Superwoman, superwoman. Yeah, superwoman. Katika maisha ya kawaida kuanzia ngazi ya familia, lazima kuwe na kiongozi ambaye atasimamia majukumu yote na kuamua kile kinachofanyika. Baba wa taifa letu la Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, wakati anadai uhuru, alianza kwanza kutengeneza safu ya uongozi ili kuhakikisha wanafanikiwa kwenye kudai uhuru. Nafasi nyingi za uongozi nchini Tanzania, hasa za kuchaguliwa, zimekuwa na idadi kubwa ya wanaume. Hujambo, karibu kwenye makala hii, ambapo leo tunaangazia changamoto zinazokwamisha wanawake kutoshiriki katika nafasi za uongozi, hasa nafasi za kuchaguliwa. Mwandaaji wa makala hii ni Mwaameschikambwe, likishirikiana naye Gregory Milanzi. Ama ushiriki wa wanawake katika uongozi ni njia bora ya kujenga demokrasia endelevu. Juhudi zinafanyika katika kutoa elimu kwenye jamii ilitambua umuhimu wa wanawake katika uongozi, japo bado kuna baadhi ya makabila yenye mfumo dume. Wanawake bado wana uwakilishi mdogo, na hapa nimezungumza na baadhi ya wananchi ili kufahamu sababu zinazopelekea wanawake kutoshiriki katika nafasi za uongozi. Kwa jina naitwa Blandina H Lumba, ni mwenyekiti wa serikali ya mtaa, mtaa wa Mihambwe, kata Naliendele. Changamoto ziko nyingi, kuna kuto kujiamini, kuna kukatishwa tamaa, kwa sababu mtu anapokukatisha tamaa na we mwenyewe usipojiamini, unakuwa mwepesi sana kukubali kwamba sitaweza. Lakini we mwenyewe ukijiamini unaweza ukafanya peke yako, unashirikiana na wengine we. Wanaweza kupenda wengine asikupende, lakini mi nashukuru kwa asilimia kubwa bado niko pamoja nao na walinichukulia kawaida na wananipa ushirikiano. Kwa majina, naitwa Shemsia Manda, diwani wa viti maalum tarafa Mpapura. Uh, sababu kubwa kwanza ni elimu. Wanawake walioko wengi, elimu ile ya kusema kwamba waweze kujitambua kwenye nafasi za kugombea nafasi za uongozi wanakuwa hawana. Lakini jambo lingine swala la mfumo dume ambao umetanda kwenye ukanda wetu wa pwani kwa kusema mtoto wa kike yani awezi kuwa kiongozi. Na, ha, yani anashindwa kujiamini hasa. Na kama wewe unaona mwanamke mwenzio anachukua nafasi ya uongozi, unashindwa kumpa amasa au kumuunga mkono. Kwa sababu kwa bwana chukua, unaweza, si tunajivunia na wewe we, tutafanya kazi, tutakusaidia. Yani unamkatisha tamaa, unamwambia huwezi ha, achana na sijui nini nini. Oye, mpaka nafikia tu anakata tamaa, anashindwa kugombele nafasi. Naitwa Mariamu Lilepe, diwani viti maalum, tarafa ya Ziwani. Sababu ziko nyingi. Ya kwanza mwanamke sasa ni majukumu ya nyumbani, yani hicho ni kipaumbele chetu sisi, yani mwanamke hawezi kufanya kitu chochote zaidi ya familia yake. Lakini changamoto nyingine ambayo inapelekea mwanamke yani kutokuthubutu yani, kuto yani, hakuna yan atuna usubutu usubutu kwamba yani, mtu anajifikiria kwamba mimi nikisema nitagombea, yani watu wanamchukuliaje? Kwa jina naitwa Saidi Chilembwe almaarufu Ngasa, naishi na Liendele katika mtaa wa Pwani A. changamoto ambazo zinawakwamisha wanawake kuhusu swala changanani swala la uongozi, kikubwa wanawake ni waoga, wengi huwa wakikaa kwenye makundi wanaambiana maswala tofauti sana kuhusu mambo ya serikali, usiingie sijui nini nini, inakuwa kwa hiyo mtu akitoka pale na kwa ana yeye amechukua maneno ya ya ya yani mas, yani pale maskani ya