Mchango wa wazee katika mafanikio ya elimu kwa mtoto inahitajika tena kwa kiasi kikubwa, lakini bado baadhi ya wazazi hawaelewi wajibu wao katika uwekezaji wa elimu kwa watoto wao. Navyoona mimi, watu wa kusini, hasa mkoa wa Mtwara au Lindi na mikoa yenyewe jirani mingine ya huku kwetu, kwa elimu kwanza tuko nyuma, alafu isitoshe elimu tunaweza huh? wao walikuwa hapo mbele ni sawa na sisi na sisi sawa na wao, ila kikubwa ni kuisamini, yaani inakuwa kama hatuisamini elimu, kumbe elimu ni kila kitu katika dunia hii. Sherehe ya unyago haina faida yoyote, ila walifanya kama biashara kati hapo, kwa sababu mimi nimekulia kusini. Kusini wewe unajikita mwanao kumwalua, hata kanunua suti za laki nane sisi wazee sio chanzo au inawezekana ikawa chanzo. Kwa sababu gani? Mzazi utavyotengeneza familia yako au utavyotengeneza jamii yako, jinsi iwe hivi na tunavyoishi hivyo hivyo. Kwa hiyo sisi sote tunakuwa tusimame katika lengo moja, hasa mzazi asimame kuonekana, mimi mtoto wangu lazima awe hivi. Kwa wazazi kama hao, wanaweza wakatenga pesa kuonekana, hii pesa wanaitenga kwa mambo mengine, na wanatenga pesa kwa ajili ya elimu ya watoto. Huwa unyago unatumia gharama kubwa, na elimu unatumia vile vile gharama kubwa msikilizaji, ni kukaribishe katika kipindi hiki kinachozungumza umuhimu wa wazazi kuwekeza katika elimu kwa watoto na kuacha kutumia gharama nyingi katika sherehe za unyago baada ya mavuno. Mi naitwa Yusufu Bakari Abdurahmani Mola, naishi katika kijiji cha Nanyati. Navyoona mimi watu wa kusini hasa mkoa wa Mtwara au na Lindi na mikoa yenyewe jirani mingine ya huko kwetu, kielimu kwanza tuko nyuma, alafu isitoshe, elimu tunaweza wao, waliokuwepo mbele ni sawa na sisi na sisi sawa na wao, ila kikubwa ni kuisamini, yaani inakuwa kama hatuisamini elimu, kumbe elimu ni kila kitu katika dunia hii na hata huko mbele ya Mwenyezi Mungu nini? Bila elimu hamna elimu, elimu, kitu. Kwa hiyo kinachokuwa wazazi, hata sasa hivi msimu unaokuja ni msimu wa korosho, na mara nyingi mwaka huu neema nyingi imeshuka korosho. Kwa hiyo wenye korosho zao hao watasa na korosho basi, kama ana hela athamini sana mtoto wake kumsomesha, asifanye hela imekuja me, alafu akafanya mambo ya unyago tu Bajeti ya unyago iwe ndogo, tofauti na bajeti aiweke kubwa, mwanao apate elimu, kwa sababu ni elimu, elimu. Kama mwanao hana elimu kwa dunia hii, hana, atakueleza akaona, kwani mzazi wangu mimi akinizalia nini? Eh, mbona kunifanyia haya, haya, haya, ajili nini? Haukumpa elimu. Lakini kama umempa elimu mtoto, maisha yake yako mazuri, hata wewe mwenyewe utajua ah, kweli mimi nimezaa. Tofauti na hapo itakuwa na lawama tu. Ah, mzazi, mtoto wangu hanisaidii. Umesaidia nini wewe ungaliko mtoto? Kwa sababu mtoto msaidie kwa mtoto kusudi akue na wewe akusaidie, lakini wewe hujamsaidia. Hujamsomesha, uwezo ulikuwa nao, umefanya mambo ambayo hayasaidii. Kiunyago hausaidii hata ukasema umtoe tu ndani bila shilingi, anatoka mtoto na anaaruka hela ile, ukampangia