Wa mama wengi tunaishi bila elimu. Unaweza kaambiwa chanjo, usielewe chanjo ya nini wala inasaidia nini, madhara anaweza kupata mtoto kama hajapata chanjo ya surua na rubela. Kwanza kabisa anakuwa hatarini kuweza kupata ugonjwa kirahisi. Wanababa wanaweka ugumu kwa sababu ndio yale yale. Ina mama kama, kama mwanamama akipewa elimu kamili atenda kumwambia mume wake, kama hujapata chanjo ya surua na rubela uko katika hatari ya kupata ugonjwa wenyewe wa surua na rubela ambao ugonjwa amba huu Una madhara makubwa kiafya kwa kusababisha upofu. Wahenga walisema kuwa kinga ni bora kuliko tiba. Huu ni msemo ambao umekuwa w kutafsiriwa kwa namna mbalimbali. Mbali. Leo tunaweza kutumia msemo huo kuhimiza na kuhamasisha wananchi na jamii kwa ujumla kuwapatia watoto walio chini ya miaka mitano chanjo. Maana ni bora zaidi kuliko kinga ya maradhi yatakayojitokeza iwapo hawatapata chanjo hizo. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa ikiweka utaratibu wa mara kwa mara wa kutoa chanjo ya watoto walio chini ya miaka mitano, hususan chanjo ya surua na rubela. Hujambo, karibu kwenye makala haya. Mwandaaji na msimulizi wa makala haya ni mimi Gregory Milanzi. Karibu, ujumuike nami mpaka mwisho. Surua ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vinavyoenea kwa haraka kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine hasa sehemu zenye msongamano. Unaenezwa kwa njia ya hewa pale mgonjwa anapokohoa au kupiga chafya. Ugonjwa huu huathiri watu wa rika zote, lakini watoto wenye umri chini ya miaka mitano huathirika zaidi. Tangu mwaka 1975 wizara ya afya imekuwa ikitoa dozi moja ya chanjo dhidi ya surua kwa mtoto anapofikisha umri wa miezi 9, na pia wakati wa kampeni. Kuanzia mwaka 2014 wizara ya afya imeongeza dozi ya pili ya surua kwa mtoto anapofikisha umri wa miezi kumi na nane. Ugonjwa wa rubela ni ugonjwa ambao unasababishwa na virusi vya rubela. Rubela inafahamika kwa majina mengine kama surua ya Kijerumani au surua ya siku tatu. Rubela ni tofauti na ugonjwa wa surua, ingawa mgonjwa anaweza kuwa na dalili za kufanana. Je, wazazi, walezi na wananchi kwa ujumla wanauelewa gani kuhusu ugonjwa wa surua na rubela? Kwa majina no. naitwa Edaya Hamisi, ni mkazi wa Tanga au Kilimaewa. Nipo tayari kumpeleka mtoto wangu ili akapate chanjo ya surua. Ila ninachoshauri, elimu itolewe kwa sababu wamama wengi tunaishi bila elimu. Unaweza kambiwa chanjo usielewe chanjo ya nini, wala inasaidia nini. Wa mama, kwa hiyo ndipo utatoa elimu. Ina maana hata sisi wamama tutahamasika. Ngoja nimpeleke mwanangu akapate chanjo. Tunachojua sisi labda mtoto na mama leo tutampeleka tu hospitali, lakini sio chanjo. Wanababa wanaweka ugumu kwa sababu ndio yale yale, ina mama kama mwanamama akipewa elimu kamili, ataenda kumwambia mume wake, mume wangu, kuna mm hili -hmm, na hili na hili, inapo mtoto wetu tutampeleka kwenye chanjo, atapata madhara haya au madhara yale. Kwa hiyo mwanamama akipewa ujumbe kamili, ina maana mwanamama naye ndiyo atapeleka ripoti kamili kwa mume wake. Kwa majina naitwa Zamdasani, amna amna, mchokanakijua hapana. Naishukuru serikali kwa kutuletea msaada wa chanjo kwa kweli Tanzania tunaongozwa kwa magonjwa. Kwanza kwa huu ugonjwa wa macho nilivyouona na ndo kikubwa kimenifanya nijani mtopele mtoto wangu chanjo. Shauri ya kina mama ambao wamebakiwa watoto wao hawajawapatia chanjo wote waje wawapatie chanjo watoto wao. Ah, nashukuru kwa majina naitwa Bakari Yusufu Mtumweni. Wanapotoka vijijini ambao wanaishi mazingira ambayo ile sio poa