Tafsiri ya kawaida msitu ni eneo la ardhi lenye ukubwa wa hekta moja au zaidi lilopandwa miti au kujiotea miti lenye upana wa kuanzia sentimita tano na urefu wa kuanzia sentimita tatu likiwa na kivuli kuanzia asilimia kumi na kuendelea huko miti hiyo ikiwa na umri wa kuanzia miaka mitano. Misitu inaweza kuwa ya uoto wa asili au ya kupandwa na binadamu. Misitu ya asili ni ile ambayo iliyoota kiasili pasipo kuhusishwa nguvu kubwa kutoka kwa binadamu. Na misitu isiyokuwa ya asili ni ile ambayo binadamu kwa asilimia kubwa amehusika katika kuiandaa, ikiwa na maana katika uandaji wa eneo, kuchimba mashimo, kupanda miti na kuikuza. ni kukaribisha katika makala haya, ambapo hii leo tunaangazia uhusiano wa matumizi ya hasi ya misitu na mabadiliko ya tabia ya nchi. Kupitia makala haya, utamsikia mwenyekiti wa kijiji cha Nyingedi na mwenyekiti wa kijiji cha Namayakata shuleni vilivyopo katika halmashauri ya Mtwara vijijini na afisa muhifadhi misitu kutoka ofisi ya wakala wa huduma za misitu Tanzania TFS wilaya ya Mtwara wakizungumzia matumizi hasi ya misitu na njia za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Kumbuka mada haya ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi yanaandaliwa kwa ushirikiano wa taasisi za Jese Mikti pamoja na shirika la huduma za redio Afrika Mashariki IAS mwandaji na msimuliaji wa makala haya ni mimi Musa Mtepa wa Jamii FM Radio. Kwa mujibu wa ripoti ya Global Forest Watch, hekari milioni 12 za misitu duniani kote zimepotea mwaka 2018, ambapo hii ni sawa na kupoteza viwanja 30 vyenye ukubwa sawa na viwanja vya mpira wa miguu kwa dakika moja ripoti hii ambayo inaeleza kuwa misitu mikubwa ya kitropiki ndiyo ambayo yaathiriwa zaidi kutokana na kuongezeka kwa shughuli za kibinadamu. Msitu wa Amazon wa Amerika ya Kusini, misitu mikubwa ya Afrika ya Kati na Kaskazini ni miongoni mwa maeneo yaliyoathirika zaidi. Shughuli hizi za kibinadamu ni pamoja na uvunaji wa holela wa mazao ya misitu kama vile mbao, kuni, ulimaji wa kuhamahama miti ya ujenzi pamoja na shughuli za utengenezaji wa mkaa. Shughuli hizi ambazo wilaya na mkoa wa Mtwara wananchi wamekuwa wakizifanya hasa kwa upande wa utengenezaji wa mkaa, na kwa upande mwingine imekuwa sehemu ya shughuli kubwa ya kujiingiza kipato cha familia. Salum Selemani Mtunuma, mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Njengedi, na Azizi Hasani Mbotani, mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Namayakata shuleni, halmashauri ya Mtwara vijijini wanatueleza hali ya uvunaji wa bidhaa ya misitu usiozingatia utaratibu sahihi na hali iliyopo hivi sasa. Ninaliona au ninalifahamu haswa sakata la au kitu kinachoitwa ukataji au uvunaji wa miti ambao sio sahihi. Uvunaji wa miti, inavunwa miti ya aina nyingi ya ujenzi na nini, lakini haswa uvunaji mkubwa unakuja kukata mkaa mkaa ambao ndio ni, kia, ni chanzo kidogo cha mwananchi wa hali ya chini, lakini baadaye madhara yake ni makubwa. Kwanza msitu inakuwa unaharibiwa, alafu kishaharibiwa msitu, kuna kuja mabadiliko ya tabia nchi. Hayo mabadiliko ya tabia nchi, kuna vitu vingi vinatokea. Hali ya maeneo ambayo nimeishi kwa kweli sio mazuri, kwa sababu vile vitu vyote ambavyo vilikuwa ni jiografia wakati mimi nazaliwa, sasa hivi hamna. Ina maana kwamba kulikuwa na miti mikubwa, miti miti mikubwa hiyo yote imeisha, na na sasa hivi miti inayokatwa ni midogo midogo