini, mwanafunzi atapata dozi hiyo kwa kila mwanafunzi lakini ki kingine ni ufuatiliaji. Sisi zamani tulikuwa tunafundisha tu, tunaacha, lakini mafunzo ya sasa yanakwenda kumuhimiza kuvu kufanya ufuatiliaji wa kile alichofundishwa kinaendeleaje kwa mwanafunzi wake. Umesikia hapo, anasema eh? kwamba hu oh, tunakwenda mpaka kwa wazazi waelekeze, lakini pia kuna watoto wako sekondari, sasa wanawaona wanafanya nini, ufuatiliaji kwamba elimu eh, ile sasa inakwenda mbele zaidi kuona kwamba kile walichokipata kinafanya kazi, lakini pia kinaleta tija katika jamii iliyohusika. Na kikubwa zaidi kwamba sasa tunauona mchango chanya wa makungwi katika jamii yetu, sio yule mwenye matusi, sio yule mbabaishaji, sio kumwingiza vidole msichana, sio kufanya nini ni mtu ambaye sasa kweli anaweza kutoa elimu ambayo itamsaidia msanasu hadi atakapokuwa mtu mzima bado ataweza kulea familia yake kikamilifu kabisa. Makungwi nao kwa umoja wao mkoa wa Mtwara wametoa mapendekezo yao, ni umri upi sahihi kwa ajili ya mtoto kwenda jiandoni na kwenda unyago. Kwa majina anaitwa Genoveva Frenki Mole, ni kungwi kutoka Halmashauri ya Mji Masasi hata ya Suluru, kijiji cha Sururu. kwanza ili naona litaenda kuturudisha kule tulikotoka, kwa sababu miaka ya nyuma haikukubalika mtoto kuchezwa kabla hajafikisha miaka kumi, kwa sababu iliaminika kwamba akienda jandoni, atakacho kwenda kufundisha awezi akakielewa, kwa sababu umri wake bado hawezi kubeba majukumu yale. Lakini sasa hivi katikati tu imeingia wazazi kupenda tamaa kwamba nifanye sherehe, watu wanituze, nipate pesa nyingi, bila kujali kwamba kile anachotaka umbebesha mtoto wake aliye chini ya umri wa miaka kumi ni kitu gani? Kwa hiyo kwa sasa hivi tunachotaka kama makungu, unataka turudi kule kule zamani, ambako tulikuwa tunacheza watoto wakiwa wakubwa, akiwa na miaka kumi, mtoto wa kike, miaka nane mtoto wa kiume. Sawa, unachomfundisha pale anaweza akatoka nacho, ukasaidia kwenye jamii. Mtoto wa kike, watoto wa kiume, kuna mambo mawili tofauti. Kuna magonjwa siku hizi ya UTI huwezi kumwachilia mtoto, mtoto anaharibika kwa sababu UTI inalenga sehemu ya via vya uzazi. Sasa huwezi kumwachilia mtoto anaharibika kwa kusubiri miaka kumi kwa mtoto wakiua. Kwa hiyo mtoto wa kike hana UTI kama ambaye hana shida, akifikisha miaka nane akitahiriwa sawa, lakini kama ana shida atahiriwe siku yoyote, ili kumpunguzia adha ya maumivu ya ule ugonjwa. Naitwa Fatuma Isa, natokea Shangani Mtwara, ni katibu wa shirika lisoko la kiserikali Lassadi Angavu za Msichana, ni shirika la makungu ambalo liko ndani ya mkoa wa Mtwara, ambao lina makungwi zaidi ya mia moja, ambao tunakutana pamoja kwa ajili ya kuweza kuondoa changamoto mbalimbali za watoto mashuleni, ili waweze kufanya vizuri katika elimu yao na vile vile kutoa elimu kwa makungu wenzetu ambao hawajapata elimu ya unyago wa kisasa, waweze kubadilika, waende na wakati wa sasa kwa sababu watoto wa sasa wanasoma shule. Kwa hiyo sisi kama makungwi tumekubaliana kuwa mtoto ambaye anatakiwa kupata unyago ni yule ambaye atakuwa anaanzia miaka kumi, na unyago ufanyike zaidi kipindi cha likizo, wakati watoto wako likizo ya shule. Jina naitwa Hekima Dala. Mimi ni kungwi mwanzilishi katika kipindi hiki, mbaye mimi mtoto ninayomuelewa kama mimi kweli, hapa namchezea mtoto na awe na miaka kama hivi kabisa, kio sababu mtoto akiwa mkubwa, unapoongea naye unapomwambia kitu unamwambia alafu unageuka hapo, unamuuliza nimekwambia nini, hapo atakueleza. Jina Zainabu Kibundu Shamte na ka mtala mjini. Tuna kazi ngumu, tuambieni mitaani huko. Kwa hivyo ninachezea miaka kumi na kuendelea, sio kurudi chini miaka tisa, mwanao simu. Na mimi mtoto ninapocheza sinicheze usiku na mchezea mchana, ili anielewe usiku, mimi anielewi yesa na nini nitakiongea, takielewa haelewi. Lakini ikiwa tuelewane, mimi na usingizi, wewe na usingizi, tunafanya nini? Mzazi, mlezi na mwanajamii kwa ujumla wetu tuhakikishe tunafuata taratibu na misingi ya mila na tamaduni zetu bila kuathiriwa na utandawazi. Tumefika mwisho wa makala haya kwa leo. Mwandaji wa makala hii ni mimi Mwanahamisi Chikambo nikishirikiana naye Gregory Milanzi. Kwa heri kwa sasa.