kabisa ambayo sio mazuri. Sasa wakipata chanjo kama hizi kidogo afueni na saidi. Mimi nachowashauri wasikate tamaa, kama wako mbali wajisogeze. Wanaposikia matangazo na mwenzie anaposikia matangazo, amfahamishe mwenzie na mwenzie amfahamishe mwenzie vile vile, ili waje wapate hii huduma. Maana ni mzuri, inatusaidia kama hivi, mtoto ampata chanjo sasa hivi, wenda afya yake kwa Mwenyezi Mungu akijalia yeye. Silvius Kamara mratibu wa chanjo mkoa wa Mtwara anaeleza namna wanavyotekeleza zoezi la chanjo kwa watoto walio chini ya miaka mitano, ambao hutolewa kwenye vituo vya afya na zahanati na wakati mwingine hutolewa kwa wakati wa kampeni maalum za chanjo. Na ametoa wito kwa wananchi kujitokeza kwenye vituo kupata chanjo surua rubela ambayo inatolewa kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano. Tuweze kutumia kila aina ya fursa iliyokuwepo kuweza kufika kwenye kituo cha kutolea huduma na maeneo mbalimbali yaliyoainishwa kwa ajili ya kutoa chanjo hiyo chanjo hii haijalishi mtoto aishapata kwenye utaratibu wa zamani, labda akiwa na umri wa chini ya miaka miwili, inarudiwa kwa watoto wote wenye umri wa chini ya miaka mitano bila kujali hali zao za chanjo huko nyuma. Lengo tuweze kuwafikia kwa wingi, hata kuwapata wale wengine ambao pengine kwa namna moja au nyingine walishindwa kupata chanjo katika kipindi chao cha utoto. Wito wangu ni kwamba tujitokeze kwa wingi. Fursa hizi zinatokea kila baada ya miaka mitano, kwa hiyo ukipoteza sasa hivi unahitaji kusubiri baada ya miaka mitano. Sasa hatujui itatokea hatari gani, lakini milipuko ya magonjwa ipo. Usikubali wewe uwe sehemu ya kuathirika na, na magonjwa haya ya surua. Surua ni ugonjwa unaleta madhara kiafya, unawasababishia watu wengine upofu, unawasababishia wengine maisha kwa hiyo tusikubali, twende tukachukue fursa hii ya kuchanja. Ni afua ambayo imeanzishwa na serikali, tuiamini na tujitokeze kwa wingi. Matarajio ya mkoa ni kuwafikia watoto laki moja, sabini na mbili elfu na sitini na mbili. Lakini idadi hii ni makisio tu. Kwenye jamii naamini kuna idadi kubwa zaidi ya hiyo ya watoto, kwa hiyo tutumie kila aina ya mbinu kuhamasishana kushawishiana kuweza kupata chanjo hii. Ni imani kwamba tutavuka lengo, kwa sababu uzoefu wa mazoezi kama haya yaliyotangulia wakati tunatoa chanjo za polio ulionyesha kwamba tumevuka lengo kwa kufikia asilimia zaidi ya mia moja na kumi ya lengo lile tulikuwa tumejiwekea kama makisio. Rosalia Arope mtaalam kutoka ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, TAMISEMI, na Silvas Kamara, mratibu wa chanjo mkoa wa Mtwara, kwa pamoja wameeleza madhara yanayopatikana endapo mtoto hajapata chanjo ya surua na rubela. Madhara anayoweza kupata mtoto kama hajapata chanjo ya surua na rubela, kwanza kabisa, anakuwa hatarini kuweza kupata ugonjwa wa kirahisi. Lakini akishapata ugonjwa wa surua na rubela, anaweza akapata upofu, anaweza kupata matatizo mengine ya kutosikia vizuri, kwa sababu inaenda kuathiri mifumo mingi, mpaka mfumo wa hewa, kushinda kupumua vizuri. kwa hiyo Ma, madhara yanayotokana na ugonjwa huu ndio yanayoenda kuhatarisha maisha ya mtoto. Na ugonjwa huu kiru, unasababishwa na kirusi. Kwa hiyo kirusi hakinaga tiba, tunachofanya ni kutibu dalili zitakazojitokeza na ugonjwa huo. Kwa hiyo kuna watoto ambao wanaumwa sana na kuna wengine wanapoteza maisha kabisa kutokana na ugonjwa wa surua. Kwa hiyo kama inchi ikiungana na nchi zingine duniani imeona ni bora kuhakikisha watoto wote ambao wanastahili kupata chanjo ya ugonjwa wa surua