mno, kutokana na kwanza wingi wa wanadamu na hali ile ya biashara hiyo ya mkaa. Kwa jina naitwa Azizi Hassan Mbotani, mwenyekiti na makata shoeni kata na nguruwe. Eh, shughuli za mkaa zipo pamoja na ukataji wa miti ovyo, ni katika kuharibu miundombinu maana niliingia mapema kwamba tutunze mazingira, kwa sababu nilijua unapokata miti ovyo, kuna vitu ambavyo vitajitokeza kama vile kukosa mvua. Nayo inaweza kachangia, kwa sababu mvua naye inategemea na miti mikubwa ambayo inaweza kuleta shindikizo, au unaweza ku, kuleta kimbunga, kwa sababu ya kuonyesha kwamba ardhi haina sehemu ya kujizoea upepo. Ni vitu ambavyo vinaathirika kijiografia. Hivyo mimi ninavijua siki utaalamu zaidi, kwa sababu hivi ninaviona vinapokosekana, hata ukame wa maji sehemu za ukame za maji, ukikata miti na maana sehemu ile maji inaweza kushindwa kukaa. Ndio maana niliweka angalizo mapema kwamba tutunze mazingira. Kutokana kushamili kwa shughuli za uvunaji wa bidhaa za misitu, hususani shughuli za ukataji miti kwa ajili ya mkaa wao, kama viongozi wa vijiji, kuna sheria ndogo ndogo ambazo zilizotengenezwa ili kuweza kukabiliana na hali ya ukataji wa holela wa miti na misitu unaofanywa katika vijiji vyao. Salumu Mtunuma mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Nyengedi, halmashauri ya Mtwara mkoani Mtwara, anatuelezea juu ya uwepo wa sheria na mikakati yake. E, sheria bado hatujazitengeneza hatu, lakini zipo katika mkakati wa kuzitengeneza kwa mwaka huu. Kuna mikakati rasmi ni ambayo inakuja tangu kutoka ngazi ya taifa, mkoa, wilaya, kata hadi kijiji, itakuwa tuna sheria rasmi zinazoweza kuzuia au kupunguza ukataji wa mkaa, kwa sababu baada ya kuona hii hali ambayo sio mzuri iliyopo, ili ya mabadiliko ya tabia nchi. Kwa mujibu wa utawala bora unaohimiza uwepo wa mikutano ya kisheria vijiji au mitaa kila baada ya miezi mitatu, ambayo husaidia katika kujadili, kuwasilisha kutoa elimu na kupatia ufumbuzi wa masuala au changamoto mbalimbali zinazojitokeza katika kijiji husika. Swali ni je, wao kama viongozi wa vijiji wamekuwa na taratibu wa kutoa elimu juu ya ukataji holela wa miti na misitu katika mikutano ya vijiji vyao? E, hiyo sisi tunaifanya, ila sasa tunaweza tukasema kwamba tunaitoa kwenye mikutano ya hadhara lakini, sasa tutakuta jamii, kutokana na hali ngumu ya kiuchumi, bado tunakofishana nalo kwa usiri, kwa sababu ni wana kukosa ajira. Kama ungekuwa na vitu vingine vya kufanya, nafikiri msitu ungekuwa bado unalindwa. Eh, lakini sasa jamii ikijaribu kujizuia na kufanjia moto wake bado kwenda kuharibu. Kwa hiyo hapo kungetokea kitu ambacho kingewezekana kwamba jamii ingeweza kuona kinajivunia kitu hicho kati watu wa vijana wanafanya mambo mengine. Hili nafikiri ningeweza kujidhibiti. Hii na inategemea na hali ya njaa tu tulionayo wa Tanzania. Msikilizaji, unadhani ni athari zipi zinazoweza kujitokeza katika maeneo ambayo kumekuwa na shughuli kubwa ya ukataji wa miti na misitu? Na je, nini kifanyike ili kudhibiti? Athari hizo, tangu masika yameanza hadi sasa hivi joto halipungui. Hayo yote ni kwa ajili ya mabadiliko ya tabia nchi, na maana misitu imepungua sana. Barabara nazo zimeharibika, majumba yameharibika, mvua yani hazina kizuizi, eh, sababu matabaka ya miti ndio ambayo ilikuwa inatumia kuzuia ya maji yale, ili yasiweze kuharibu vitu vingine. Kwa mfano kama sisi watu wa Mnyengedi tuna bwawa pale la