bajeti ya kwenda kumsomesha. Ninyi wazee wanasema ndio chanzo cha haya yote ambayo tunayaona mpaka leo, labda wapi mulikosea, na ushauri gani ungetoa kwa wakulima baadhi wenye utaratibu huo? Ha, sisi wazee sio chanzo au inawezekana ikawa chanzo, kwa sababu ni mzazi, utavyoitengeneza familia yako au utavyotengeneza jamii yako, jinsi i, iwe hivi na tunavyoishi hivyo. Kwa hiyo sisi sote nakuwa tusimame katika lengo moja, hasa mzazi asimame kuonekana, mimi mtoto wangu lazima awe hivi. Kwa hiyo mtoto atakuwa tu, yani kama anaweza kupotoka ni sehemu chache sana ila sehemu kubwa atasimama na atajiendeleza, ila si wazee, sio chan, kisiwe chanzo cha watoto wetu kuwakosesha maendeleo yao ya elimu, hasa elimu. Maoni yangu kwa baadhi ya wazazi wenye tabia ya kuacha watoto wao baada ya wa kupatisha elimu, wao wakachukua fedha tu kwa niaba ya unyago, hii sio tabia nzuri, na huku ni kudidimiza mtoto, na huku ni kudidimiza huku kusini, na huku ni kudidimiza maisha yote ya mtoto maisha ya mtoto bila mzazi, mzazi akafanya juhudi mtoto kumpeleka shule, mtoto huyo kwa kweli ataishi maisha duni, na hata mzazi naye asimame kwenye wenye lengo lake alizomzalia mtoto. Naona mimi hakuna anayeza mtoto wake awe hivyo. Sasa kwa nini basi umemzaa alafu unamwacha bila kumsomesha? Inakuwa pale hujatendea haki. Haki ya mtoto ni kumpa elimu na fedha zilizopatikana, hasa mwaka huu msimu umenona no, no, no, kidogo kwa kweli. Mwenyezi Mungu tunamshukuru. Tufanyie malengo hasa kuwapeleka watoto shuleni, sio kujikita tu kwenye unyago unyago. Yani ni muda mchache sana uliofanyia na hata ile hata kukumbuka jili unyago uliofanyia wewe, ila elimu ndio itofanyisha wewe mzazi akukumbuke mtoto wako kwa lile uliomwezesha. Tofauti na hapo ni kufeli. Baadhi ya wazee wamesema kuwa licha ya kuwa na zao kubwa la korosho linaloingiza pesa nyingi katika mikoa ya Kusini, Lindi na Mtwara wazee hao wamewataka baadhi ya wazazi wenye tabia ya kutumia pesa nyingi kwenye shughuli za sherehe za unyago na kushindwa kuwasomesha watoto wao baada ya mavuno. Wamewataka kuacha tabia hiyo, kwani inachangia kuporomoka kwa elimu katika jamii, hasa mikoa ya kusini. Mm, kwa majina naitwa Karimu Muhamedi Madai mimi. Tunarudi kwenye mada za msingi, ukiangalia huku kusini watoto wengi walikuwa wanashindikana kusoma kuna mfumo tofauti tofauti, mzazi mwenyewe kumkatia mwanawe tamaa, aiza mtoto kila anavyomwelekeza baba yake anaona mambo anavyomtekelezea sivi Naimi, changia, na hiyo imechangia watoto wengine kukosekana kwenda shuleni. Mimi nasomesha, nimesomesha mtoto wa kwanza mpaka form 4 pale sino, alafu akaanza uzembe kwenda kuto kwenda shuleni, nikapata malalamiko, nikamwita kwa sababu alikuwa anakaa kwa dada yake, mpaka kwangu saa sita za usiku, nikamwamsha mwanangu mwaka huu wa nne, mimi na suruali moja na shati moja, kwa sababu ya kusoma wewe. Kesho mimi naenda kukushtaki, nauza na kwa niaba ya kusoma. Kwa hiyo mimi kesho naenda kukushtaki, kwanza napitia shuleni, nachukua