na rubela kuanzia miezi tisa mpaka miaka mitano wawe wanapewa chanjo hili, kuwakinga dhidi ya ugonjwa huu wasiweze kuupata, lakini madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na ugonjwa wa surua na rubela. Lakini pia magonjwa haya mawili ni tofauti, ingawa yana dalili zinazofanana zinazo na mtoto asipokingwa kuanzia udogo, akiwa mtu mzima kama hana kinga akisha, kama ni mama, akiwa mjamzito, akipata ugonjwa wa rubela, anaweza kumwambukiza mtoto wake aliye tumboni na kumsababishia upofu. Mtoto anazaliwa akiwa kipofu. Kwa hiyo, kwa nini mtoto azaliwe na upofu kwa sababu ya ugonjwa wa rubela wakati ni ugonjwa unaoweza kuzuilika? Kwa hiyo, ni vema tukaamua kukinga watoto wetu waweze kupata chanjo ya surua na rubela ambayo inakuwa ni chanjo moja inayozuia magonjwa yote mawili. Kwa mtoto akipata chanjo moja anakuwa amezuia ugonjwa wa surua na rubela. Na kwa mtoto wa kawaida anapata chanjo kuanzia akifikia miezi tisa, lakini pia akifikia umri wa miezi kumi na nane anakuwa amekamilisha chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua na rubela. Lakini wakati wa kampeni kama hivi, tunatoa chanjo ili kuimarisha kinga kwa watoto wote ambao wamepata hata kama walipata chanjo kwa siku za nyuma. Kwa hiyo ni muhimu sana, inaweka taifa kwenye hali salama zaidi na inawaweka watoto kwenye hali ya usalama zaidi dhidi ya ugonjwa wa surua na rubela. Wito wako kwa wananchi kusana ya zoezi? Uh, wito wangu kwa wananchi tunawaomba wajitokeze kwa wingi, wale wote ambao wana watoto wenye huo umri kuanzia miezi tisa mpaka miezi hamsini na tisa wajitokeze kwa wingi kwenye vituo vyetu ambavyo vinatoa huduma za chanjo, lakini pia kwenye vile vituo maalumu ili waweze kwenda kupata chanjo hiyo. Lakini pia tunawahakikishia chanjo hii ni salama na haina madhara ambayo ni tofauti. Anaweza akapata maudhi madogo madogo wale ambao wanaweza kupata maudhi madogo madogo inajitokeza kama ni homa, ni vema wanaripoti kwenye kituo cha huduma, anatibiwa kulingana na dalili alizozionyesha. Lakini chanjo hii ni salama. Kwa hiyo tunawaomba shime, wananchi, wazazi, walezi, ndugu, jamaa, marafiki, majirani, wahakikisha watoto wote ambao wana umri kuanzia miezi tisa mpaka miezi hamsini na tisa wanawapeleka watoto hao kwenda kupata chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua na rubela. Kama hujapata chanjo ya surua na rubela, uko katika hatari ya kupata ugonjwa wenyewe wa surua na rubela, ambao ugonjwa huu una madhara makubwa kiafya kwa kusababisha upofu, lakini pia unaweza kusababisha uziwi, kupoteza ule uwezo wa kusikia, kwa sababu ukiwa ni ugonjwa mkali, unaweza ukasababisha hadi kutoka usaha kwenye, kwenye masikio, ambapo ukapelekea ukakosa uwezo wa kusikia, lakini unaenda mbali zaidi na kusababisha vifo kwa wale ambao wamepata maambukizi makali. Kila kwenye changamoto basi mafanikio yanakuwepo. Kwenye suala la chanjo ya e watoto walio chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Mtwara, kuna mafanikio yamepatikana. Pia huyu hapa mratibu wa chanjo mkoa wa Mtwara anaeleza mafanikio yaliyopatikana. Uh, mafanikio yako makubwa sana yaliyosababishwa na chanjo ya surua na rubela kwa watoto, kwa chanjo hizi zimeanza kutolewa miaka ya F 1975 tumeweza kupunguza vifo na sio kupunguza tu vifo. Tumeweza kupunguza maambukizi kwa kiasi kikubwa, kiasi kwamba tulikuwa tunaelekea kwenye kuutokomeza huu ugonjwa, na hizi harakati zinazofanyika sasa hivi ni mkakati tu wa kutaka ku, kupambana na ugonjwa huu hadi kufikia kuutokomeza. Kwa hiyo hivi karibuni waziri