asili. Bwawa hilo yani mita tano tu kutoka katika usawa wa maji, hamna miti mikubwa na hamna uzio wa miti wa aina yoyote ile ya kuweza kuzuia bwawa lile lisiharibike. Lakini kutokana na kutotambua thamani ya ardhi au thamani ya mazingira ilivyo kwa sisi binadamu, basi ilifikia hatua ya maji kukauka yamejaa lakini bado tuna mpango huo tu, kwamba lazima tuwe na sheria mkakati kabisa za kuweza kutofanyia masiara yale maji kwenye matumizi ya kibinadamu. Sasa hivi utalima hekali mpaka tano, ukija kulinganisha na mavuno unaitwa kapata hata kama roba mbili, kiasi kwamba hiki kijiji kinaita na makata. Maana kuita na makata zamani, ukilima vyakula yani unavivuna yani unayani kimakonde sema kuhia katula hekari moja mapato yake ya kilimo pamoja na kama vile hususani kuingiza kwenye mfumo wa madawa. Kitu hicho unachotaka kupata, kiroba kimoja kimeingia gharama ya dawa, opereta anakudai hapo hapo kwamba nilikuja shambani kwako kupulizia, kwenda kulikuwa na roboto, sijui kulikuwa na wadudu gani wametoboa mahindi yako, amemhitaji aje bana chupa yake ya dawa, amekuuliza amekuja kuangalia, hatu kiuza kile kiroba mavuno uliyopata, bado wewe umeathirika kwenye kilimo. Eh, mimi ningeomba tu serikali itoe elimu, inapoona tofauti kama hizi, itoe elimu ikiwa kama yeye kama kumwita mwenyekiti mmoja mmoja kwa kila kijiji kile, wakakutana paa, akapewa elimu, wakarudisha taarifa. Kwa sababu kukusanya wananchi wote, kitu hiyo ni gharama kubwa, lakini kama kuchukua tu mwenyekiti na mtendaji, wakaenda wakapata mafunzo, kawa wanalizungumzia wana kwenye mikutano yao na vikao, hilo linaweza likawezekana. Msikilizaji, hawa ni wenye viti kutoka vijiji vya Nyengedi na, na kata Shuleni, ambapo wamezungumzia hali halisi ilivyo juu ya ukataji wa miti na misitu kutoka maeneo yao na athari ambazo wanazozipata kutokana na kushamiri kwa biashara ya mkaa. TFS ni wakala wa huduma za misitu Tanzania, ambao wamekuwa na jukumu la kulinda na kutunza misitu ili endelee kuleta tija na manufaa kwa wananchi kwa ujumla. Peter Christopher Nguyenje ni afisa muhifadhi mwandamizi kutoka ofisi ya wakala wa huduma za misitu Tanzania TFS, wilaya ya Mtwara, ambaye anatuelezea jukumu kubwa linalofanywa na taasisi hiyo. Sisi kazi yetu kubwa na jukumu letu la msingi ni kusimamia misitu, hifadhi za misitu pamoja na nyuki zilizokuwa chini ya serikali kuu. Kwa hiyo hilo ndio jukumu letu mama, kusimamia na kuendeleza hifadhi za misitu pamoja na nyuki ambazo ziko chini ya serikali kuu. Kwa hiyo katika majukumu yetu haya waga, tunachofanya ni kwamba tunafanya ulinzi wa misitu ya serikali kuu kwa kufanya doria, lakini pia uaga, tunasimamia sheria ya misitu namba kumi na nne ya mwaka elfu mbili na mbili ambayo hiyo ndio kama mwongozo wetu nini cha kufanya katika usimamizi huu wa misitu. Lakini pia vile vile uaga, tunatoa elimu kwa jamii, jinsi gani ya kupanda misitu, kusimamia au kuvuna. Kwa hiyo ili ni jukumu letu kubwa pia la kutoa elimu kwa jamii, lakini uaga, tunagawa miche kwa jamii ili waweze nao kupanda miti ya aina mbalimbali kwa ajili ya faida zao zinazotokana na mazao ya misitu. Kwa hiyo kimsingi, jukumu letu mama, ni hilo la kusimamia pamoja na kutunza hizi hifadhi za misitu pamoja na nyuki iliyokuwa chini ya serikali kuu. Taratibu ambazo nilizozieleza ni hizi nilizozisema za awali hapo. Unajua, sisi serikali kwa ujumla tunafanya kazi kulingana na