maelezo yako. Saa tisa za usiku akaamka baba, eh, mimi sijalala. Kwa nini ulioniambia yale sifanyi tena? Sema sasa wewe, nimekuambia jana tu, eh, mimi niliotumia pesa kweli. Alipoishia ameshia fo ya ishirini na nane nikaambia, unaona mwanangu, yani wewe ulibidi upatie ishirini na tano au ishirini, kwa vile nafasi uliona hayo, nitakusomesha ikashindikana kwa sababu ya corona au mwenyewe. Na alivyokuja mbele huku nimfanyia mipango, ameongota tamaa kuolewa, ameolewa. Wa kiume ninavyokuambia ipo tano na sita wa kwangu. Nimwambia mwanangu unaona sina hapa wanipoweka. Hapa kuna watoto matajiri watakuwa wanasoma. Wewe jikite na kusoma, ulikuwa unaona mwalimu anakutuma kule ametoka wapi kaskazini. Kwa hiyo wale walikuwa na bidii ya kusoma na wee ukiwa na bidii ya kusoma mimi niko tayari kukusomesha. Sasa wazazi wengine mtoto wao akilegalega na wao wanalegelega, kwa hiyo wanazidi nguvu watoto kuliko sisi wazazi sisi wenyewe kulegelege kwa mwanao. Yaani kwa nguvu mtoto kuliko wewe mzazi. Ushauri wako nini? Ushauri wangu wajifundishe, kupitia wale tunayejitumia watoto kuwasomesha. Kwa sababu wewe ukasema nikimwambia na nakwaendi na kuna desturi moja sekondari, ikionekana mtoto ana miezi mitatu hajaenda shuleni kule, wanamfuta. Kwa hiyo ukikwambia, akikwambia mimi baba, nimefukuzwa uendi kujilizisha. Kwa nini? Kwa sababu kuna utoro warejareja. Sasa ni ushauri wangu, wazazi tuwe tayari kuwasomesha watoto wetu. Leo tunamwona guda tafutaji, kila siku kisikiza guda guda. Ha, anatoka wapi? amesomaje mpaka kufikia alipo? Wazazi wamejituma na, na mwenyewe mtoto kuwa tayari na kusoma. Kuna faida yoyote kwenye sherehe za unyago? Sherehe ya unyago haina faida yoyote, ila walifanya kama biashara kati hapo, kwa sababu mimi nimekulia Kusini. Wewe unajikita mwanao kumwalua, hata kanunua suti za laki nane, haina kupeana peana na hela, ni wewe mwenyewe tu, mwanangu nimenunulia suti za laki nane. Ukimaliza pale habari zimekwisha. Sasa maeneo ya karibu na Pwani waliwekeza kama biashara. Kwa hiyo kitu kimeharibu sana. Mtu anafanya biashara kuliko kumsomesha mtoto. Kwa wanzao, naona sasa mambo lakini kupata pesa ile sio kwaoshzkusaa kama watasikia maelezo haya watavyosikiliza redio jamii na mbuzi nao lakini mifugo kwa sababu kusomesha mtoto. Kumetakiwa hivi, hata kwa namna hiyo uzito mbuzi, na muuza hata kwa elfu kumi, natuma kwa mwanangu. Ninachotaka asome isiwe kama mimi. Na namwambia kabisa unaposoma sasa kwa ajili ya kwangu mimi, inawezekana ukapata ajira, mimi nishafukia mashimoni huko. Wewe mwenyewe kama utapata familia au vipi, na watu wengine. So, Kwani ukimweka mtoto akitoka atembei apati watoto sasa, unyago unajaza watu kibao, unamwaga mwaga vyakula ukitaka, siku zingine na watoto wengine, kwa hiyo unamwaga mwaga bila sababu. Musa Ulaya amewataka wazazi kutenga pesa wanazopata baada ya mavuno, ili kuwapeleka watoto wao shuleni kuliko kutumia kwenye maswala ya sherehe za unyago. Lakini pia amewasii watoto wawe na uhitaji