wa afya alitangaza uwepo wa mlipuko wa ugonjwa wa surua katika nchi nzima, na sisi mkoa wa Mtwara tuliweza kuathirika. Uh, tulipata wagonjwa wapatao mia tatu na hamsini na saba na baadhi yao wapatao hamsini na mbili walilazwa. Kwa hiyo tunachoshukuru Mungu, hakuna kifo wala hakuna ulemavu wa masikio na, na macho ulioweza kujitokeza. Kwa hiyo kama ingekuwa jamii haijachanjwa kupitia mpango wa taifa wa chanjo miaka ya nyuma, pengine tungeweza kupata madhara ya vifo na watu wengi zaidi kuweza kupata maradhi. Idadi wagonjwa kwa sasa hivi wamepungua kutokana na kwamba baada ya kutangazwa kuwepo na mlipuko, operesheni mbalimbali zilianza kufanyika za kuimarisha utoaji wa chanjo kupitia vituo vyetu vya kutolea huduma. Maanake hii chanjo itolewa wakati wa kampeni kama inavyotolewa sasa hivi, huwa inatolewa wakati mtoto anapotimiza miezi tisa anapata dozi ya kwanza, na akitimiza mwaka mmoja na nusu anapata dozi ya pili, lakini serikali na utaratibu wa kila baada ya miaka mitatu mpaka miaka mitano kurudia chanjo kwa wote, haijalishi alishapata, haijalishi, au hajapata ili kuongeza kinga, kuongeza kinga. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa ikiweka utaratibu wa mara kwa mara kutoa chanjo ya watoto walio chini ya miaka mitano hususan chanjo ya surua na rubela. Februari mwaka 2024, kulikuwa na kampeni ya chanjo ambayo imetekelezwa kila mkoa Aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Mtwara, Kanali Amedi Abasi, alikuwa sehemu ya wahamasishaji wa kampeni hii kwa kuwataka wananchi kujitokeza na kuwapatia watoto chanjo ya surua na lubela. Wizara ya Afya ikishirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI na wadau wa sekta ya afya imeandaa kampeni shirikishi ya kitaifa ya kutoa chanjo ya surua na rubela kwa watoto wote wenye umri wa chini ya miaka miezi mitano hadi miezi hamsini na tisa kuanzia tarehe kumi na tano hadi kumi na nane Februari 2024. Lengo mahususi la kampeni hii ni kuzuia na kupambana na ugonjwa wa surua rubela kwa kutoa chanjo kwa watoto wote wenye umri chini ya miaka mitano, kutokana na ukweli kwamba watoto wenye umri huu ndio huathirika zaidi unapotokea mlipuko. Ndugu viongozi, wazazi na walezi, kupitia kampeni hii ndani ya mkoa wetu, kama ilivyotanguliwa kusemwa, watoto zaidi ya laki moja sabini na mbili na sitini na mbili wataongezewa kinga kwa kuwapatia chanjo hata kama walishapata chanjo hizo kupitia utaratibu wa kawaida. Niwaombe wataalamu wetu kuhakikisha wanatoa chanjo hizi kwa walengwa wote kwa upendo na kwa umakini mkubwa ili lengo la kuwakinga watoto wetu dhidi ya ugonjwa wa surua na rubela iweze kutimia. Wajibu wetu sisi kama viongozi, wazazi, walezi na wananchi kwa ujumla, ni kuhamasisha na kuhakikisha tunajitokeza kwa wingi kuwapeleka watoto wetu kwenye vituo vya kutolea chanjo vilivyopangwa ili kuhakikisha kila mlengwa anafikiwa katika eneo husika na tuwe mstari wa mbele kukanusha upotoshaji unaoweza kujitokeza dhidi ya kampeni hii au chanjo kwa ujumla wake. Ndugu viongozi na wazazi, bila kuwasahau walezi, chanjo hii ni salama, haina madhara yoyote, imethibitishwa na Shirika la Afya Ulimwenguni, lakini pia na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba nchini kwetu mafanikio ya chanjo tunayajua wengi tumefanikiwa kutokomeza ugonjwa wa ndui donda koo kifaduro polio na pepopunda kupitia chanjo zilizoanza kutolewa kwa watoto tangu enzi ya miaka ya elfu moja mia tisa na sabini na tano hivyo nitoe wito waheshimiwa wakuu wa wilaya wakurugenzi wa halmashauri, wa wataalamu wa