sheria, miongozo, taratibu na kanuni mbalimbali mbali, pamoja na maelekezo kutoka kwa viongozi wetu. Lakini sheria kubwa au kanuni na utaratibu ambao tunosimamia sisi ni sheria ya misitu ya mwaka elfu mbili na mbili namba kumi na nne, lakini kuna hii sheria ya ya kuna huu mwongozo wa uvunaji wa mazao ya misitu wa mwaka 2017 huu ndio unaeleza nini cha kufanya kama nilivyoelezea hapo awali. Lakini tunashauri watu au um, mtu ambaye anataka kuingia kwenye hizo biashara za mazao ya misitu afike kwanza ofisini kwetu, atuelezee nia yake, na sisi tutamwelezea sehemu gani ya kufanya hiyo biashara yake, changamoto zilizopo, mafanikio yake yaliyopo, na tutamshauri nini cha kufanya ni, ili yeye mwenyewe baadaye aone uamuzi wa wake ni nini cha kufanya kabla hajajiingiza kwenye hizi biashara kwa kuvunja sheria na taratibu. Misitu ya serikali kuu ipo, misitu ya yaani, misitu hii ya inatengwa, kuna misitu kwa ajili ya production au uzalishaji, hii inaruhusiwa kuvuna, lakini kuna misitu ambayo ya hifadhi ya yaani ya hifadhi za asili, yaani hiyo hairuhusiwi kuvuna kabisa kwa namna yoyote. Sasa so, kwa misitu yetu hii ambayo tulioko ponao hapa niliokutajia, Ndalendele Ziwani pamoja na misitu ya mikoko Uvunaji wa aina yoyote yule wa misitu hii hairuhusiwi, kwa sababu hii sio misitu kwa ajili ya matumizi. Msikilizaji, huenda unatamani kufahamu ni utaratibu upi ambao unatumika pindi mtu anapohitaji kuvuna bidhaa za misitu kama vile kutengeneza mbao, miti ya ujenzi au hata kutengeneza mkaa. Afisa mhifadhi kutoka ofisi ya wakala wa misitu Tanzania wilaya ya Mtwara, Peter Christopher Nguyenje, kwa mara nyingine anatuelezea utaratibu wake unaotakiwa kufuatwa. Kuna taratibu zake iwapo unataka kuvuna mti, hata kama ni wako, ili baadaye usije ukavuna mti ambao ni wako, ukatengeneza fenicha yako, au ukatengeneza kitu kingine, sisi tukashindwa kutofautisha na ule mti ambao uliotolewa kwenye msitu, au kwenye shamba la mtu mwingine. Kwa sababu, mfano, mwandishi, wewe ukivuna msitu au ukivuna mti kutoka kwenye shamba la jirani yako bila kuwa na taarifa rasmi, sisi afu yeye akaja akaleta malalamiko kwamba huyu kaja amekata mti wetu, sisi tutakuchukulia kama umevunja sheria. Lakini utakapokuja kutoa taarifa, sisi tutakupa barua, tutakupa kitu ambacho kinachoonyesha kwamba kweli unaenda kuvuna mti wako, unavuna mti wako ndiyo. Hata kama ukitengeneza fenicha yako au kutengeneza kitu fulani, utakuwa na kithibitisho kwamba ule umetoka kwenye mti wako, sisi hatutokuwa na shida na wewe. Kwa hiyo ni kikubwa ni ile kuimarisha tu ule usimamizi wa hizi rasilimali. Kwa hiyo hata mti pia mti mmoja, kwa sababu huwezi ukawa na msitu bila kuwa na mti. Yaani, sasa huwezi kuwa na shilingi elfu moja bila kuanzia shilingi moja. Ukitoa shilingi shilingi moja kwenye shilingi elfu moja hiyo itakuwa elfu moja itakuwa shilingi 999. Kwa hiyo usimamizi wetu sisi unaanzia kwenye misitu na kuna mwongozo miongozo kabisa ambayo inaelezea jinsi ya kusimamia hii miti na jinsi gani unatakiwa uvune mti wako. Kwa sababu sasa hivi kama sisi usipo tu usipokuja kutuona sisi tukakuelekeza jinsi gani ya kuvuna ule mti au tukaangalia athari zake kwamba huu mti ukivuna, una athari yoyote. Mti ni wako, lakini unaweza ukavuna sehemu ile, ukaona athari fulani kwa mazingira au kwa jirani au kwa mtu yoyote. Sasa sisi kazi yetu pia ni kukushauri wewe kwa unapovuna, kwamba okay, huu