mashoga zake, yani kwamba haifai kwa kiongozi wa serikali kumbe, hamna hizi nyakati sasa hivi zimebadilika. Kwa mfano kama leo hii tusingekuwa na ma, na rais mwanamke, kwa sababu yeye manaka angetia woga, manake tusingempata yule rais, lakini tunaye anatuendesha vizuri tu, namshukuru Mwenyezi Mungu, inshallah azidi kumjalia heri. Pia mwanamke wote alipo basi ajue kwamba kwa nini mama Samia amekuwa rais? Kwa nini na mimi nisijaribu nikawa kwenye ili jambo, nikaingia na mimi wenda nitakuwa kama rais Samia. Tena mila na desturi zimewapa wanawake majukumu mengi ya kifamilia kiasi kwamba hawana nafasi ya kutosha ya kushughulikia masuala ya jamii na hasa uongozi. Shamsia Manka, Blandina Chilumba na Saidi Chilembwe wao wanaeleza. Je, ni kweli mila na desturi zinachangia baadhi ya wanawake kutoshiriki katika nafasi za uongozi? Sitoi kipaumbele sana kwamba ni kweli mila na desturi, kwamba wanaume tu kwamba ndo wanatakiwa wao viongozi. Hapana, hiyo labda miaka ya zamani, lakini kwa sasa hivi yani sawa tu kwamba mtu yeyote anaweza kuchukua fomu, anaweza kuchukua uongozi mwanamke. Sijajua, inawezekana kuna mila ambazo ziko hivyo, mimi siwezi kusema kwamba hakuna ila inategemea, kuna sehemu zingine nawezekana akasema mila mwanamke utakiwa ufanye nini kushika uongozi. Mimi kama mimi, tangu nimekuwa yani, sijasikia hilo jambo kama lina kipaumbele sana kwa ajili ya mila. Kwa hiyo sijasikia. Serikali kama serikali, elimu kikubwa tu ni kupeana elimu kwamba uongozi ni mtu yoyote, sio mwanaume tu, ni mtu yoyote. Mwanamke anaweza kuchukua fomu akagombea uongozi, lakini la msingi kama anavyosema serikali itoe tu ito elimu naihamasishe tu watu wamama, hasa wamama ambao hawajiamini. Ndio kikubwa kuto kuwa kiongozi, manaake wamama hawajiamini. So, mm, mi mwanikichukua hapa wanaume mwana nichukuliaji kweli? watanipa sapoti kweli? watafanya hivi kumbe tofauti. Yani, ukikaa mstari, ukifuata tu zile sheria, kanuni, maana tunazo kama wenye vita, serikali za mtaa, vitu tu viwe wazi tu, yani hakuna shida. Hata mwanaume anaweza kukukubata tena, akasema, ah, yani bora hata yule mama kuliko yule baba. Na pia kwa mfano pale tunapopata au wanapopata uongozi wa serikali za mitaa, ni shauri kama serikali watoe elimu, jamani, kwa sababu sawa, unaweza kawa na wito wa uongozi, lakini kuna vitu vingine ambavyo uvijui. Unaweza ukafanya tu kwa sababu simechaguliwa, lakini unastahili upate elimu, upate semina za uongozi basi, wala kumna shida, wewe utafuata zi zile, zile kanuni, yani usiongoze kana kwamba unazoea unaongea unae kuongoza kwa mazoea, kwa sababu mwingine ameongoza karibu miaka ishirini si thelathini huko, mpaka leo bado yupo, kwa hiyo anaongoza kwa mazoea. Kwako w natarajia kuishia hapo kwenye uongozi wa serikali za mitaa au utasonga mbele? <laughs> Mimi siwezi kusema nitasonga au sisonge, yote ni Mwenyezi Mungu inawezekana kwa sababu yote ni Mungu. Unaweza kusema, ah, mimi labda miaka ijayo nishapata uzoefu, miaka ijayo naweza nikanyang'anya nikaingia kwenye kinyang'anyo cha labda udiwani au nini viti maalumu sijui. Vyote hivi inawezekana, hakuna lisilowezekana. Lakini mimi niishi hapa hapa kwanza niangalie je. Kwanza mwaka huu si, si, sijui kama nitapita. Maana sijui kwa niuliza mbele wakati leo bado hajaeleweka. Kija