wa elimu pindi wazee wao wanapowapeleka shuleni ili kuepukana na mimba za utotoni. Sisi wakulima tunalima kusudi tuwe na manufaa katika maendeleo ya watoto wetu na sisi sisi wenyewe, ila kikubwa, sio wote wanaofanya mambo hayo. Elimu ni jambo lenye msingi katika familia na jamii, kikubwa kutokana na mfumo tuliojiwekea. Sababu leo unaweza ukawa na mtoto ukampeleka shule, ukaenda shuleni, ukatumia gharama kubwa sana leo, ukakuta mtoto yupo mjamzito, wamejaza mimba, jukumu lote linakuacha gharama kubwa uliyoifanya. Na mtoto unaweza kumuuliza, je, unataka kusoma? Mtoto akaitika kabisa, kweli mimi nataka kusoma, lakini mwisho wa siku unapoendea una ukatumia gharama kubwa, unakuta mtoto mjamzito. Mwingine wa kiume ameacha shule, misitaki kusoma shule kutokana na mazingira yaliyowepo na kwa yule mtu mwenyewe, unataka kumpa elimu imsaidie baadaye, hayupo tayari, ila wewe mzazi upo tayari umsaidie mtoto elimu. Na elimu hii tunajua kuwa ni changamoto, lakini hata hivyo wangeweka msimamo kidogo, sababu inakuwa gharama ipo juu ya kusoma. Mimi mkulima napata korosho muda wa msimu, labda nimepata milioni nne, milioni tano, milioni sita na huko inategemea mashamba, mwingine unaweza kupata 800,000, 700,000 je? 800,000, 700,000 unaweza kumsomesha mtoto na gharama ile iliyopo kubwa. Unataka mambo mengine ya kijamii kuwa ikusaidia katika maisha, ikusaidia na mambo mengine na ile nyingine uiweke baadaye ukusaidie wale unaotaka kukusaidia kulima ile mikorosho. Ndio, tunafanya hivi lakini sio kusema kuwa wengi wapo, sio wote waliokuwa wapo hivyo lakini wanataka elimu, watu waende na elimu, ila kikubwa watoto wenyewe hawapo kwenye nia ya kusoma, lakini we mzazi una nia kabisa kuwa mwanangu ni msomeshi, ukamkuta mtoto ameacha shule ghafla, tatizo nini? Wale uwezi ukaijua tatizo lake hey. Ushauri wako ni nini sasa kwa wale ambao wazazi wakipata hela waga wanatumia hela hizo bila malengo yote, na kufanya sherehe za unyago yako bila kuwekeza kutoa kwenye elimu eh. Mimi maoni yangu nilikuwa kwa wazazi kama hao, wanaweza wakatenga pesa kuonekana, hii pesa wanaitenga kwa mambo mengine, na wanatenga pesa kwa ajili ya elimu ya watoto. Unyago ni kweli unavyozungumza kuwa unyago unatumia gharama kubwa, na elimu unatumia vile vile elimu gharama kubwa unatumia vitu kama hivyo. Sasa mimi kwa maoni yangu, kwao wazee, au jamii inaofanya hivyo, kuwa tubadilike, sababu tuwapeleke watoto wapi? Shuleni. Je, na watoto wenyewe wapo tayari kusoma? ni kikubwa vile, ila wazazi wanajuhudi sana kuwasomesha watoto wao, lakini watoto wengi wameacha shule na watoto wengi wanapewa ujauzito. Inasemekana kwamba baadhi ya wazee wetu wakipata hela, hela yao nyingi sana inatumika kwenye sherehe za unyago kuliko kuwekeza katika elimu. Labda wewe una mtazamo gani kuhusiana na hili? Asante. Mimi kwa majina naitwa Ismaili Hamisi na Mkono, ni mkazi wa kijiji hiki cha Nanyati, lakini pia ni mwenyekiti wa kitongoji cha Litumbo hapa kijijini. Kwa mtazamo wangu