unaweza kuondoa huu, si uondoe kwa ajili ya faida zake. Mfano, labda una mti wako umeupanda, ndio wewe mwenyewe umeupanda eneo la wazi, ule mti umetengeneza kivuli kikubwa, wanajamii wanapumzika pale wanajamii wanafanya vikao pale. Jifikirie, ukiuondoa ule mti wewe, watu wangapi pale watakuwa umewaathiri? Ni wako ndio, lakini ukiuondoa pale, watu wangapi watakuwa wameathirika? Ni wengi. Sisi tunaweza tukakushauri kwamba bwana, badala ya kuukata mti, kwa nini usiende labda ukaombe mti fulani kwa mtu fulani, huu waache watu waendelee kupata faida za uwepo wa imitia. Kwa hiyo pia ni kazi yetu kutoa elimu kwako. Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania ndiyo ambayo imepewa dhamana kubwa ya kuhakikisha misitu inatumika vile pasavyo, ili iweze kuleta tija na kuweza kupambana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Pengine ni ushauri gani ambao wanaotoa kwa wananchi jia utumiaji wa bidhaa zinazotokana na misitu? Mimi ushauri wangu mkubwa kwenye kwa jamii tuseme ambayo inaozunguka au wanaotumia uh, mazao ya misitu ni kwamba hii misitu ni mali yetu wote, kwa hiyo ni jukumu la kila mmoja kuitunza na kuisimamia japokuwa sisi tumepewa jukumu kabisa ile kisheria ya kusimamia, lakini wananchi nao wana jukumu hilo la kusimamia na kuitunza misitu kwa so, sababu faida zinazopatikana kwenye misitu ile inamgusa kila mmoja. Utakapoharibu misitu au mazingira, utakapokosa mvua, tutakosa wote, sio mimi tu au wafanyakazi wenzangu au watumishi wa serikali, wote tutakosa, na yale madhara yake tutakuja tutayaona tutakumba wote, kama na mabadiliko ya tabia nchi yatatukumba si wote, sio sisi tu. Kwa maana hiyo, wote tunataka tushirikiane kwa namna moja au nyingine kuhifadhi misitu. Lakini pia kingine hii misitu ni ajira, watu tunapoilinda vizuri wale majirani wanaoishi maeneo yale, sisi zikitokea kazi za kufanya, tunashirikisha jamii zinazozunguka pale, wale ndo watakaojipatia ajira na kuongeza kipato katika maisha yao. Kwa hiyo faida hizo pia zote ni zetu wote. Kwa hiyo nashauri tushirikiane, ili hizi faida tuzipate wote, lakini kikubwa kingine zaidi ni kufuata sheria na taratibu na miongozo ya uvunaji wa mazao ya misitu. Usifanye kitu ambacho huna uhakika nacho kwenye misitu, usivune mazao ya misitu bila kufuata taratibu. Njoo utuulize, tutakupa taratibu, tutakuelekeza nini cha kufanya ili ufanye biashara zako kama ni biashara au kama ni matumizi ayo mazao ya misitu ufanye, ukiwa unafanya bila wasiwasi wowote. Naam msikilizaji, alikufikia hapa kwa siku ya leo, katika makala haya hatuna la ziada. Kumbuka hii leo tulikuwa tunazungumzia uhusiano wa matumizi hasi wa misitu na mabadiliko tabi ya tabia nchi. Kupitia makala haya umepata kumsikia Salumu Selemani Mtunuma, mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Nyengedi Azizi Hasan Mbotani, mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Namayakata shuleni. Vyote hivi vinapatikana katika halmashauri ya Mtwara vijijini mkoani Mtwara, pamoja na Peter Kristofa Nguyenje, afisa muhifadhi mwandamizi kutoka ofisi ya wakala wa huduma za misitu Tanzania TFS, wilaya ya Mtwara. Kumbuka maudhui haya ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi yanaandaliwa kwa ushirikiano wa taasisi za Jese Mikti pamoja na shirika la huduma za Redio Afrika mashariki Years. Mwandaji na msimuliaji wa makala haya ni mimi Musa Mtepa wa Jamii FM Radio.