uchaguzi kipita, kawa na uzima, basi mbeleni huko tuombe Mungu labda itakuwa hivyo. Na unawezaje kumudu majukumu yako ya, ya kifamilia lakini pia na uongozi? Ni utaratibu tu ambao unajiwekea kwamba leo unafanya shughuli hii, kwa sababu kazi ya uongozi sio muda wote. Kuna muda mwingine unakuwa na muda kufanya jambo lingine. Linapokuja swala la, la kikazi zaidi au la, la kijamii, basi inabidi kazi binafsi zile uziache, uungane na wananchi ili uendelee na kile ambacho kinachohitajika. Ah, familia yangu kwa sababu mimi mwenyewe nishajiamini, hata wao walibidi tu wapokee matokeo eh, wakubali tu kwamba mi nimeingia kwenye hicho kinyang'anyiro na nimepata uongozi, basi niko pamoja nao, nashirikiana nao na ananao, hakuna shida yoyote. Labda nawaambiaje baadhi ya wanawake ambao wanatamani kuingia katika hizo nafasi za uongozi lakini wanaogopa. Nini ambacho nawaambia wanawake wenzao ni washauri wa mama walio tayari chukua fomu kwa ajili ya serikali za mitaa, wachukue tu, hakuna kulogana, hakuna nini, kwa sababu wengine utasikia, naogopa labda utaniloga, siyo nini? Hamna, kwa sababu kazi wenyekiti wa serikali ya mtaa, sikudanganye mtu, unajitolea mila na desturi. Hasa kwa huku upande wa pwani, si umetawala sana dini ya Kiislamu, na dini ya Kiislamu nasema, imamu mara nyingi ni mtoto wa kiume. Kwa hiyo hata ukiangalia kwenye nafasi hizi za uongozi, mpaka unambadilisha mtu anaenda kuongoza ni changamoto hata mfano rahis watu alivyoanza, rais anakuaja nini, lakini kwa sababu mama ameshaingia kwenye uongozi cangia muda mrefu, na anajiamini na anaweza, na tunaona mambo mengi anayafanya, anapambana kutafuta pesa kwenye mambo elimu, anawekeza kwenye ahanati, anawekeza miundo mbinu mingi anafanya. Huyu mwanamke anaweza. Hey, mimi nilijiamini nilijiamini na nilijua kusema, nikisimama kwenye nafasi hii naweza kuwa kiongozi. Na nilijitia moyo mwenyewe kwanza, nilijiamini mimi mwenyewe, na nikasema nasimama. Na kweli nashukuru, nashukuru Mwenyezi Mungu kanisaidia nikapata hii nafasi, hadi nimefikia hatua hii. Kwa hiyo najiamini hata popote pale, na uwezo wa kusimama, nikisema nafasi hii naitaka, ninaweza kusimama bila hata kujali kwamba mtu fulani ananikatisha tamaa, kwa sababu leo ukisema kwamba umsikilize fulani useme kwamba anakukatisha tamaa, huwezi kufanya chochote hata ndani ya nyumba yako, usivyokuwa imara wewe mwenyewe uwezi kufanya jambo lolote. Jamii ilivyonichukulia kwenye kuingia kwenye uongozi, waliangalia wali, wali, wali, wali, wali kusema kwamba watu kuona kama atabeza au vipi, lakini mpaka sasa hivi wanavoniona naweza kusema kweli, huyu jasiri na waniona kabisa, huyu mama ni shupavu kabisa, huwezi kumtisha kwa lolote. Sasa hivi wananikubali Tunaelekea kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa, labda nawambiaje wanawake ambao wana wasiwasi, wanaofia kwamba mimi nikiingia kwenye nafasi ya uongozi labda itakuwa hivyo, nawambiaje wanawake kwanza, kwa jukumu langu mimi kama diwani mwanamke, ninatoa hamasa kwa wanawake wenzangu wasimame kuomba kwenye nafasi mbalimbali, ukianza na vitongoji, wenye viti wa vijiji, wajumbe wa serikali ya kijiji, wasimame waombe, na mimi nitawaunga mkono. Nitaanza kwanza kwenye kijiji changu mpaka kwenye kata yangu pia hata kama kwenye nafasi za udiwani kipindi