afya, viongozi wa ngazi zote na wadau mbalimbali ndani ya mkoa kuendeleza hamasa sambamba na kuelimisha wananchi kwa kila kata, vijiji, vitongoji na mitaa, ili kujitokeza kwa wingi kuwaleta watoto wote wanaostahili kupatiwa chanjo hizi. Ndugu viongozi, wazazi na walezi, hata baada ya kampeni hii tuendelee kujitokeza kuwapeleka watoto na akina mama wajawazito wapate chanjo kwa ratiba za kawaida za vituo vya kutolea huduma na maeneo mengine yaliyopangwa, ili kuwakinga dhidi ya magonjwa yanayozuilika kwa chanjo. Ikumbukwe kwamba ukimchanja mtoto kwa wakati na kwa ukamilifu unampa mwanzo mwema wa maisha, kwani atakuwa na makuzi bora yanayomwezesha kusoma, kufanya kazi na hatimaye kuwa msaada kwa familia, jamii na taifa kwa ujumla. Serikali imekuwa mstari wa mbele kuhakikisha watoto walio chini ya miaka mitano wanakuwa salama na kutokomeza kabisa ugonjwa wa surua na rubela nchini Tanzania. Ofisi ya raisi tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI, idara ya afya imehakikisha kampeni zote za chanjo zinatekelezwa kwa wakati na kuwafikia watoto wengi nchi nzima. Kwa majina, naitwa Rosalia Arope, natokea ofisi ya Rais TAMISEMI. A, niko mkoa wa Mtwara kwa ajili ya kuwasaidia kushirikiana na mkoa kwenye kampeni hii ya utoaji wa chanjo ya surua, ugonjwa wa surua na rubera. A, kama nchi, ofisi ya Rais TAMISEMI kwa kushirikiana na wizara ya afya imepanga kuwafikia watoto wasiopungua milioni nane mia tisa na nane mia nane na kumi kwa mikoa yote ishirini na sita ya Tanzania bara, na hiyo ni takwimu. Inawezekana tukawafikia zaidi ya hapo, inategemea na hali halisi tutakayokuta maeneo ya kazi. Lakini pia lengo la kampeni hii hasa ni kampeni ambayo inatakiwa ifanyike kila baada ya miaka mitatu, ambapo mwaka mara ya mwisho kufanyika ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na tisa lengo la kampeni ni kuimarisha kinga dhidi ya ugonjwa wa surua na rubela kwa watoto wote wenye umri kuanzia miezi tisa mpaka miezi hamsini na tisa Na lengo jingine ni kuifanya jamii kuto kuwa kupoteza kabisa, tusiwe na ugonjwa wa surua na rubela ndani ya nchi. Kwa hiyo lengo jingine pia ni kuwafikia wale watoto ambao hawajawahi kabisa kupata chanjo, kuwabaini na kuweza kuwafikia na kuwapatia huduma ya chanjo, kwa sababu kwenye jamii pia tunao watoto ambao hawajawahi kabisa kuchanjwa, lakini umri wa kuchanja ulishavuka. Kwa hiyo kwa kupitia kampeni hii tutawapata watoto ambao tuna, tutawabainisha ambao hawajawahi kabisa kupata chanjo au wamechanja hawaja kamilisha chanjo. Kwa hiyo tukishawapata wale walio kwenye vituo vya huduma watapewa huduma ya chanjo, lakini wale watakaobainika kwenye vituo vya kuhamahama orodha itachukuliwa alafu watatafutiwa utaratibu wa kwenda kuwapatia huduma hiyo ya chanjo, ili na wenyewe waweze kukingwa na magonjwa yote yanayozuilika na chanjo, na jamii yote kwa ujumla iwe huru na magonjwa yanayotokana na yanayozuilika kwa chanjo. Ili kupata taifa bora lenye watu bora, lazima tuwekeze na kuweka mkazo zaidi kwenye afya ya watu wake. Tukiwekeza zaidi kwenye afya ya mtoto tangu akiwa tumboni mwa mama yake mpaka anapozaliwa hapa tutapata vizazi bora. Watoto walio chini ya miaka minane 8 wanakuwa kwenye hatari sana ya kushambuliwa na maradhi mbalimbali, na ndio maana serikali imeweka chanjo kuanzia mtoto akiwa miaka sifuri mpaka mitano, ili kuzuia magonjwa mbalimbali. Chanjo ni bora kwa afya ya mtoto. Asante kwa kuwa nami kwenye simulizi ya makala haya. Mwandaaji na msimulizi wa makala hii ni mimi Gregoli Milanzi. Kwa heri, kwa sasa.