mimi, kweli hii hali ilikuwepo sana siku za nyuma, lakini baada ya elimu tunayoipata kumeshaanza kupungua kwa kiasi kikubwa sana. Hili nashukuru na naamini kwamba hili zoezi litakuwa limeisha, kwa sababu tunaona wazazi wameshahamasika baada ya serikali kufanya jitihada kuelimisha wananchi hususan wa, wa kusini. Nadhani hili jambo linaendelea kwisha. Nikisema hivyo, mimi mwenyewe ni mzazi ambaye nasomesha watoto wako form 4 sasa hivi pale, na liendele, wanaendelea vizuri, na si mimi, tunaona hata wazazi wenzangu. Nikizungumzia kwa kitongoji nilichopo ninapambania pia kuona wa, wa, wanafunzi wote wana, wanaenda shuleni. Kwa kusema kweli, maendeleo sasa yanaenda vizuri, tofauti na pale mwanzo. Unafikiri ni kitu gani ambacho mwanzo labda kilikuwa kinawashawishi wazee wengi zaidi kuwekeza katika sherehe za unyago kuliko elimu? Kikweli, mwanzo kabisa kulikuwa na tatizo ya uchumi, hali ya uchumi nayo na ilikuwa si mzuri, lakini baada ya elimu na kidogo hali ya mazao yetu ku kuboreshwa kama vile ufuta, mbazi, korosho nadhani kidogo watu wameanza kuhamasika nayo kikubwa niiombe tu serikali iweze kuongeza thamani ya mazao yetu na elimu ambayo inatokea, bila shaka mambo yatakuwa mazuri zaidi tunakoelekea. Nini wito wako kwa jamii, wenye wenye utaratibu huo, kwa sababu bado jamii ipo ambayo ina dhana hiyo? Niwaombe sana, kwanza kwa jamii, tuiweke mbele elimu kama inavyotutaka serikali. Elimu haina mwisho, elimu ni msingi wa maisha, tupambanie vijana wetu wasome. Lakini pia mwenyekiti wa kijiji cha Litumbo yeye anazungumziaje kuhusiana na masuala haya katika uwekezaji wa elimu kwa watoto na kuacha vitendo na kutumia pesa nyingi katika shughuli za sherehe za unyago? E, kwa jina naitwa Abdalla bin Musa, jina maarufu Kumenyapi, ni mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Nanyati. Mimi maoni yangu kupitia kwa wakulima ni kuonekana tu kwamba hili jambo ambalo linalotufanyika kukija kuangalia katika habari ya unyago kuzipeleka gharama kubwa ambazo hazina faida yote katika unyago sio jambo zuri. Cha msingi ni kuonekana mkulima kishapata pesa yake basi amthamini mwanawe kumpeleka shuleni, asome ili apate elimu ya kutosheleza. Inawezekana kwa uwezo kwa uwezo wa Allah kwa siku za baadaye niweze kumsaidia mzazi na mtoto mwenyewe. Hilo ndilo ambalo mimi naliona katika fikra yangu. Sionekane mtu anafanya jambo ambalo halipo katika usalama. Eh, kwa sababu unaweza kama mtu mwingine anaweza kupata pesa akathamini sana habari za unyago kuto kumthamini mwanawe. Elimu ni jambo bora sana. Kwa sababu kuja kuangalia sasa hivi kama huna elimu bado wewe bado upo chini sana na, na kuja kuangalia hata wenye elimu zao muda mwingine kama hawana, hawana zile za kuonekana kwamba wanafikia hatua bado wanakuwa watu wa chini mno, lakini unapokuwa na elimu yako na mzazi kama anakuendeleza elimu, mambo yanakuwa mazuri tu. Msikilizaji, mpaka kufikia hapo, ndio mwisho wa kipindi hiki kilichoandaliwa nami Msafiri Kipila kutokea Jamii FM Radio.