kijacho, ninatamani asimame mwanamke mwenzangu. Hiyo mimi sikubaliani nalo, kwa sababu akiondoa uoga na akajiamini tu, ni kitu cha kawaida sana. Kwa sababu tumezoea sana wanawake, tunawaona sana katika ubunge wa viti maalum, wengi ndio utakuta hapo huko, maana bungeni wanajaa sana wabunge wa viti maalum, lakini kuambia sasa washiriki katika nyasifa zingine, utakuta wengi sana hawakubali. E, unaweza ukakuta sehemu mwanamke ambaye anajitoa kuhusu swala la serikali, unaweza ukaona kwa kila kipengele anahusika huyo. ka unajiuliza, kwa nini wanawake wengine hawapo? Kumbe wapo, ila yeye amejitoa tu na kujiamini na kushiriki yale maswala, ila wengi wengineo waliokuwepo basi wamekuwa ni waoga sana. Kumbe ni swala la kawaida tu. Itikadi na mfumo dume katika jamii imewafanya baadhi ya wanawake kuamini kwamba wanaume ni bora zaidi kuliko wao. Hii imewajenga wanawake uoga na kutojiamini kiasi cha kusababisha kutogombea uongozi na hata kushindwa kuongoza pale anapopewa uongozi. Tumezungumza na mratibu wa shirika la FAOPA, anabainisha hilo. Kwa majina anaitwa Justin Kabelege, ni mratibu wa shirika la FAOPA. Na changamoto ya kwanza ni changamoto ya wanawake kufananishwa na wanaume. Mara nyingi unakuta hiyo nafasi ilikuwa anashikiliwa na mwanaume. Sasa mwanamke anapoenda kugombea kwa mara ya kwanza, changamoto yake ya kwanza ni yeye mwenyewe anaanza kujipa changamoto ya kutaka kujifananisha na yule mwanaume ambaye anatoka kwenye ile nafasi. Kwa hiyo hiyo inampa changamoto kwa sababu hawezi kutawala au hawezi kunadi sera zake kama yeye. Wakati mwingine unakuta analazimika hadi kubadilisha sauti, mtindo wa kuvaa, ujasiri na vitu vingine ambavyo kimsingi vinampa changamoto nyingine licha tu ya kupangilia sera zake za uongozi. Na hiyo tumeona hata wakati Mheshimiwa Rais Mama Samia wakati anaongoza kwa mara ya kwanza alikuwa anaongea mara nyingi majukwaani kwamba aliyesimama hapa ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye jinsia yake ni mwanamke, akijaribu kuwaaminisha watu kwamba licha ya kwamba mimi ni mwanamke lakini bado pia naweza kuongoza. Na changamoto nyingine ya pili ni changamoto ya kuweza kubalance majukumu ya uongozi na majukumu ya familia unakuta mara nyingi wanawake wanapoenda kugombea kwa mara ya kwanza kuna kuwa kuna wanaume nyuma yao, labda ni mume, labda ni mchumba ambaye anamsupport agombee hiyo nafasi. Lakini akishapata hiyo nafasi, majukumu ya uongozi yanamteka. Kwa mfano uchukulie ni mbunge, unakuta analazimika awe bungeni, lazimika ashiriki vikao vya kamati, ashiriki mafunzo mbalimbali, mengine anafanyika nje za nchi. Unakuta hiyo fursa inamtenga na mme wake, inamtenga na familia yake. Mme anasema huyu akishamaliza temu yake ya kwanza, sapoti tena. Mwisho wa siku unakuta kuna ile dropout ya wanawake viongozi, unakuta aligombea ubunge, alivyotoka kwenye temu ya kwanza ajarudi tena. Ajarudi tena tena kugombea kwa sababu amekosa sapoti katika ngazi ya familia. Lakini pia hata nafasi za uongozi katika jamii tu, labda ujumbe wa mtaa, wenyekiti wa mtaa, unakuta nazo pia zinamtoa wakati mwingine mwanamke katika majukumu ya uongozi, zinamnyima ile kuwa karibu zaidi na familia yake, na unakuta inasababisha familia inakuwa haimsapoti tena. Swala la tatu, swala la makuzi na malezi pamoja na tamaduni. Katika kuwakuza wanawake katika jamii yetu, unakuta tunawaandaa zaidi kuwa watawalii wasio kama watawala. Kwa hiyo inawajenga wasiwe na na kujiamini kwa kugombea nafasi za uongozi. Mfano hata shule ya msingi kwa mfano, tukuwa na ile Ed Boy na Ed Girl lakini Edboy akisema kitu wanafunzi wana kitii zaidi kuliko. Lakini pia tukija katika tamaduni, unakuta kwenye baadhi ya vikao vya familia mtoto wa kike anaweza kuwa ndo wa kwanza, lakini kwenye kikao wanamweka uh, awasikilize wa kiume, hata kama wamemzidi umri. Unakuta hiyo nayo pia inawafanya wanawake wasijione kama viongozi na mwisho wa siku wasigombee uongozi. Na, na, na changamoto ya mwisho ni changamoto ya uwezo wa kifedha au uwezo wa, wa kiuchumi uongozi unakuwa pia una, una gharama ambayo kiongozi anatakiwa aingie pale anapogombea. Kwa unakuta hawa viongozi wanaume unakuta wana team za kampeni hadi mitandaoni, hawawezi kufika hizo sehemu. Unakuta rasilimali walizokuwa nazo ni kidogo sana. Hawezi kuweka team sijui ya watu wamsemee vizuri mtandaoni, sijui watu wamsemee vizuri kwa hiyo, wakikabiliwa na doa kidogo tu unakuta linawatoa kwenye leli ya kupata hizo nafasi za uongozi. Nini kifanyike ili kuwafanya wanawake wasimame katika nafasi mbalimbali mbali za uongozi? Huyu hapa Justin Kabelege, mratibu wa shirika la FAOPA, anaeleza zaidi. Tukiangalia wanawake wengi katika jamii yetu, nakuta elimu yao ni kuanzia vio vya kati kushuka chini, wengi hawajafika vyo vikuu, hawajafika labda levu za masta au digri. Sasa sasa hivi kwa mfano, masuala ya uongozi yanafundishwa zaidi katika ngazi hizo za juu kwa hiyo mwanamke aloishia form 6 anaweza sihamasike kugombea uongozi kwa sababu mifumo yote imemnyima fursa na bado hajapata elimu. Kwa maoni yangu, nafikiri ili tuweze kupata wanawake zaidi katika nafasi za uongozi, hasa hizi za kugombea, lazima tusianze na hawa walioko juu, ambao tayari wameshapita kwenye hii mifumo ya makuzi ya malezi ya elimu ya uongozi lazima tuanze na waliopo sasa hivi. Kwa mfano mashuleni, vijana walioko mashuleni, kuanza kuwahamasisha zaidi kujiona viongozi. Kwa mfano, watoto wa kike, kuanza programu za za kuelimisha uongozi kwa wanawake, lakini pia kupata e, kama vile taasisi ambazo zinakuwa zinawaweka viongozi. Kwa mfano nimeona uh, karibuni rais alikuwa anasema, nadhani sijui, akiwa lukwa kwamba wanajenga wana mpango wa kujenga shule za sayansi za wanawake. Hiyo ina maana kubwa sana katika kuhamasisha wanawake katika uongozi, kwa sababu hiyo ni sehemu nyingine ambayo ilikuwa inaonyesha wanawake kwamba wao walikuwa wanajiona, sisi ni standardi tofauti na wanaume. Kwa mfano ulikuwa ukienda kwenye kozi zile za engineering kwa mfano au kozi za science, unakuta wanaume wengi, wanawake wachache, kwa hiyo lazima tutengeneze mfumo ambao hawa wasichana wa, wa, wa sasa hivi wako sekondari, wako shule ya msingi, watapata fursa za kujifunza masuala ya uongozi, lakini lazima pia tufanye kazi ya kuelimisha jamii, ambayo hiyo kazi inatakiwa ifanywe zaidi na viongozi walioko madarakani sasa hivi, kwa mfano viongozi wa wanawake, kuelimisha jamii kwamba wanawake wanaweza kuongoza, na hiyo ni kazi ambayo ikifanyika vizuri itawezesha wanawake ambao sasa hizi wako katika jamii, wana uwezo wa kuongoza lakini hawajitokezi kuongoza, wajitokeze. Kwa hiyo hii inahusisha pia kuelimisha jamii, kwa mfano e, kuachana na nini, ukatili dhidi ya wanawake. Wakati wa kampeni kuna maneno unakuta, akiwa kiongozi mwanaume hawezi kuambiwa hayo maneno, lakini akiwa mwanamke unakuta anaambiwa. Ni wadau kushirikiana, kwa mfano kuna media zina nafasi kubwa sana ya kuwezesha e, wanawake kushiriki katika uongozi. Media zinaandika nini kuhusu wanawake? Hiyo ina play part kubwa sana kwenye kuhamasisha wanawake wengine pia katika. Kwa hiyo lazima pia kwenye media houses ifanyike kazi ya kuhakikisha kwamba tuna portray wanawake vizuri, lakini pia mashirika asokuwa kiserikali kufanya afua zile zinazoenda kwenye jamii chini kabisa. Serikali inatakiwa i play, kwa maana kwenye kutengeneza mifumo kama sisi mashirika serikali, kwa sekta ya serikali tunataka tufanye, kwa maana ya kwenda kwenye jamii kule chini, ambako hizi tamaduni hizi mifumo ambazo zipo zinamkandamiza zina, zina, mwanamke au zinamnyima mwanamke fursa ya uongozi. Tunaelekea kwenye uchaguzi wa sekta za mitaa mwaka 2024 na uchaguzi mkuu ujao mwaka 2025, nini unawaambia wanawake? Um, mimi binafsi naamini wanawake wanaweza kugombea, wanaweza kugombea na wanaweza kushinda, na wanaweza kuongoza. So ninachowaambia ni kwamba wanawake wengi wajitokeze. Na ukweli ni kwamba taifa letu lina wanawake wengi kuliko wanaume na wanawake wanaishi miaka mingi kuliko wanaume. Kwa hiyo maana yake ni kwamba kama, kama wanawake wataendelea kutawaliwa na wanaume, maanake shida zao za miaka ijayo ambao wao watakwepo, sitakuwa tumekufa sisi, ndo ambao tutakuwa tunazi, tunazisimamia, kuna uwezekano mkubwa zisimamiwe kwa usahihi. Kwa hiyo wanawake wanatakiwa wajione kwamba wao ndo wanajukumu kubwa zaidi na future ya nchi yetu kuliko wanaume. Life expectancy ya wanawake ni kubwa kuliko yetu sisi wanaume, kwao lazima wanawake wajione kwamba wana jukumu na ya hii nchi na wahakikisha wanatokea kugombea nafasi za uongozi na wanavunja hiyo eh, miiko au hiyo vikwazo vilivyopo vya kitamaduni na wanaweza ku, kuongoza. Kwa sasa idadi ya viongozi ya wanawake waliochaguliwa kwa ngazi mbalimbali za uongozi nchini Tanzania ni kama ifuatavyo. Katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini, jumla ya wanawake sabini na tatu walichaguliwa kwa wabunge wa majimbo pia kuna wabunge wanawake wa viti maalum ambao idadi yao ni 1132. Takwimu za madiwani wanawake hazikuweza kupatikana moja kwa moja, lakini kuna juhudi za kuongeza ushiriki wa wanawake katika ngazi hii ya uongozi. Wenye viti wa serikali za mitaa katika ngazi ya vitongoji kuna viongozi wanawake 4117 kati ya viongozi 58441 sawa na asilimia 6.7. Kwa ngazi ya mitaa wanawake wanatajwa kuwa 528 kati ya 4117 sawa na asilimia 12.63. Watu kwa maksudi au kwa kutojua wamekuwa wakifikiri kwamba wanaume wana uwezo wa kuongoza kuliko wanawake. Hii ni dhana potofu isiyo ya msingi wala ushahidi wowote wa kutosheleza. Uwezo wa kuongoza hauna wahusiano wowote na jinsi ya mtu. Katika kuelekea uchaguzi mkuu wa serikali za mitaa tarehe 27 mwezi 11 2024, wanawake hawana budi kujitokeza kugombea nafasi za uongozi. Mwisho wa makala hii ndiyo mwanzo wa makala nyingine. Mwandaaji wa makala hii ni Mwana Hamisi Kambo, nikishirikiana naye Gregory Milanzi. Kwa heri, jitokeze kugombea nafasi.